ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเตือนสำหรับคนที่ติดล็อคเบรคล็อคคลัชครับ!  (อ่าน 77739 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ ใครที่คิดจะติดให้หาร้านที่ดีๆติดนะครับ และใครที่ติดแล้วควรเช็คดีๆนะครับ ก่อนออกเดินทางไม่เช่นนั้นจะเป็นแบบผม คือ ขากลับจากบิ๊กซีเอ็กซ์ตร้าสายสามเดินไปที่รถเพื่อจะกลับบ้าน พอขึ้นรถปุ๊ปก้มลงไปปลดล็อคเบรค ปรากฎว่า มันลงไม่สุด เลยลองดึงขึ้นมาใหม่ลองปลดอีกที เอ้า!ลงไม่สุดอีก ทำแบบนี้อยู่เกือบ10นาที จนหมดหนทางเลยโทรพี่ชาย ทำตามที่พี่ชายบอก ทั้งกระทืบเบรคแรงๆให้ลง ทั้งดันคันรั้งแรงๆ ทั้งถีบคันรั้งแรงๆ ก็ไม่ลง ทำทุกวิถีทางยังไงก็ไม่ลง มองไปรอบๆจะหาคนช่วยก็ไม่กล้ากลัวมิจฉาชีพแฝงตัวเข้ามาปล้นเรา ส่วนไอคนที่มองก็มองอย่างเดียวไม่ช่วยเราซักหน่อย จนในที่สุดเลยเอามือกระแทกคันรั้งแรงๆ สุดท้ายมันลง แต่ยังสตาร์ทไม่ติด(ใช้ล็อคเบรคระบบตัดสตาร์ท) ผมเลยเอาเท้าถีบลงไป2รอบ แล้วลองสตาร์ทดู ติดครับ! เลยออกจากบิ๊กซี ขับประคองๆไปถึงบ้าน พอเข้าหมู่บ้านรถดับ! (เพราะระบบตัดสตาร์ทเนี่ยแหละ) เลยให้วินมอไซด์ช่วยกันเข็นจนถึงบ้าน พอถึงบ้านเลยลองดึงขึ้นมาอีกที อ้าวดึงไม่ขึ้นเหมือนมีอะไรติด เลยใช้แรงกระชากจนดึงขึ้น แล้วลองเสียบกุญแจ(ล็อคเทค)ปลดล็อคใหม่  ซวยครับ!ปลดล็อคได้แต่คั้นรั้งมันไม่ลงตาม บิดไป 2-3รอบก็ไม่ลง เลยลองถีบคันรั้ง สรุปไม่ลงครับ ตอนนี้จอดแน่นิ่งอยู่กับที่ ไปไหนไม่ได้เพราะมีตัวตัดสตาร์ท ถ้าดึงคันรั้งขึ้นมันจะสตาร์ทไม่ได้  :'(

*ขอให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับคนที่คิดจะติดและคนที่ติดแล้วนะครับ หาร้านดีๆไปเลยและถ้าเซลล์มันคุยว่าจะติดให้จากโชว์รูม อย่าไปเชื่อมัน! ผมเนี่ยแหละที่โดน ให้พี่ชายไปติดให้ในศูนย์นิสสัน(พี่ชายเป็นเซลล์อยู่) ทิ้งรถไว้ให้ช่างนิสสันติดเนี่ยแหละครับ  ตอนนี้รอเวลาให้ช่างมาถอดทิ้งอย่างเดียวไม่รู้ว่าจะมาวันไหนด้วย แถมเป็นวันหยุดยาวอีก ซวยครับซวยปลายปีด้วย

*หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับทุกสมาชิกนะครับ :(

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: ขอเตือนสำหรับคนที่ติดล็อคเบรคล็อคคลัชครับ!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 18:20:36 »
รถน้องชายใช้อยู่ครับ เจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ ไม่รู้เมื่อไหร่มันจะออกฤทธิ์เหมือนกัน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: ขอเตือนสำหรับคนที่ติดล็อคเบรคล็อคคลัชครับ!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 19:13:50 »
ดีนะที่ผมใช้คันล็อคแยกต่างหาก (เกี่ยวแล้วรูด)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 20:06:29 »
ครับ ของแบบนี้ต้องเลือกยี่ห้อกันหน่อย
บางยี่ห้อ ดัง  แต่ก็ไม่ได้ดี

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 20:18:33 »
ผมใช้ล็อคเบรค ตัดสตาท กล่องส้มมาสองคันละ ยังไม่เจอปัญหาดังกล่าวเลย

ติดจาก 0 คันนึง ติดร้านข้างนอกคันนึง

เดี๋ยวว่าจะติดคันใหม่อยู่ ชักเสียวๆละ :-[
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 21:04:11 »
ผมไม่เคยใช้เลยครับ

ยังไงก็ขอให้หายไวๆ

เจอแบบนี้เซ็งโคตรๆ

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 22:28:05 »
ดีนะที่ผมใช้คันล็อคแยกต่างหาก (เกี่ยวแล้วรูด)

Merc Addicted

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 23:13:11 »

กระบะที่บ้าน ใช้ของ CARRYBOY  3 ล็อค  

ใช้มา 5 ปี  ณ ตอนนี้ไม่มีปัญหา ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2012, 23:00:49 โดย Enzo »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 20:06:28 »
เจอแบบนี้แย่เลยนะครับเนี่ย น่าจะเกิดจากการติดตั้งชุ่ยๆแน่นอน

แทนที่จะทำประโยชน์ให้เรา ดั๊นนนสร้างปัญหาให้เรา :(

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 21:09:10 »
ถ้าจะติดพวกนี้จากโชว์รูมตอนออกรถ อย่าเลยครับ
เพราะจะโดนบวกไปอีกเกือบสองพันบาท

ไปติดตามร้านข้างนอก ให้เขาออกใบรับประกับให้ และราคาต่ำกว่าเยอะครับ

ส่วนผม นั้น ใช้ยี่ห้ออื่น ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 21:24:30 »
ขอบคุณนะครับที่เอามาแชร์
ผมมาคิดดูเล่น ถ้าเกิดวันดีคืนดี ได้ระบบนี้มันมาล็อคไม่ใช้เราเบรคได้ในขณะที่เราขับอยู่เราจะรอดมั้ยครับเนี่ย :o

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 03:13:42 »
 :) ได้ข้อมูลดีๆ เลย ขอบคุณครับ ว่าจะติดให้รถตัวเองสักหน่อย (ทุกวันนี้ใช้ล๊อคล้ออยู่ เหนื่อยหน่อย)

แต่เพิ่งไปติดให้แฟนมา ใช้ระบบ บิดล๊อค (ล๊อคเบรค และ คันเร่ง) ใช้มือบิดเอา ไม่ได้ดึงอะไร... คงมีอยู่เจ้าเดียว... มีตัดสตาร์ทแถมให้ด้วย แต่ผมไม่เอาครับ เอาแค่ล๊อคอย่างเดียวพอ เวลาจะทำรถ จะไม่ค่อยชอบให้ยุ่งกับระบบอะไรของรถมากนัก (พฤติกรรมส่วนตัวผมอ่ะครับ)  :D