ผู้เขียน หัวข้อ: ใครคิดเหมือนผมบ้างว่าเราโดนเอาเรียบจากรัฐและบริษัทรถยนต์อยู่บ้างครับ  (อ่าน 7053 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ผมอยากรู้ทำไมประเทศเราก็เป็นฐานผลิตรถยนต์และจักรยานยนต์ แต่ทำไม่เราต้องใช่รถแพงๆกว่าชาวบ้านเข้าครับ และยังออฟชั่นต่างก็โดนตัด

QC ก็ไม่ดีและปัญหาต่างๆก็มากมาย ร่วมทั้งเรื่องศูนย์บริการอีก ถนนหนทางก็กากหลือเกินผมว่าพวกเราโดนเอาเปรียบมากไปมั้ยครับ

เรื่องการเรียกร้องสิทธิ์ผู้บริโภคก็ไม่ค่อยมีประสิทธิ์ภาพซักเท่าไหร่ ภาษีก็แพงและก็เพิ่มเอาๆ ผมรู้สึกอนาจใจทุกครับที่มองเห็นเพื่อนบ้านได้ใช้รถดีๆ

ออฟไลน์ balliblue

ไม่ใช่แค่คิดครับแต่มั่นใจเลย นอกจากบริษัทรถโดยเฉพาะเจ้าตลาดแล้วยิ่งเอาเปรียบ แต่พอรู้ว่าเอาเปรียบแทนที่ สคบ จะช่วย รัฐจะช่วยเพราะรู้ว่าคนไทยไม่ค่อยมีปาก ก็ดีนไปร่วมด้วยช่วยบริษัทรถ กรรมจริงๆ

ออฟไลน์ mick

จากภาษีเลยครับ เยอะไปมาก

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
จากภาษีเลยครับ เยอะไปมาก
ขนาดภาษีบ้านเราเยอะ  รถบนท้องถนนยังเยอะเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอโทษนะครับ

ผมเชื่ออย่างนึงว่า การเอาเปรียบนั้น มันไม่ได้เกิดขึ้นแบบโต้งๆ หรอกครับ

บริษัทรถยนต์ ไม่ได้เป็นผู้ร้ายขนาดนั้น และแน่นอน ไม่ใช่ผู้ใจบุญขนาดนั้น

ถ้าคิดว่ารถเมืองไทยแพง ไปเช็คราคารถในลาว และ สิงค์โปร์ เอาแบบราคาที่ผ้บริโภคต้องจ่ายในวันรับรถนะครับ

แล้วจะเลิกมองเสียที่ว่า รถบ้านเราแพงกว่าประเทศอื่น

ส่วนเรื่อง คุณภาพการประกอบ...อันนี้ ไม่เถียง หลายเจ้า มีปัญหาที่ซัพพลายเออร์

แต่จะบอกว่า ในต่างประเทศ ก็ไม่แพ้เราเท่าไหร่หรอกครับ

และไทยเราเนี่ย ประกอบรถมา ดีในอันดับ 1 ของอาเซียนแล้ว เป็นรองแค่ญี่ปุ่น
และประกอบรถดีกว่า เกาหลีใต้ ในบางกรณีด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ขอโทษนะครับ

ผมเชื่ออย่างนึงว่า การเอาเปรียบนั้น มันไม่ได้เกิดขึ้นแบบโต้งๆ หรอกครับ

บริษัทรถยนต์ ไม่ได้เป็นผู้ร้ายขนาดนั้น และแน่นอน ไม่ใช่ผู้ใจบุญขนาดนั้น

ถ้าคิดว่ารถเมืองไทยแพง ไปเช็คราคารถในลาว และ สิงค์โปร์ เอาแบบราคาที่ผ้บริโภคต้องจ่ายในวันรับรถนะครับ

แล้วจะเลิกมองเสียที่ว่า รถบ้านเราแพงกว่าประเทศอื่น

ส่วนเรื่อง คุณภาพการประกอบ...อันนี้ ไม่เถียง หลายเจ้า มีปัญหาที่ซัพพลายเออร์

แต่จะบอกว่า ในต่างประเทศ ก็ไม่แพ้เราเท่าไหร่หรอกครับ

และไทยเราเนี่ย ประกอบรถมา ดีในอันดับ 1 ของอาเซียนแล้ว เป็นรองแค่ญี่ปุ่น
และประกอบรถดีกว่า เกาหลีใต้ ในบางกรณีด้วยซ้ำ

ผมก็พอเข้าในสิ่งที่พี่จิมบอกนะครับ แต่บ้างเรื่องบ้างอย่างผมว่ามันก็ไม่ค่อยแฟร์กับเราเท่าไหร่ อย่างออฟชั่น ABS หรือ AIRBAG เป็นต้นทำไมเข้าถึงขี้งกกันจังครับ ใส่ให้ทุกรุ่นเป็นมารตฐานไม่ได้เหรอครับ อะไรนิดอะไรหน่อยเพิ่มหมื่น2หมื่่น ผมว่ามันไม่โออ่ะ และเรื่องภาษีอีก

ออฟไลน์ NoName__???

ปัญหาน่าจะเป็นความอ่อนแอของหน่วยงานรัฐที่เป็นผลมาจากการแทรกแซงของฝ่ายการเมืองเป็นอันดับ1 นี่คืออีก1สาเหตุที่ทำให้ไม่รถแห่งชาติ

ออฟไลน์ Arado_kung

เอารถถูก full option แบบญี่ปุ่นไหมครับ แต่ข้อแม้คือเอาระบบแบบญี่ปุ่นมาใช้ด้วยคือ

- ภาษีประจำปี 5 ปีแรกไม่แพง แต่หลังจากนั้นx2 ปีหลังๆเสียซักปี 5,000 บาท จากเดิม ปีหลังจะตกราวๆ 1,000 บาท ของไทยมันยิ่งเก่ายิ่งถูก

- ถนนแยกเลนไปกลับ เก็บค่าผ่านทางเหมือนเดิม จากกรุงเทพฯไปเชียงใหม่จ่ายค่าผ่านทางซัก 500 บาทโอเคไหม ถ้าไม่อยากเสียเงินไปวิ่งถนนเลนสวนแทน

- ซื้อรถต้องมีที่จอดก่อนไม่งั้นห้ามซื้อ

ของถูกแล้วดีไม่มีในโลกครับ อย่างยุโรปเรามองว่ารถดูไม่แพงเหมือนกันแต่ vat 21% แปลว่าสินค้าทุกอย่างต้องจ่ายภาษี21%  ไม่เว้นแม่แต่รถเข็นขาย hotdog

ออฟไลน์ Ruksadindan

- ซื้อรถต้องมีที่จอดก่อนไม่งั้นห้ามซื้อ

เริ่มจากอย่างนี้ได้จะดีมากมากครับ ดูสภาพปัจจุบันสิ ไม่มีที่จอด เอามาขวางถนน รถติด

ออฟไลน์ shando

ตั้งแต่ผมเล่นเวบนี้มาเหนกระทู้แนวนี้เกือบร้อยแล้ว คำถามก้เหมือนๆเดิม คำตอบก้เหมือนๆเดิม

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ในต่างประเทศที่ราคารถถูกๆ
แต่ค่าต่อภาษี หรือพวกค่าใช้จ่ายจิปาถะเกี่ยวกับรถ
ไม่ได้ถูกตามเลยนะครับ

บางที่ต้องจ่ายค่าจอดรถด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ 6162002

เอารถถูก full option แบบญี่ปุ่นไหมครับ แต่ข้อแม้คือเอาระบบแบบญี่ปุ่นมาใช้ด้วยคือ

- ภาษีประจำปี 5 ปีแรกไม่แพง แต่หลังจากนั้นx2 ปีหลังๆเสียซักปี 5,000 บาท จากเดิม ปีหลังจะตกราวๆ 1,000 บาท ของไทยมันยิ่งเก่ายิ่งถูก

- ถนนแยกเลนไปกลับ เก็บค่าผ่านทางเหมือนเดิม จากกรุงเทพฯไปเชียงใหม่จ่ายค่าผ่านทางซัก 500 บาทโอเคไหม ถ้าไม่อยากเสียเงินไปวิ่งถนนเลนสวนแทน

ของถูกแล้วดีไม่มีในโลกครับ อย่างยุโรปเรามองว่ารถดูไม่แพงเหมือนกันแต่ vat 21% แปลว่าสินค้าทุกอย่างต้องจ่ายภาษี21%  ไม่เว้นแม่แต่รถเข็นขาย hotdog
เห็นด้วยมากๆครับ
อย่าคิดแง่เดียวครับ มองให้ครบ  อย่าไปมองแต่ตัวรถ  ใช้รถ มันไม่ได้มีแค่ค่าซื้อครับ
ที่สำคัญ กระทู้แนวนี้ มันจะเยอะไปแล้วนะครับ ไปตอบ ไปแจมในกระทู้ล่างๆเหอะ เรื่องแบบนี้ เริ่มเบื่อแล้วครับ
คำตอบดีๆ มีให้อ่านเต็มเลย ลองกลับไปหาดูครับ

ออฟไลน์ superden

ผมไม่คิดว่ารถบ้านเราแพงเพราะ
1. เราไม่ได้เป็นเจ้าของบริษัทรถ เราไ่ม่ได้คิดริเริ่มรถของเราเอง ที่ขายๆอยู่คือพวก ญีุ่ปุ่น ยุโรป นะที่มาทำในไทย จ้างคนไทยทำ ถ้าเราทำรถของเราเองแล้วขายราคานี้ก็น่าเจ็บใจ
2. ราคารถไม่แพง แต่ประเทศเราให้เิงินเดือนต่ำมาก  เงินเดือนขึ้นช้ามากทำให้รายได้ไม่พอกับรายจ่าย ราคารถก็ขึ้นแบบปกติ ไม่มากอะไร ยิ่งรุ่นใหม่ยิ่งไม่แพงมากแล้ว แต่เงินเดือนกลับน้อยนิด จบ ป.ตรี ทำงานทั้งเดือน ยังซื้อทองหนัก1บาทไม่ได้เลย (เงินเดือนน้อยทำให้ของกินราคาถูก มันก็ดีตรงนี้)
3. ไม่ต้องเสียภาษีแพง ทั้งภาษีรายปี ภาษีที่จอด ใครไม่มีที่จอดก็ซื้อรถได้ ไม่ต้องลดราคายังไงก็ขายรถได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ค่าเทคโนโลยีครับ บ้านเราซื้อเทคโนโลยีอย่างเดียวจะเป็นรถ มือถือ คอมพ์ เครื่องจักรก็ซื้อเค้าทั้งนั้นไม่แปลกที่เค้าจะขายแพง ดูอย่างซัมซุงฮีโร่สิครับขายแค่ 590 เองโฆษณาตั้งเยอะ แต่กับไอโฟนไอแพดไอแค่กๆไม่ค่อยเห็นยังขายกันหลักหมื่นคนซื้อกันตรึม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Newhang

บ้านเราภาษีไม่ได้เยอะขนาดที่ทำให้รถแพงครับ
และบ้านเค้ารถก็ไม่ได้น้อยนะครับ ก็มีรถกันทุกคน

ส่วนว่าทำไมมันแพงก็ไปคิดเอานะครับ