ผู้เขียน หัวข้อ: บางทีอุบัติเหตุทางรถยนต์ก็เกิดขึ้นได้ แม้ว่าเราจะจอดรถไว้เฉยๆก็เถอะ  (อ่าน 6230 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
            ตอนที่ผมกำลังขับรถอยู่บนเส้นทางชะอำ-หัวหินขาออกอยู่นั้น อย่างที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า ถนนฟากหนึ่ง จะมี 3 เลน ผมก็ขับมาปรกติ ความเร็วก็ประมาณ 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ผมกำลังมุ่งหน้าสู่ชะอำ พอขับเลย โรงแรมรีเจ้นท์ชะอำ มาสักหน่อย จะมีที่ให้กลับรถเป็นระยะ พอใกล้จะถึงที่กลับรถที่ 2 นับจากหน้าทางเข้าโรงแรมรีเจนท์ ผมมองเห็นรถ 6 ล้อ รอกลับรถอยู่ไกลๆ ก็ค่อยๆชะลอความเร็ว แต่รถ 6 ล้อคันนั้น เหมือนพยายามรีบกลับรถอย่างรวดเร็ว เพราะหังจากคันของผม ก็มีตามหลังมาอีก 3-4 คัน มองไปข้างถนน ตรงจุดที่กลับรถ เห็นอัลติส เจ็นปัจจุบัน สภาพใหม่เอี่ยมจอดอยู่ข้างทาง ทันใดนั้นเอง รถ 6 ใหญ่คันดังกล่าวก็กลับรถไม่พ้น พุ่งไปชนอัลติสด้านข้างคนขับที่จอดอยู่ ไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไรเลย ภาพที่เห็นคือ ผมรีบแตะเบรค เตือนคันหลัง  2 ที แล้วค่อยเบรคเพราะถ้าผมเบรคเต็มเท้าไปเลยทีเดียว โอกาสที่จะโดนรถที่ตามมาสอยด้านหลังมีสูงมาก

ผมไม่ค่อยเจออุบัติเหตุอะไร ที่เราเห็นเหตุการณ์ตั้งแต่ต้นอยู่แล้ว ส่วนมากที่เห็นก็ เค้าชนกันไปแล้ว แล้วไปเห็นสภาพทีหลัง ก็ได้ข้อคิดว่า อุบัติเหตุนี่ มันเกิดได้ตลอดเวลา ไม่ใช่เฉพาะตอนเราขับเท่านั้น ขนาดจอดอยู่เฉยๆ ยังโดนชนพังยับเลย ช่วงนี้ก็มีวันหยุดหลายวัน ขับรถกันปลอดภัย ทั้งไปและกลับนะครับ รวมถึงตัวผมเองด้วย

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
โอ้ว แล้วอัลติสไปจอดอะไรตรงที่กลับรถเนี่ย

มักง่ายแบบนี้ คงได้บทเรียนสาสมแล้ว

ออฟไลน์ sundown55

ออฟไลน์ mewzabahl

ถ้าจอดขวางยูเทริน หรือที่กลับรถอะ มันต้องเจอแบบนี้แหละ ให้เข็ดไปเลย   :)

ออฟไลน์ reyeshenry

อัสติส ก็ผิดเต็มประตูเหมือนกันนะครับ

ตรงที่ยูเทิรน์รถเขาห้ามจอดรถไว้

ที่จริง สิบแปดล้อไม่ผิด  อาจจะผิดแค่ขับรถประมาท

ส่วน อัลติส  ผิดตั้งแต่ไปจอดรถตรงที่ยูเทิรน์แล้วครับ ใครเขาพอกันจอดกัน

ออฟไลน์ LaTeX

แล้วไปจอดขวางที่กลับรถทำไมล่ะครับ แบบนี้ไม่ใช่จอดรถไว้เฉยนะ เรียกว่าผิดที่ผิดทาง

ส่วนตัวก็เคยรถชนตรงที่ยูเทินจูบท้ายกระบะเบาๆ ไม่กล้าเคลื่อนรถ
 จนประกันมาแล้วเคลื่อนไปริมถนนไปห่างระยะยูเทินรถสิบล้ออยู่หลายช่วงครับและชิดข้างเปิดไปฉุกเฉินคอยโบกรถนิดหน่อยครับ

แต่สุดท้ายก็เกิดอุบัติเหตุซ้ำครับ ตอนจะออกรถหกล้อหลับในมาจากไหนไม่รู้เฉี่ยวกระจกมองข้างปลิวไปเลยครับ :'(

ออฟไลน์ johnlee

ยางรถบรรทุกมันไม่ได้จิกพื้นดีขนาดนั้น

ยิ่งกระชากเครื่องแรงๆ แล้วเลีี้ยว มักจะเลี้ยวไม่ได้ ล้อไม่จิกถนน

รถ 6 ล้อ ที่บ้าน เวลาลงบ่อดิน รถเปล่าเลี้ยวได้ ขึ้นบ่อ รถหนักเลี้ยวไม่พ้น ล้อหน้าไถลดิน เสมอๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ hutzero

เชื่อเถอะว่าอุบัติเหตุมีมากจริง  29 ธ.ค. - 2 ม.ค.  ผมนอนอยู่บ้านครับ   ปั่นจักรยานออกกำลังกายเล่นในสวน   
พอกลางเดือน มี.ค. ผมก็ลาพักร้อนหยุดยาวไปเที่ยวสบายใจ  ไม่ต้องไปเบียดเสียดแย่งกินแย่งเที่ยวกับใคร

แต่ท่านที่จำเป็นจริงๆก็ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ   

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทั้งสองฝ่ายนั่นแหละครับ ฝ่ายที่สามไม่เกี่ยวข้อง ก็ดีไป

ออฟไลน์ 6162002

โอ้ว แล้วอัลติสไปจอดอะไรตรงที่กลับรถเนี่ย

มักง่ายแบบนี้ คงได้บทเรียนสาสมแล้ว
เห็นด้วยครับ  ที่พวกนี้ เขาทำเผื่อไว้ให้รถใหญ่อยู่แล้ว ดันบ้าไปจอด (คิดว่าที่จอดรถฉุกเฉินมั้ง)   จะโดนรถใหญ่สอยก็ไม่แปลกหรอกครับ
ดีไม่ดี รถบรรทุก อาจจะชินกับยูเทินนั้นก็ได้ เลยมองแต่รถที่วิ่งมา ไม่ได้มองทางที่รถตัวเองกำลังวิ่งไปครับ (ซึ่งก็ถือว่าประมาทเหมือนกัน)

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
คนไปชนเค้า ยังไงก็ผิดครับ  :-\

ออฟไลน์ S6

รถ Altis คันนี้ที่โดนชนผิดกฎหมายจราจร จอดที่ห้ามจอด
รถ 6 ล้อใหญ่ ไปชนเขา ต้องชดใช้ค่าเสียหายทั้งหมด Altis ไม่ต้องโดนประมาทร่วมครับ ผิดกันคนละแบบ
เป็นบทเรียน ถ้าคิดก่อนจอด เอาใจเขาใส่ใจเรา คงไม่โดนชน

ส่วนใหญ่ ผมก็จะจอดเลยจุดที่รถ 10 ล้อหรือรถเมล์สามารถกลับรถและพ้นรถเราไปได้ จะปลอดภัยต่อเราและผู้อื่น บางทีจุดกลับรถยังมีรถเลน 2 มากลับรถเพิ่มอีก
เคยเห็นรถที่จอดตรงจุดกลับรถ รถใหญ่ต้องถอยหลัง และตีวงเลี้ยวใหม่ สางสารจัง รถที่รอก็ต้องรอนานขึ้น รถติดเพิ่มขึ้น