ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเกียร์ออโต้ครั้งเเรก  (อ่าน 15336 ครั้ง)

ออฟไลน์ voodoo2527

• Newbie
  • *
ขับรถเกียร์ออโต้ครั้งเเรก
« เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 18:34:33 »
เพื่อนๆคนไหนใน HLMT เคยมีประสบการณ์ขับรถเกียร์ออโต้ครั้งเเรก โดยที่ไม่เคยไปเรียนตามโรงเรียนสอนขับรถ หรือให้ญาติๆสอนให้ หรือเคยขับรถเกียร์ manual มาก่อน
เเบบว่ารู้เเต่ทฤษฎี  ::) เเต่ไม่เคยลองปฎิบัติจริง  ;D เเต่มีความกล้า  :D ทดลองขับครั้งเเรกเองเลย  :-\ อยากให้มาเเชร์ความรู้สึกกัน เเละอยากให้ระมัดระวังอะไรบ้าง เพราะปีนี้คงมีมือใหม่อีกเยอะเเน่  :o ;D

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
Re: ขับรถเกียร์ออโต้ครั้งเเรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 18:40:59 »
ผมขับแต่ เกียร์ธรรมดามา รถพ่อมาตลอดพอมีของตัวเองดันเอาเกียร์ออโต้เพราะคุณภรรยา

ผมก็ศึกษาจากในเว็บทั่วๆไปก่อน ตอนผมไปรับรถก็ค่อยๆขับไปครับที่ D แล้วไปหาที่โล้งๆรถไม่เยอะมาไปเปิดคุ่มือลองเกียร์ ลองคันเร่ง ลองเบรค ไม่เกิน 1 ชม.ก็ชินแล้วครับ

หลังจากนั้นก็สบายๆ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 18:51:05 »
ผมขับเลยครับ พ่อหัดเกียร์ธรรมดา หัดขับซักพักแต่พอออกถนนจริงๆก้ออโต้เลยครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:07:06 »
ผมหัดขับ MT รถคันเเรกพ่อก็ซื้อ MT ให้ พ่อบอกว่า รถคันเเรกควรขับ MT ให้คล่องก่อน

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:24:39 »
ขับรถครั้งแรก ผมหัดรถไถก่อน(บ้านทำสวน) ขับไปขับมาชนต้นมะม่วงท่อหักเลย  ;D
แล้ว ม.5 ก็ได้หัดขับรถยนต์ครั้งแรก อีสุมังกรทอง mt เป็นคันแรกของชีวิตครับ 
ส่วนเกียร์AT คันแรกที่ขับ vw passat ปี 95-97 ของญาติครับ ลองครั้งแรก ง่ายมาก แค่ทำความเข้าใจกับเกียร์ แล้วเอาขาซ้ายไปไว้ที่พักเท้า(ห้ามขยับมายุ่งกับการขับ) แรกๆก็ไม่ชิน หลังๆชินจนไปขับเกียร์mt แล้วลืมเหยียบครัช(งงอยู่ตั้งนานว่าไมเข้าเกียร์ไม่ได้) อายตัวเอง 555 ;D

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:31:20 »
ผมขับเองครั้งแรกเลยครับพ่อไม่สอนครับ พ่อยื่นกุญแจให้แล้วบอกขับไปรับแม่ที่หน้าหมู่บ้านที หลังจากนั้นก็ขับเป็นเลย
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:41:16 »
เกียร์อัตโนมัติ ระวังเรื่อง

1. การวางเท้า  
ไม่ว่าจะเกิดเหตุอะไร พึงสังวรว่า แป้นเบรคคือสิ่งแรกที่ต้องอยู่ในความคิด
เวลาตกใจหรือเหวอ อย่าเผลอไปกดคันเร่งเด็ดขาด ท่องไว้ เบรคๆๆๆๆๆๆๆ

2. เสพย์ติดความสบาย จนเผลอไปสนใจกับพวกวิทยุ มือถือ ของกินต่างๆที่วางอยู่ในรถ

จริงๆ ออโต้ไม่ยากนะ
เข้าเกียร์ D ปล่อยไหล แล้วก็เลียเบรคหน่อยนึงถ้ารถไหลเร็วเกิน
ถอยหลังก็ R แล้วปล่อยไหล เจอร่องกดเร่งนิดนึง
N ใช้จอดริมถนนราบ  
P ใช้จอด รถไม่ไหล เข็นไม่ได้

ส่วนเกียร์ต่ำเปิดคู่มือศึกษาเอา บางคันก็ไม่มี เป็นระบบช่วยเหลือลงทางชัน(ไม่ค่อยไว้ใจเล้ย)

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:51:02 »
รถคันแรกของผมก็ออโต้เลย แต่ก่อนหน้านี้ขับเกียร์ธรรมดาของรถคุณแม่มาก่อน (กระบะวีโก้) ขับเกียร์ออโต้ครั้งแรกความรู้สึกครั้งแรกที่สัมผัส มันสบายมากกกกกกกก คับ แต่เวลาเบรคชอบกดเยอะ ลืมตัวว่าเป็นคลัช แต่ตอนนี้คล่องแล้วคับ และไม่อยากขับเกียร์ธรรมดาอีกเลย พอได้ขับทีชักเคยตัวบ่นเมื่อยตลอด ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:28:52 »
ดูๆเพื่อนขับ แล้วจัดเองเลยคับแต่ครั้งแรกก็ยังเอาเท้าซ้ายวางแถวๆเบรคอยู่นะไม่ชิน ท่องไว้ไม่ใช่ครัชๆ   ;D

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:44:31 »
ตอน ม.3 ขับครั้งแรกที่ขับก็เกียร์ธรรมดาครับ

พอ ม.5 พี่ออกรถใหม่เป็นออโต้ก็ขอขับเลย มันเป็นจะขับอัตโนมัติเลยครับ

ขับสนุกดี ไม่เมี้อย  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:46:29 »
ผมเป็นคนที่ใช้ M/T เป็นหลัก 

แรกผมไม่ชินกับ การใช้เท้าเำพียงเท้าเดียวขับรถ!  (คุณพระ! เท้าอีกข้างง่อยแน่) 

ไม่ว่าจะยังไงผมก็ไม่ใช้เท้าเดียวเด็ดขาด   

ตั้งแต่บัดนั้น ผมเลยฝึกเบรคด้วยเท้าซ้าย   ทุกวันนี้ก็เลยขับ ออโต้ด้วยเท้าทั้ง 2 ข้าง  (ขวาคันเร่ง ซ้ายเบรค  ;D)

แล้วผมก็ไม่มีงงนะ  เคยลงจาก M/T แล้วไปขับออโต้เลยก็ไม่มีงง  และใช้เท้าซ้ายเบรคกับ M/T ได้ด้วย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ GusZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 23:38:54 »
ขับเกียธรรมดามาก่อนครับ พ่อสอนขับเกียธรรมดาให้ตอนม2-ม3นี่แหละ ส่วนAuto นั้น ครั้งแรกก็ไปขับจริงบนถนนใหญ่เลยครับ โดนบังคับให้ไปรับแม่หรือไงนี่แหละ ตอนนั้นพ่อแค่มาแนะแนวทางเฉยๆ คร่าวๆก็คือ
1. เท้าซ้าย ให้วางไว้ตรงที่วางเท้าเลย อย่าเอามายุ่ง ไม่ต้องมาวางรอไว้ที่เบรก
2. เดินหน้า ให้ใส่เกีย D ถอย R เกียว่าง N ถ้าเกียว่างแล้วจะล๊อคล้อก็ P
3. ถ้าจะแซง แล้วกำลังเครื่องตอนนั้นไม่พอ ให้กด OverDrive แซงเสร็จก็เอาออก

ถ้าขับ MTได้ AT มันก็ไม่มีอะไรแล้วครับ แค่ต้องระวังเรื่องเท้าซ้ายนี่แหละ

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 00:47:51 »
ผมไปเรียนขับรถครั้งแรก ครูฝึกขับไปจอดหน้าตั้งฮั่วเส็งธนบุรี แล้วบอกให้ผมลงไปขับเลยครับ ขับครั้งแรกจากตั้งฮั่วเส็งไปตลิ่งชันครับ ไม่เคยขับมาก่อนเลยด้วย  :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 00:53:49 »
เอาตามโจทย์ จขกท. ก็ผมนี่แหละครับ
ไม่มีใครสอน ไม่มีใครหัดให้ แต่ผมนั่งหน้ามาตั้งแต่เด็ก (แม่กะน้องนั่งหลัง) ดูพ่อขับตลอด
ตอน ม.2 หยิบกุญแจไปขับเลย ให้แม่นั่งเป็นเพื่อน ก็ไปได้ครับ มันไปได้ของมันเอง แต่เปลี่ยนเกียร์กระตุก แล้วก็ออกเกียร์สองไม่ได้ มันดับ

วันต่อมา พ่อก็เลยพาไปหัดแต่โดยดี (ถ้าถามพ่อว่าเมื่อไหร่จะสอน พ่อจะบอกเสมอว่า "ไว้โตกว่านี้ก่อน") ผมก็เลยจัดเองเลยครับ

พอมาขับออโต้ ผมว่ามันไม่มีอะไรเลยนะ ปุ่ม Overdrive ไม่ต้องใช้ก็ได้ มันไปคุมน้ำหนักที่เท้าได้  ขับมาตั้งแต่ม.2 จนตอนนี้ ป.โทแล้ว ยังไม่เคยได้แผลเลยครับ

แต่ปีนี้ ผมกะจะให้พ่อทำประกัน 2+ แล้ว  เพราะผมกลัวมือใหม่บนท้องถนนเนี่ยแหละ (ปกติทำ 3 ธรรมดาครับ Mighty-X ที่บ้าน แต่ไม่เคยได้เรียกมันซักที)

ออฟไลน์ peak14405

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 02:06:42 »
ของผมคือ เคยรู้มาบ้าง ได้ยิน ได้ฟัง เห็นมาตอนเรานั่ง และตอนไปเรียนเนี้ยแหละครับ เหมือนองค์ลง นั่งปุ๊บ ขับได้เลย บ้านอยู่อ่อนนุช ไปสุวรรณภูมิตั้งแต่วันแรกเลยครับ ยังแปลกใจตัวเองอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 08:36:31 »
ขับเกียร์ MT  ก่อน พอขับ AT ครั้งแรกโคตรง่ายครับ ไม่มีอะไรเลย เหยียบอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 10:13:33 »
ขับเกียร์ MT  ก่อน พอขับ AT ครั้งแรกโคตรง่ายครับ ไม่มีอะไรเลย เหยียบอย่างเดียวครับ

จริงครับ แต่แรกๆขาซ้ายจะกระตุกหน่อยจ้องจะเหยียบอยู่นั่นแหละ มือซ้ายก็คอยจะขยับตามขาซ้ายอยู่ร่ำไป ตอนจะสตาร์ทก็จะเขย่าเกียร์จะตรวจสอบว่าเกียร์ว่างอยู่มั๊ย แต่พอขับนานก็ชินขาซ้ายกับมือซ้ายเหงาเลยจะเร่งแซงส่วนใหญ่คิกดาวน์มากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 10:51:42 »
ขับรถควรระวังคน ระวังรถ

และขับครั้งแรก ไม่ควรเอาหน้าไปจ่อพวงมาลัยครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 10:56:25 »
ขับรถควรระวังคน ระวังรถ

และขับครั้งแรก ไม่ควรเอาหน้าไปจ่อพวงมาลัยครับ

ผมเห็นเยอะมากครับ เอาหน้าไปจ่อติดพวงมาลัย เมื่อยหรือสา่ยตาไม่ดี หรือมันได้มุมมองกำลังดีครับ
กลัวตอนเบรคกระทันหันจริงๆหน้าทิ่มกับพวงมาลัยเอาง่ายๆครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 22:19:09 »
หัดขับกระบะ MT ครับ มือขวา มือซ้าย เท้าขวา เท้าซ้าย เอาหมดทุกอย่าง ฮ่าๆ
AT สบายกว่ามาก หัดขับครั้งแรกรู้สึกยังไม่ชินกับ AT แบบ Sequential  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 00:12:44 »
ผมนี่แหละ   (อีกคน)
ตอนนั้นเรียน ม.ปลาย ผมใช้ Sunny Neo M/T รีวิวไว้แล้วใน User's voice (ขายไปละ)
ละก็พ่อเอาไปใช้ แต่นึกได้ว่ามีนัดเรียนพิเศษ
เลยเอา Camry ACV30 ของพ่อขับไปเรียนพิเศษเฉยเลย (คันนี้ก็รีวิวไว้ ตอนนี้ยังใช้อยู่)
ขับได้ทันที ไม่เคยลองมาก่อน เพราะชอบสังเกตุเวลาพ่อขับอยู่แล้ว ว่าต้องทำอะไรบ้าง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^