ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ต๊อกๆ ของFD ครับ  (อ่าน 5910 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
สอบถามเรื่อง ต๊อกๆ ของFD ครับ
« เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 12:52:34 »
พอดีมีญาติจะเปลี่ยนรถไหม่ ครับแล้วจะปล่อยFD1.8 e ไฟกลมปี 07-08เนี่ย เลยเกิดสนใจขึ้นมา ว่าจะไปดูในอีก2-3วันนี้
1.เราจะเช็คดูยังไงว่าต๊อกๆหรือไม่ ญาติเค้าไม่ทราบอะ ใช้อย่างเดียว ขอวิธีเช๊คหน่อยครับ  ถ้ามันต๊อกจริง แล้วเครื่องต๊อกกนี่ส่งผลเสียอะไรบ้างครับ
2.นอกจาก ต๊อก แอร์เหม็น กระจกตกร่อง FD ต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษมั่งครับ
3.คันนี้ ติดLPG แล้ว(ยังไม่ได้ถามว่าติดตอนนกี่โล) อันนี้ต้องระวังตรงไหนเป็นพิเศษไหมครับ
4.ราคาอยู่ประมานเท่าไรครับ FD ปี 07-08 ไฟกลม สีเทาอ่อน รุ่น E AS ไม่มีเนวี่  วิ่ง 11xxxx +LPG ภายนอก มีเก็บสีรอบคัน2รอบอะ ไปเฉี่ยวนู่นนี่บ่อย แต่ไม่มีชนหนัก  ราคา ซื้อต่อญาตินี่ผมควรเอ่ยไปเท่าไรดีครับ ขอแบบคร่าวๆ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AMG GT

Re: สอบถามเรื่อง ต๊อกๆ ของFD ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 14:13:57 »
น่าจะสัก 550000- 600000  อ่ะครับ เพราะรถก็ วิ่งมาเยอะพอสมควรแล้ว
อีกเรื่อง คือ ยางรอง แท่นเครื่อง ครับ  กับ หน้าครัชคอมแอร์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: สอบถามเรื่อง ต๊อกๆ ของFD ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 16:12:40 »
เช็คต๊อกๆ
วิ่งให้เครื่องอุ่นก่อน
กลับมาหาที่เงียบๆ
ใส่เกียร์ D เหยียบเบรคไว้ ปิดแอร์ ปิดวิทยุ ลองฟังเสียงเครื่อง
ถ้าเป็น อยู่ในรถก็ได้ยิน แต่ให้ชัวร์ให้คนอื่นทำแล้วเราไปฟังหน้าเครื่องครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 19:07:23 »
ในคลับ ปัญหานี้เยอะนะครับ บางคนต้องเปลี่ยนเครื่องถึงหายเลย ก็อาจจะไม่เจอ แต่ถ้าเป็นจริง น่าจะเปลี่ยนหรือแก้ไขไปแล้วมั้งครับ น่าจะมี จดหมาย มาแจ้งแล้วนะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 19:34:46 »
ติดแก๊สแล้ว ราคา น่าจะไม่ดีเท่าไหร่
เครื่องติดแก๊สมานี่น่ากลัวกว่าต๊อก ครับ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 19:38:45 »
แล้วไอ้ต๊อกๆ เขาสรุปได้หรือยังครับ ว่ามันเกิดจากอะไร?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 20:26:58 »
แล้วไอ้ต๊อกๆ เขาสรุปได้หรือยังครับ ว่ามันเกิดจากอะไร?
พอดีไปเจอลิงค์เก่ามาครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,2255.0.html

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 20:36:10 »
ที่ผมถาม เป็นเพราะ รู้สึก Honda แก้ปัญหานี้แบบ case by case ทั้งๆ ที่เป็นปัญหาเดียวกัน

บางคันเปลี่ยนเครื่อง บางคันเปลี่ยนก้านสูบ บางคนเปลี่ยนลูกปืน

จนสุดท้าย ก็ไม่รู้ว่าปัญหานี้จริงๆ มันมาจากอะไร

ปกติขั้นตอนการแก้ปัญหา defect จำนวนเยอะแบบนี้คือทำ recall

แต่ Honda ไม่ได้ recall case นี้ แค่แก้ปัญหาเหมือนกับรถ QC ไม่ผ่าน สรุปเลยไม่รู้มันเกิดอะไรขึ้นกันแน่ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 21:17:36 »
เออ ปัญหานี้ บอกตามตรงยังไม่แน่ชัด แม้จะตกรุ่นไปแล้ว ส่วนตัวก็ใช้ fd 08 ครับเท่าที่ขับก็ไม่พบปัญหาอะไรเลย จริงๆ  ที่เป็นโรคประจำตัวของ fd ยกเว้น แอร์เหม็น อต่ก็แก้ได้ง่ายคือ ไปเปลี่ยนกรองแอร์ล้างเเอร์ซะ ส่วนเรื่องต๊อกนี่ มีบางคนเป็นแล้วบอกว่าไม่มีผลอะไร บางคนบอกเป็นแล้วรู้สึกว่าเครื่องอืดๆ  ส่วนตัวคิดว่า ลองไปขับก่อนครับถ้าไม่มีปัญหาอะไร แล้วชอบเรื่องการขับขี่ก็โอเคเลย ส่วนราคานั้นน่าจะอยู่ตามวภาพ ติดแก๊สแล้วคิดว่าน่าจะอยู่ ที่ 500000-520000 นะ

ปล จากการใช้งานแล้ว คิดว่าเป็นรถที่ขับมัน อัตราเร่งดีมาก รู้สึกได้ถึงความแรงขอฃงเครื่องยนต์เวลาออกตัว ขับสนุกแน่นอน การซับแรงสะเทือนอาจห่วยไปหน่อยแต่ก็รับได้

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 21:22:56 »
น่าจะสัก 550000- 600000  อ่ะครับ เพราะรถก็ วิ่งมาเยอะพอสมควรแล้ว
อีกเรื่อง คือ ยางรอง แท่นเครื่อง ครับ  กับ หน้าครัชคอมแอร์

ตามนี้ครับ ไฟกลมก่อน mc ไม่น่ามีปห.เรื่องต๊อกๆ ยิ่งวิ่งมาเป็นแสนโล สบายใจได้ แต่ติดแก้สมาแล้ว ต้องเช็คเยอะหน่อยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 23:45:15 »
ขอบคุณครับ ชั่งใจอยู่ ว่าเอาFD LPG หรือ รอดู city cngโฉมหน้า กะ altis cng โฉมหน้าดี  ถ้าเอาFD คงใช้แค่ ไม่เกินปี60 ก็เปลี่ยนละ แต่ถ้าป้ายแดงคงต้องใช้ยาวๆ 8) 

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:39:49 »
ผมก็รอ city cng โฉมหน้าต้นปี 2014  จะซื้อมาไว้อีกคัน ไว้ขับแบบประหยัด 555  FD ไม่กล้าเอาไปติดแก๊ส และอีกอย่าง อยากขับแบบแรงๆ แบบจัดเต็มมากกว่า

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 07:23:24 »
ขอให้เช็คยางแท่นเครื่องอีกอย่างครับ เปิดฝากระโปรงอยู่ทางซ้ายมือ ถ้าทรุดมาก ก็เตรียมเปลี่ยนได้ ไม่กี่พันครับ
นอกจากนี้ลองถามเรื่องพัดลมแอร์ และคลัชคอมแอร์ น่าจะต้องมีการทำอะไรบ้าง (ของผมรถปี  06 เปลี่ยนมาหมดแล้วครับ)

รถรุ่นนี้ผมว่าดีครับ ขับประหยัดก็ได้ ขับสนุกก็สนุกครับ

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:15:48 »
ราคาโหดไปนิดครับ
ราคาที่เหมาะ ควรจะซัก 5 แสน ต้นๆ เท่านั้น

รถติดแก๊ส LPG มาแล้ว ให้เอาไปให้ร้านแก๊สแถวบ้านดูให้ ถ้าระบบสมบูรณ์ ก็ซื้อได้เลย
LPG ไม่ได้ทำให้รถมีปัญหาอะไร ถ้าติดตั้ง ปรับจูนได้เหมาะสม
รถ HONDA หลายๆรุ่น ใช้ LPG ทะลุ 200000 กิโล ในแบบที่ยังไม่เคยเจอปัญหา ยังใช้น้ำมันเครื่องใสๆ เกรด 30 ได้อยู่ เครื่องยังไม่หลวมครับ

สำคัญที่การดูแลรถของเจ้าของคนเก่า ถ้าดูแลรถได้ตามคู่มือการใช้น้ำมัน เข้าร้านแก๊สให้ตรวจเช็คทุกๆ 1 ปี เปลี่ยนกรองแก๊สทุกๆ 4 หมื่นกิโล รถก็จะยังอยู่ใยสภาพที่ใช้งานได้เป็นอย่างดีครับ

อย่างอื่นก็ ตรวจสอบช่วงล่าง และอื่นๆโดยรวมครับ รถกำลังจะเข้าใกล้ 100000 กิโล คงจะมีอะไรเริ่มรวนบ้างละครับ

****เรื่องเครื่องต๊อก ไม่ทราบครับ ผมไม่เคยใช้รุ่นนี้****

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:54:27 »
ถ้าเอาแบบสบายใจก็พากันไปเต้นท์เลยครับแล้วบวกเพิ่มจากเต้นท์ที่ให้สูงสุดซัก 3 หมื่นก็น่าจะโอเคทั้งสองฝ่ายนะครับ หรือถ้าเป็นญาติสนิทกันก็ให้เท่ากับที่เต้นท์ตีให้ก็ได้ อย่างพ่อผมขายที่มีคนให้ 650,000 แต่พ่อผมเลือกขายให้อา 600,000 บางทีจำนวนเงินไม่ใช่สิ่งที่สำคัญที่สุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น