ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีรถยนต์หาย ถ้าไม่ใช่ดาราหรือคนดังม๊โอกาสได้คืนกี่% ครับ  (อ่าน 7947 ครั้ง)

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
จากข่าวรถดาราหาย แล้วได้คืนในเวลาไม่นานนัก แต่สังเกตเห็นในเวบแห่งหนึ่ง ในทุกๆสัปดาห์จะมีกระทู้แจ้งรถหายอย่างน้อยๆ 1 กระทู้

แต่ไม่เคยได้เห็นมีเจ้าของกระทู้มาอัพเดทความคืบหน้า ว่าได้รถคืน หรือ ทางเจ้าหน้าที่ตามให้ถึงไหนยังงัย ...

เคยอ่านเจอบางกรณี ถูกขโมยไปเปลี่ยนป้าย แก้เลขตัวถัง ตำรวจก็ยังตามจับได้...แสดงว่าตำรวจเก่งพอสมควร

แต่...ทำไมบางเคสหรือหลายๆเคส ที่ไปแจ้งกลับได้คำตอบจากเจ้าหน้าที่แค่ว่า ทำใจเถอะได้คืนยากกก

ไม่ทราบว่ามีตัวเลขบอกโดยประมาณมั๊ยครับ ว่ารถหาย ตามคืนได้ราวๆกี่เปอร์เซ็นต์

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
2 เปอร์เซนต์ครับ

แต่ถ้าเป็นดารา ไฮโซ หรือคนดัง คนมีชื่อเสียง โอกาศจะได้คืน 80 เปอร์เซนต์ครับ

ความจริง ยังไงก็คือความจริงอยู่วันยังค่ำ ที่ทำได้อย่างเดียวคือยอมรับมัน

ออฟไลน์ tathedarknight

ผมว่าถ้าเป็นชาวบ้านธรรมดาตาดำๆ ไม่มีเส้นสายหรือรู้จักกันก็ยากครับที่จะได้รถคืน แต่ถ้าเป็นบุคคลมีชื่อเสียงมันได้หน้าอ่ะ ไม่ใช่ของพวกเขาหายบ้างก็แล้วไป

**เคืองตำรวจ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
0% เพราะ ไม่มีชื่อเสียง ใครจะสนใจเรา :-\

ออฟไลน์ superden

ประเทศนี้พึ่งสามอย่าง
1. เส้นสาย
2. ดวง
3. เงิน
ดารา คงมีเส้นสายดีนะผมว่า เส้นสายจากความดังถ้าได้รับการชวยเหลือคนช่วยก็ดูดีไปด้วย เป็นเ้ส้นสายที่มองไม่เห็นแต่สัมผัสได้

HIGHSEA

รถคนดังหายมีกี่คนที่รับรู้ล่ะครับ รถเราหายจะมีสักกี่คนที่รู้ 5555 ถ้าหายเตรียมออกใหม่อย่างเดียว กรณีน้องเขาก็โชคดีมากๆ คลุมใว้อยู่แล้วเชียวยังมีคนมาเจอจนได้
แต่ผมชอบคำพูดของน้องเขานะครับ " รถก็เหมือนแฟน หายไปหลายๆวันแล้วคิดถึง "  แต่ถ้าบางคนแฟนไม่อยู่นะ แหล่มเลย 555555

jaesz

ข้อมูลจาก สำนักงานตำรวจแห่งชาติ

สำนักงานตำรวจแห่งชาติเปิดเผยตัวเลขสถิติการโจรกรรมรถยนต์ทั่วประเทศ พ.ศ. 2548 มีการแจ้งความรถยนต์สูญหาย 2,820 คัน สกัดจับได้รถคืน 194 คัน พ.ศ. 2549 สูญหาย 2,841 คัน ได้คืน 186 คัน และพ.ศ. 2550 เฉพาะ 4 เดือนแรก(ม.ค.-เม.ย.) สูญหาย 888 คัน ได้คืน 102 คัน

ราว ๆ 8-10 % นะครับ  ส่วนใหญ่สกัดจับได้ ยิ่งรู้ตัวเร็วยิ่งตามได้เร็ว

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
ผมว่า น้อยมากๆ 1 ในร้อย เลยล่ะมั้ง ..เพราะ เป็น คน มีชื่อเสียงออกข่าว ครึกโครม เป็นที่สนใจ ของคนหมู่มาก .. ไอ้คน ขโมย ก็ ใจฝ่อ แล้วครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Nookkiez

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27231.0.html

แสดงว่าน้องคนนี้โชคดีมากๆครับ  หายไปหลายเดือนแล้วยังได้คืน

ปล. ถ้าไม่ถูกจับยาเสพติด จะหาเจอมั้ยน้อออ ทั้งๆที่มันก็ขับวนๆอยู่ในกทม.เนี่ยแหละ :-X :-X
Test ..

ออฟไลน์ sundown55

ออฟไลน์ simcity

ถ้าตามกันจริงจัง คงได้คืนกันเยอะครับ

แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้ตามกัน

แถมรถบางคันมีประกันชั้น 1 ก็ไม่เดือดร้อนเท่าไหร่

รถหายประกันก็จ่ายคืนให้ตามทุน

ถ้ารถไม่มีประกัน และอยากได้คืนจริงๆ ก็ต้องจ่ายเงินพิเศษให้ตำรวจครับ

บางเคสถามก่อนเลย ว่าจะให้กี่%

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าตามกันจริงจัง คงได้คืนกันเยอะครับ

แถมรถบางคันมีประกันชั้น 1 ก็ไม่เดือดร้อนเท่าไหร่

ถ้ารถไม่มีประกัน และอยากได้คืนจริงๆ ก็ต้องจ่ายเงินพิเศษให้ตำรวจครับ

อืมพี่ครับ

แล้วแบบนี้เค้าจะรู้ได้ไงว่ารถเราหายจริงอะ

ออฟไลน์ simcity

อืมพี่ครับ
แล้วแบบนี้เค้าจะรู้ได้ไงว่ารถเราหายจริงอะ

หมายถึงประกันใช่มั้ยครับ

ต้องมีการสืบสวน สอบสวนกันไปตามขั้นตอนครับ

สุดท้ายรู้สึกว่าต้องมีจดหมายยืนยันจากทางตำรวจว่ารถคันนี้โดนโจรกรรมไปจริงๆ

กว่าจะได้เงินประกันก็ใช้เวลานานหลายเดือนอยู่ครับ

ออฟไลน์ IncarRus

Vios ,,, กระบะ Toyota , กระบะ Isuzu มีโอกาสได้รถคืน 0.000000000000000001% คับ  ;D
....คนในวงการจะรู้ดี,,, ขายง่าย, ราคาดี, เคลื่อนย้ายสะดวก และโอกาสโดนจับมีน้อย เพราะเกร่อมากครับ  ::)

ถ้านอกเหนือจากนี้,,, จะ
1. เคลื่อนย้ายลำบาก,,, สมมุติ ถ้าตำรวจตั้งด่านสะกัดจับโจรขโมยกระบะ
ในวันนึง มีรถกระบะผ่านด่านตรวจไปดังนี้
- Vigo 1000 คัน
- D-max 800 คัน
- BT 10 คัน
- Navarra 5 คัน
- Colorrado 2 คัน
- Ranger 1 คัน
ลองคิดดู ว่าโจรจะเลือกขโมยยี่ห้อไหน จึงจะมีโอกาสรอดสูงที่สุด  ::)
2. ขายยาก,,, เพราะคนจะไม่กล้าซื้อ เนื่องจากรถวิ่งบนถนนน้อย กลัวเจ้าของเดิม หรือตำรวจมาเจอ
3. ราคาไม่ดี,,, เพราะความต้องการน้อย แถมยังมีความเสี่ยงสูงที่จะโดนจับ

แก๊งลักรถมืออาชีพ,,, หลักๆ เค้าทำกันประมาณนี้แหละคับ

แต่ก็มี,,, มือสมัครเล่น ลักได้แล้วหลุดไปก็เยอะแยะ
....ก็อย่างว่า,,, ตำรวจบ้านเรา ก็ไม่ได้จริงจังกับเรื่องพวกนี้เท่าไหร่
....ในยุโรป,,, แค่ใส่ทะเบียนลงสมาร์ทโฟน รู้เรื่องเลย  ;D

ออฟไลน์ kati348

อืมพี่ครับ

ต้องมีการสืบสวน สอบสวนกันไปตามขั้นตอนครับ

สุดท้ายรู้สึกว่าต้องมีจดหมายยืนยันจากทางตำรวจว่ารถคันนี้โดนโจรกรรมไปจริงๆ

กว่าจะได้เงินประกันก็ใช้เวลานานหลายเดือนอยู่ครับ

แสดงว่้าทุกวันนี้ที่เบี้ยประกันค่อนข้างแพง ส่วนนึงเพราะรถหายบ่อย มีส่วนมั๊ยครับ?

ออฟไลน์ 5ume7h

แล้วคนที่ออกรถมานานแล้ว ไม่ยอมเปลี่ยนจากป้ายแดงเป็นป้ายดำ
โอกาสได้คืน น้อยลงไปเยอะมั้ยครับ เพราะไม่มีในระบบ

หรือว่าน้อยลง แต่ปกติโอกาสได้คืนมันน้อยอยู่แล้ว เลยต่างกันอย่างไม่มีนัยสำคัญ
ทำให้หลายคนยังใส่ป้ายแดงไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ IncarRus

อืมพี่ครับ

มีประกันชั้น 1 ,,, ถึงแม้เจ้าของรถจะไม่เดือดร้อนเท่าไหร่
....แต่ประกัน,,, ก็ต้องเดือดร้อนอยู่ดีนะคับ, ใช่ว่าจ่ายแล้วก็จบๆ ไป
....อีกอย่าง,,, พวกประกัน และไฟแนนซ์ เค้ามีสายทั้งในวงการ และนอกวงการ
....ยังไงซะ,,, เค้าก็ต้องตาม ในระดับนึงอยู่แล้วคับ

ออฟไลน์ drugprofile

;) สื่อ... ต่างๆ ที่ออกตามทีวี มีส่วนมากครับ กับการช่วยให้ "ดารา" ได้รถคืน...

เมื่อออกข่าวแล้ว สน. , สภ. ที่เกี่ยวข้องกับพื้นที่ หากไม่ดำเนินการ เสียหน้ามากๆ ครับ  :D

ส่วนคนธรรมดาอย่างเราๆ สื่อ ไม่รู้จัก... เรื่องมันก็ต้องเบาบางลงไปเป็นธรรมดา