ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเติมน้ำมันครับ  (อ่าน 14094 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
สอบถามเรื่องการเติมน้ำมันครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:00:33 »
สวัสดีครับ มีเพื่อนฝากถาม ซึ่งผมไม่มั่นใจ เลยอยากถามผู้รู้ครับ ขอยกข้อความของเพื่อนในกลุ่มมาวางเลยนะครับ

"รถของเพื่อนๆ ถ้ารูปถังน้ำมันที่หน้าปัดโชว์ขึ้น เข้าปั้มเติมน้ำมันเต็มถังได้กี่ลิตรครับ
ผมได้ประมาณ 30 ลิตร เลยงงว่าฮอนด้าซิตี้มันให้ความจุตั้ง 42 ลิตร
แล้วที่เหลือมันหายไปไหน"

"ผมขับจนไฟโชว์นี่ แสดงว่าน้ำมันในถังผมวิ่งได้อีกประมาณ 40 KM ที่โชว์บนหน้าบัด
ซึ่งผมคิดแล้วว่าน้ำมันน่าจะเหลือในถังอยู่ 2-3 ลิตร ผมเติมได้ 30 ลิตร ซึ่งก็ยังขาดอีก 8-9 ลิตร จะครบ 42 ลิตร
ปล. ผมเป็นคนเติมกับมือผมเองเลยครับ เติมจนน้ำมันกระฉอกแทบล้นออกมาข้างนอก เลยหยุด อากาศทำให้ยัดไม่เข้าเยอะขนาด 8-9 ลิตรเลยหรอครับ
เลยอยากทราบว่า เพื่อนๆเป็นเหมือนกันรึเปล่าครับ เติมน้ำมันกันได้เต็มถังกันกี่ลิตรครับ
"

ป.ล. 1 : ตัวหนังสือสีเหลืองเป็นคำถามที่เพื่อนในกลุ่มโพสต์ถาม
ป.ล. 2 : รถที่กำลังพูดถึงนี้คือ Honda city ปี 2012

ขอบคุณล่วงหน้า ทุกท่านที่เข้ามาตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: สอบถามเรื่องการเติมน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:40:26 »
ไม่มีทางทราบหรอกครับว่าน้ำมันเหลือในถังจริงๆเท่าไหร่ มันอาจจะขึ้นไฟเตือนให้กลัวก็เป็นได้ และอีกอย่างรุ่นนี้คอท่อน้ำมันลงถังยาวมาก

ออฟไลน์ kez

Re: สอบถามเรื่องการเติมน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:10:57 »

ส่วนใหญ่ ไฟเริ่มเตือนจะเหลือ ประมาณ 10 ลิตร

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:35:27 »
ผมใช้ Jazz 2011 เมื่อไฟส้มเตือนแล้วเราเติมน้ำมันเลยจะได้ประมาณ 30 ลิตรครับ
ถังน้ำมันจุ 42 ลิตร  แล้วทำไม่เติมได้เท่านี้...คำตอบคือค้างในถังนั่นแหละ 10 กว่าลิตร
เพราะมีคนลองแล้ว (อย่าทำตามนะครับ) วิ่งจนรถดับไปเลยได้อรกประมาณ 100 กว่ากิโลครับ
วิ่งไม่เร็วๆนะ ค่อยๆ ไป
แต่ถามหน่อย  ใครจะกล้า....ได้กินข้างลิงแน่ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2012, 12:38:40 โดย Prachsaphol_yjd »

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 17:09:39 »
ก่อนอื่น ไปเอาคู่มือติดรถมาอ่านครับ

โดยทั่วไปแต่ละรุ่นจะมีอธิบายรายละเอียดอยู่แล้ว ว่าไฟจะติดเมื่อเหลือน้ำมัน

ประมาณเท่าไหร่ วิ่งได้อีกราวๆกี่กม. อาจจะมี บวกลบบ้าง ในแต่ละคันแต่มักจะเป็นตามที่ผู้ผลิตกำหนดไว้ครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 17:38:34 »
ได้เยอะครับ ผมทำประจำแหละ มาสด้า2

ไม่เหลือซักขีด กระพริบแล้วด้วย ขับไปอีก 40-50 กิโล ชิวๆ  (ไม่กลัวน้ำมันหมดตอนขับครับ เพราะMighty-X ผมวิ่งจน เหยียบคันเร่งไม่ค่อยไปแล้ว ค่อยเติม หลายทีอยู่)

ของมาสด้า2 จะหมดทุกขีดและเริ่มกระพริบเมื่อเหลือประมาณ 7 ลิตรครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 18:05:48 »
ส่วนตัวผมเองเพิ่งไปรับรถที่พระราม2 มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วขับออกจากที่รับรถน้ำมันก็แดงเลย แต่ก็ยังขับกลับมาจนถึงบ้าน ระยะทางประมาณ 29 กิโล
พอกลับมาถึงก็เอาน้ำมันที่สำรองไว้ที่บ้าน เติมเข้าไปโดยใช้ขวดน้ำ 1.5 ลิตรตวง เติมไป ประมาณ 25 ขวด รวมๆ ก็ ประมาณ 37 ลิตรได้แบบล้นออกมาที่คอถังเลยนะครับ... รวมกับที่เหลือในถังก็น่าจะ 42 ลิตรพอดี ผมว่าปกตินะครับ แถมอีกนิด พอหลังจากเติมจนล้น ลองไปกดดูที่ Rang มันขึ้น 620 Km. ตอนที่หน้าปัดอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยอยู่ที่ 7.9Km/L นะครับ พอดีวันขับกลับกลับเส้นกาญจนา เค้าทำที่กันน้ำท่วมเกาะกลางรถติดมาก อัตราสิ้นเปลืองเลยน่าจะเยอะ

ตามที่พี่จิมมี่เคยทดสอบไว้ ขออนุญาติตัดมาส่วนนึงนะครับ(ผิดกฏป่าวหว่า)

"ถังน้ำมันมีความจุ 42 ลิตร ดังนั้น อย่าแปลกใจเมื่อสงสัยว่า
ทำไมขับๆอยู่ เข็มน้ำมันลดลงเร็วเหลือเกิน แต่ถึงจะลดลงเร็วแค่ไหน
เมื่อใดที่ เข็มมาตรวัดปริมาณน้ำมัน ชี้ไปยังตัว E จนไฟเตือนน้ำมันใกล้หมด
ติดสว่างโล่ขึ้นมา พึงสังวรณ์ไว้ว่า คุณยังมีน้ำมันเหลืออยู่ในถังอีกถึง 7.9 ลิตร"

น้ำมันเครื่อง เปลี่ยนถ่าย 1 ครั้ง
จะใช้น้ำมันหล่อลื่นทั้งหมด 3.6 ลิตร
(ถ้าไม่รวมกรองน้ำมันเครื่อง จะเหลือ 3.4 ลิตร)
ถ้ารวมปริมาณน้ำมันที่เหลือในเครื่องยนต์ด้วย
จะอยู่ที่ 4.2 ลิตร
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'