ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถกระบะ H/T ที่เกาะถนนเท่ายางรถเก๋งหรือใกล้เคียง มีในตลาดมั้ยครับ??  (อ่าน 14516 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มีคำถามอยากถามครับ

สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้วเรื่อง D-Max 2.5 VGS VS Vigo Champ 3.0
สรุปว่า หวยออกที่ D-Max 2.5 VGS แล้วครับ เนื่องจากหน้าตาและภายในล้วนๆ สมรรถนะไม่เกี่ยวเลย

เนื่องจากญาติผมใช้อัลติสหน้าหมูเครื่อง 1.6 มาก่อน
ญาติผมใช้ยาง RE001 มาก่อนในอัลติส
ประเด็นคือทางภาคใต้ ฝนตกบ่อยๆ น้ำขัง ขี้ดิน เลน น้ำนองข้างทาง หรือถนนลื่น
เจ้า RE001 คงเป็นยางคุณภาพที่ดีเป็นอันดับต้นๆของรถบ้านๆ

ถ้าเปรียบเทียบกับยางรถกระบะแล้ว
ถ้ามี Benchmark เป็นยาง RE001 แล้ว
มียางยี่ห้อไหน รุ่นไหนบ้างครับ ที่เกาะถนนได้เทียบเท่า RE001 หรือใกล้เคียง
(ส่วนตัวผม ไม่รู้เรื่องยางรถกระบะเลยครับ )

รถวิ่งบนถนนครับ ไม่ได้วิ่งทางฝุ่นหรือลุยหนัก
บรรทุกไม่เกินครึ่งตันแน่นอน

ขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H3T

ถ้าเน้นสมรรถนะจริงๆ แล้วต้องการใส่ในรถกระบะ ดูเป็นยางประเภท performance ก็ได้ครับ
  1. bridgestone Dueler hp sport
  2. Toyo Proxes ST2
  3. Yokohama Parada Spec-X

แต่ยังไงถ้าเทียบกับ RE002 แล้วยังห่างกันพอสมควรนะครับ ที่สำคัญอย่าลืมคำนึงถึงค่ารับน้ำหนัก load index ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
Bridgestone Dueler H/P 680  ;D

ถ้าไม่เอาไปเทียบกับ RE001 Michelin Latitude Cross ก็ใช้งานได้ดี รองรับกับการใช้งานของกระบะยกสูงได้ดี

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ถ้าเอายี่ห้อที่หาง่ายก็ bridgestone Dueler H/P sport  คงจะไม่เทียบเท่ายางเดิมในหน้ากว้างเท่ากัน แต่คันใหม่ถ้าเอาตัวมีESP ผมว่ามันน่าจะปลอดภัยกว่าคันเก่าด้วยซ้ำครับ :)

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเน้นสมรรถนะจริงๆ แล้วต้องการใส่ในรถกระบะ ดูเป็นยางประเภท performance ก็ได้ครับ
  1. bridgestone Dueler hp sport
  2. Toyo Proxes ST2
  3. Yokohama Parada Spec-X

แต่ยังไงถ้าเทียบกับ RE002 แล้วยังห่างกันพอสมควรนะครับ ที่สำคัญอย่าลืมคำนึงถึงค่ารับน้ำหนัก load index ด้วยนะครับ

ตามนั้นครับ แต่คงต้องไส่กับล้อใหญ่หน่อย
ขอบ 16 ไม่น่ามีแน่ ขอบ 17 ก้ไม่รุ้มีป่าว แต่ถ้า 18 ขึ้นไป น่าจะมีชัวร์

ยางดีแมค เป็นขนาด 255/65 R17 หายางยากอยู่นะครับเนี่ย

สำหรับbridgestone Dueler H/P sport นะครับ ที่ผมดูก็มี235/65R18 เส้นรอบวงใกล้เคียงของเดิมสุดแต่ต้องเปลี่ยนแม็กกับหน้ายางแคบลง

ถ้าเป็น 255/60R17  ก็จะเพี้ยนเยอะหน่อยทำให้ไมล์อ่อน แต่เป็นยางสั่งนำเข้าพิเศษ(เขียนในเว็บ)ซึ่งมันก็เป็นยางนำเข้าอยู่แล้ว

รายละเอียด http://www.bridgestone.co.th/th/products/products_detail_new.aspx?id=119

เว็บคำนวณขนาดยาง http://www.1010tires.com/tiresizecalculator.asp

อีกสองยี่ห้อผมหาขนาดยางที่ีมีขายไม่ได้นะครับ  ส่วนตัวผมว่าถ้าหาไม่ได้จริงๆก็ใช้ไปก่อนได้นะครับ รถมีESPน่าจะพอๆกับคันเก่าที่ใส่ยางดีนะครับ ยกเว้นดีแมกให้ยางห่วยมา ;D

ต้องทำใจว่ายางพวกนี้ส่วนใหญ่จะติดรถที่เน้นPerformance มันเลยมีแต่แม็กใหญ่ๆ หน้ายางกว้างๆหน่ะครับ ;)

ออฟไลน์ H3T

ถ้าไม่อยากให้ไมล์เพี้ยน ดูเป็น Toyo Proxes ST2 255/60R18 ครับ ขนาดเส้นรอบวงเท่ากับไซด์เดิม 255/65R17
  ซึ่งเงื่อนไขนี้ต้องเปลี่ยนล้อแม็กเป็น 18 นิ้วครับ

ออฟไลน์ Koong

ถ้าเน้นสมรถถนะการยึดเกาะถนน และรองรับความเร็วสูงๆ  ก็คงต้องเเปลี่ยนล้ออย่างน้อยเป็นขอบ 18 ละครับ หลังจากนั้นจะมียางให้เลือกเพียบ

ที่เคยใช้แล้วติดใจก็๋ Dunlop Grandtrek  PT2     ถ้าเน้นซิ่งก็ เบอร์ 255/55R18   ถ้าเน้นนุ่มก็ 255/60R18

ออฟไลน์ HYDE--

ขอบ 18 ผมว่า ซีรี่ 60 น่าจะเหมาะกว่านะครับ

ออฟไลน์ YenChar

ขอขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
ยางเบอร์นี้หายากสักหน่อยครับ 255/65-17  (Highway Terrain)

- MAXXIS Bravo HT760 255/65-17  4พันกว่าบาท
- Michelin LATITUDE TOUR HP 265/65 R17 หรือ 235/65 R17

ดูจากลายดอกยางแล้วคล้ายยางรถเก๋ง
isuzu ใช้ยางเบอร์นี้ตัวเลือกน้อยจริงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2012, 09:07:15 โดย chiihcrelax »