ผู้เขียน หัวข้อ: mazda6 จะไม่เข้าไทยใช่ไหมครับ และAll New Accord + Teana มีแต่CVTใช่ไหมครับ  (อ่าน 7335 ครั้ง)

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
ผมกำลังวางแผนเก็บเงินเปลี่ยนรถช่วงปี 2558 คือก่อนที่ภาษีรถยนต์ฉบับใหม่จะมีผล

ตอนนี้มองๆไว้ที่ D Segment ซักคัน เห็นในรูปแล้วถูกใจ Mazda6 ที่สุด

แต่ไม่เห็นมีชื่อใน New Car 2013-2014 ของพี่จิมมี่

เลยอยากจะแน่ใจไปเลยว่า Mazda6 ไม่เข้าไทยแน่ๆ ใช่ไหมครับ

จะได้หันไปมอง ACCORD หรือ TEANA

แต่เจ้าสองตัวนี้ ALL NEW ACCORD + TEANA จะจับคู่กับ CVT เท่านั้นหรือเปล่าครับ

เพราะตอนนี้ใช้  LANCER EX อยู่ ไม่ประทับใจ CVT อย่างแรง แบบว่า อยากรู้สึกถึงแรงดึงบ้าง อะไรบ้าง

แล้วอย่างนี้ผมควรจะหันไปคบ CAMRY หรือ กัดฟันสุดๆไปเอา C200 Standard เลยดีกว่าครับผม

ปล รถ Hybrid หลังปี 2559 จะถูกลงใช่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Mazda 6 ยังไม่คิดจะเข้าไทยแน่นอนครับ

ส่วน Accord+Teana คงต้องพกพา CVT แน่

แต่สำหรับ Accord 2.0 ยังไม่แน่ใจครับ ว่าจะใช้เครื่องเก่า เกียร์เดิมอยู่ไหม
เพราะเครื่อง 2.0 earth dreams ยังไม่มีที่ไหนมาก่อนครับ

ออฟไลน์ Parinceo

จริงครับ รอดู mazda6 เหมือนกัน อยากให้มีวื่งให้เห็นบ้าง สวยมากกกก

เรื่องรถตอนนี้ผมว่า TEANA ตัวใหม่นี่ยังไงน่าจะ CVT แน่ๆ
Accord ตัวใหม่ในอเมริการู้สึกจะให้ auto 6 speed มาเฉพาะตัว V6 เพราะฉะนั้นเสปคไทยก็คงเป็น CVT มั้งครับเพราะตอนนี้น่าจะแข่งกันทำเลขอัตราสิ้นเปลือง ไม่น่าจะเอาเกียร์ 6 จังหวะมาแล้ว

ก็จะมีแต่ camry หรือ c200 std เหลืออยู่ ในกรณีที่ mazda 6 ที่เจ้าของกระทู้ชอบไม่เข้ามาในไทย
อันนี้ต้องแล้วแต่โจทย์ครับ

Camry ใหญ่ นั่งสบาย สดกว่า
C200 เล็กกว่า แต่ได้ความพรีเมียมแทน

ส่วนตัว ผมว่า ถ้านั่งรถไม่เกิน4คน ยิ่งถ้านั่งไปไหนมาไหนแค่2คน เอา C class ไปเลยครับ แต่ถ้ามีลูก จะใช้ยาวไปเลย คงไปออก Camry เผื่อลูกๆโต หรือใช้เจ้า ex ไปก่อนอีกซัก3-4ปี แล้วรอไปเล่น c class ตัวใหม่ ไม่ก็ F30 ดีกว่าครับ เพราะว่าตัวใหม่น่าจะใหญ่กว่าตัวเดิม (ผมสูง 182 ไปลอง c class แล้วอึดอัดครับ เลยไปเอา F30 แทน)

ออฟไลน์ superden

อัตราภาษีใหม่ ปี 59 จะทำให้รถราคาแพงขึ้นมากเลยเหรอครับ เพราะผมไม่คิดเช่นนั้น ผมว่ารถราคาคงไม่พุ่งกระทันหัน บริษัทรถคงเตรียมแผนเอาไว้แล้วในเรื่องการปรับเครื่องยนต์ให้ไม่แบกรับภาระภาษีสูง ถ้าในปีเดียวรถรุ่นเดียวกันราคาจะขึ้นเป็นแสน นั้นไม่น่าเป็นไปได้ ดังนั้นรถรุ่นใหม่ๆคงต้องเครื่องไม่สูงหรือสูงแต่ก็มีการปล่อยไอเสียต่ำ หรือมีออฟชั่นมาเยอะ คุ้มค่ากับเงินที่เสียเพิ่ม และคงค่อยๆขึ้นราคาไปมากกว่า แต่ยิงขึ้นก็ต้องยิงมีการปรับออฟชั่นเพิ่ม  ถ้าปีเดียวรถรุ่นเดียวแพงขึ้นอย่างไม่มีอะไรเพิ่ม50,000-100,000 ผมว่ามีการสวดยับแน่

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
จริงครับ รอดู mazda6 เหมือนกัน อยากให้มีวื่งให้เห็นบ้าง สวยมากกกก

เรื่องรถตอนนี้ผมว่า TEANA ตัวใหม่นี่ยังไงน่าจะ CVT แน่ๆ
Accord ตัวใหม่ในอเมริการู้สึกจะให้ auto 6 speed มาเฉพาะตัว V6 เพราะฉะนั้นเสปคไทยก็คงเป็น CVT มั้งครับเพราะตอนนี้น่าจะแข่งกันทำเลขอัตราสิ้นเปลือง ไม่น่าจะเอาเกียร์ 6 จังหวะมาแล้ว

ก็จะมีแต่ camry หรือ c200 std เหลืออยู่ ในกรณีที่ mazda 6 ที่เจ้าของกระทู้ชอบไม่เข้ามาในไทย
อันนี้ต้องแล้วแต่โจทย์ครับ

Camry ใหญ่ นั่งสบาย สดกว่า
C200 เล็กกว่า แต่ได้ความพรีเมียมแทน

ส่วนตัว ผมว่า ถ้านั่งรถไม่เกิน4คน ยิ่งถ้านั่งไปไหนมาไหนแค่2คน เอา C class ไปเลยครับ แต่ถ้ามีลูก จะใช้ยาวไปเลย คงไปออก Camry เผื่อลูกๆโต หรือใช้เจ้า ex ไปก่อนอีกซัก3-4ปี แล้วรอไปเล่น c class ตัวใหม่ ไม่ก็ F30 ดีกว่าครับ เพราะว่าตัวใหม่น่าจะใหญ่กว่าตัวเดิม (ผมสูง 182 ไปลอง c class แล้วอึดอัดครับ เลยไปเอา F30 แทน)

เห็นด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
cvt  ของ nissan ชุดใหม่ไม่ใช่จาก J32 นะครับ เปลี่ยนจากของเดิม 70%  คงดีกว่า J32 มากอยู่

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
จับกับเกียร์ CVT ทั้งคู่ อย่างไม่ต้องสงสัยเลยครับ

ทั้งคู่เป็น CVT ตัวใหม่หมดครับ ส่วนไทยก็ลุ้นเอาละมั้งครับ ว่าจะได้ตัวใหม่กับเค้ารึเปล่า

ออฟไลน์ MystogaN

ผมกำลังวางแผนเก็บเงินเปลี่ยนรถช่วงปี 2558 คือก่อนที่ภาษีรถยนต์ฉบับใหม่จะมีผล

ตอนนี้มองๆไว้ที่ D Segment ซักคัน เห็นในรูปแล้วถูกใจ Mazda6 ที่สุด

แต่ไม่เห็นมีชื่อใน New Car 2013-2014 ของพี่จิมมี่

เลยอยากจะแน่ใจไปเลยว่า Mazda6 ไม่เข้าไทยแน่ๆ ใช่ไหมครับ

จะได้หันไปมอง ACCORD หรือ TEANA

แต่เจ้าสองตัวนี้ ALL NEW ACCORD + TEANA จะจับคู่กับ CVT เท่านั้นหรือเปล่าครับ

เพราะตอนนี้ใช้  LANCER EX อยู่ ไม่ประทับใจ CVT อย่างแรง แบบว่า อยากรู้สึกถึงแรงดึงบ้าง อะไรบ้าง

แล้วอย่างนี้ผมควรจะหันไปคบ CAMRY หรือ กัดฟันสุดๆไปเอา C200 Standard เลยดีกว่าครับผม

ปล รถ Hybrid หลังปี 2559 จะถูกลงใช่หรือไม่ครับ
ตอบตรง ปล.ถ้าคายคาบอนเท่าเดิม จะแพงขึ้น 10% ครับ แต่ถ้าคายคาบอนได้ต่ำลงก็จะเท่าเดิม สรุป มีแต่เสีย ;D

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ในหัวข้อ CAMRY กับ C200 

ผมว่า เลือก CAMRYเลยดีกว่า 2.5 หรือ 2.5 HY ไปเลย ตังเหลือ แถมนุ่มสบาย ใหญ่

เรื่องเกาะถนนอาจดีไม่เท่า แต่คงหาคนยากที่จะใช้สมรรถนะของรถยุโรปแบบเต็มที่

ถนนการเข้าโค้งเมืองไทยก็ไม่ได้โหดร้ายอะไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มาสด้า 6 ไม่เข้าไทยนะครับ

ไม่ประทับใจ CVT คงต้องตัด Accord กับ Teana

ถ้าให้เลือก Camry กับ C200 std

ผมเลือก Camry HV รุ่น CD ก็พอ

ไม่ได้แคร์ความเป็นพรีเมี่ยมที่ต้องแลกด้วยเงินที่ต้องเพิ่มมาหลายแสน แถมแคบกว่าอีก ซะงั้น