ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือก HONDA STREAM กับ TOYOTA WISH ด้านสมรรถนะคันไหนน่าใช้กว่ากัน  (อ่าน 43071 ครั้ง)

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
ช่วยเปรียบเทียบ HONDA STREAM 2.0 i-VTEC  กับ TOYOTA WISH 2.0 VVT- i  ด้านสมรรถนะการขับขี่ การทรงตัว  ระบบช่วงล่าง
อัตราการเร่ง และการเบรก และอื่นๆ  คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ ( ไม่สนใจรูปทรงหน้าตาภายนอก )

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
อัตราเร่งผมให้wishนะ เห็นขับเร็วกันเยอะมาก

ออฟไลน์ ID-4

• **
ช่วยเปรียบเทียบ HONDA STREAM 2.0 i-VTEC  กับ TOYOTA WISH 2.0 VVT- i  ด้านสมรรถนะการขับขี่ การทรงตัว  ระบบช่วงล่าง
อัตราการเร่ง และการเบรก และอื่นๆ  คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ ( ไม่สนใจรูปทรงหน้าตาภายนอก )
ทั้ง 2 ตัว เคยเป็นตัวเลือกรถมือสอง ลำดับต้นๆ ของผมครับ
Wish ราคา 750000 บาท (รถ 6 ปี)
Stream ราคา 430000 บาท
โดยรวม สมรรถนะไม่ต่างกันมาก แต่ชอบความ(ดู)ใหญ่ ของ Wish มากกว่า ทั้งคู่ ต้นอืดพอๆกัน การทรงตัว ผมว่า Wish ดีกว่า

สุดท้าย ภรรยา บอกให้พาไปลอง Exora แล้วก็วางมัดจำในทันที ให้เหตุผลว่า
1 มีแอร์ 3 แถว
2 รถใหม่ป้ายแดง มั่นใจได้ ไม่มีปัญหาใหญ่ๆในช่วง 100000 โลแรก
3 มี DVD มาให้
4 ช่วงล่างเจ๋งที่สุด
5 ราคาตัวรองท๊อป พอๆกับ Wish
6 สำคัญที่สุด ติดแก๊สได้สวย ไม่เสียพื้นที่ภายใน ไม่เสียยางอะไหล่

อ่าว...กลายเป็น ชมรถตัวเองไปซะงั้น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เรื่องอื่นผมไม่รู้ แต่ถ้าหน้าตากับการนั่ง ผมให้ Wish

Stream ข้างในอึดอัด (สำหรับผม) ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
ผมเคยขับทั้งสองรุ่นเมื่อนานมาแล้ว ภายในและนอกผมให้ Wish ครับ รู้สึกว่าทำได้ดีกว่า Stream ทั้งวัสดุและการประกอบแต่เสียตรงที่ Wish รู้สึกว่าจะมีแอร์แถวเดียว
ส่วนเรื่องการขับขี่ เท่าที่จำได้ผมรู้สึกว่า Wish ขับดีกว่าครับ เก็บเสียงดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ YIM

ผมเคยขับทั้งสองรุ่นเมื่อนานมาแล้ว ภายในและนอกผมให้ Wish ครับ รู้สึกว่าทำได้ดีกว่า Stream ทั้งวัสดุและการประกอบแต่เสียตรงที่ Wish รู้สึกว่าจะมีแอร์แถวเดียว
ส่วนเรื่องการขับขี่ เท่าที่จำได้ผมรู้สึกว่า Wish ขับดีกว่าครับ เก็บเสียงดีกว่าด้วย

Wish ปีหลังๆ มีแอร์ที่นั่งด้านหลังด้วยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปัจจุบัน ผมขับ Stream อยู่  ไม่เคยลองWish เหตุผลที่เลือกคันนี้ เพราะนั่งได้ 7 คน และมีแอร์แถวหลัง (ตอนนั้นWish ยังไม่มี) สมรรถนะจัดว่า OK อยู่ แต่ต้องเหยียบลึกๆหน่อย พอ 3000รอบขึ้นไป ก็แอบพุ่งๆอยู่ เคยนั่ง 6 คน แล้วแซงรถบัสบนโทลเวย์ กดสุดๆ 100-160 ก็ไปได้แต่ไม่เร็วมาก ผมว่าโอเคอยู่ (ไม่ได้ใช้ +/- ช่วย) แต่แอบซดเล็กน้อย  :D :D :D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ golf8023

ไม่เคยขับทั้งคู่ แต่Wishตัวสุดท้ายที่เป็นST2 สวยมากครับ  ;D

ออฟไลน์ MoLee

ผมHappyกับstream ตรงเกียร์ กับเครื่องI vtecนอกนั้น ภาพรวมทั้งหมดผมให้Wish กินครับ (จากใจคนใช้มาทั้งสองคัน วิชเครื่องไม่อืดแต่ไม่ได้มันส์อะไรมาก แต่อารมณ์ไหลลื่นครับ)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
วิชเหรอ ผมมองว่า มันนั่งสบายกว่าในตอน 1 และ 2 เมื่อเทียบกับ สตรีม แต่ตอน 3 ผมกลับชอบ สตรีม แต่พ่อผมดันออกวิชให้แม่ (ตอนนี้ก็ยังอยู่)

อัตราเร่ง ในสมัยของมัน ก็ว่องไวดี ขับไปนอกเมือง รถขึ้นเกียร์ 4 จบข่าว แค่ 100 เดียว รอบสูงเชียว ผมว่าสตรีม น่าจะรอบต่ำกว่า เพราะเกียร์ 5 Speed นะ แต่อัตราสิ้นเปลือง ก็ในเมือง 6 - 8 โลลิตร (ซด เพราะฟอร์จูนเนอร์ กลับทำได้ดีกว่าหน้าตาเฉย ทั้ง ๆ คนขับคนเดียวกัน)

แต่วิช เป็นรถที่ผมด่าเรื่องออฟชั่นน้อย เพราะความปลอดภัยให้มาครบ และให้ VSC TRC มา แต่เมื่อรถอายุเยอะ ก็ปวดกะบานในการเลี้ยงดูพอสมควร เข้าศูนย์ทีเห็นใบประเมิน ก่ายหน้าพาก ถ้าด่าวิช ขอประเด็นเดียว

แอร์ตอน 3 ไม่มี แถม ร้อนมากเมื่ออยู่เมืองไทย จำได้ว่า ปีเดียวกันที่บ้านผมออกวิช (ปลายปี 03) สตรีมไมเนอร์เชนต์ออกมา มีแอร์ตอนหลังด้วย แต่ที่บ้านเมิน  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2013, 23:05:52 โดย bigglives »
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *

Wish ปีหลังๆ มีแอร์ที่นั่งด้านหลังด้วยครับ
wish ไม่ว่าปีไหน ไม่มีแอร์หลังทั้งหมดครับ
ผมเคยใช้ wish มาหลายปี และเป็นสมาชิกในคลับของรถรุ่นนี้อยู่
ถามว่า รถขับดีไหม ขับดีครับ
แต่เรื่องอะไหล่ แพงถึงแพงมาก
เพราะเคยเข้าไปเยี่ยมชมที่ โรงงานประกอบรถโตโยต้ามา
ได้ข้อมูลมาว่า อะไหล่รถรุ่นนี้ ผลิตในประเทศแค่ 30% นอกนั้นนำเข้าทั้งหมด

อีกอย่างครับ ถ้าคิดจะซื้อรถรุ่นนี้มาใช้
อันดับแรกเลยคือ ต้องทำประกันชั้น 1
เพราะถ้าเกิดเหตุที่คาดไม่ถึงขึ้นมา ประกันชั้น 1 จะช่วยเราได้มาก
ต่อมาต้องดูรถให้ละเอียดหน่อย เพราะอะไหล่แพง

อัตราเร่งถือว่า ปานกลางครับ
ห้องโดยสาร เบาะนั่งไม่สบายแทบทุกตำแหน่ง
ช่วงล่างดีครับ แต่ไม่นุ่มนวล เสียงเข้ามาในห้องโดยสารต้องถือว่า ดังพอประมาณ
เรื่องความประหยัด ผมถือว่า ซดพอตัวเลย
แต่รถไม่มีอาการจุกจิกกวนใจครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

Wish ไม่มีแอร์หลัง ในทุกๆปี ครับ

ออฟไลน์ YIM

อ้าว นึกว่ามีแอร์แถวสองเสียอีก โทษทีนะครับ

ออฟไลน์ Chibiki

• **
WISH ครับ เครื่องฉีดตรงด้วยมั้งครับถ้าจำไม่ผิด เกียร์ก็ทำงานได้ดีครับ ต้นไม่จัดมากแต่ช่วงกลางๆไปได้เร็วบ้าง 100-160ไปได้แต่พอจะกดให้ถึง180จะนานกว่านิดนึง ใช้7ปีกว่าๆ อะไหล่ออกแพงนะครับ แต่ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ตั้งแต่ติดแก๊สก็ใช้ขับออก ตจว บ้าง นั่ง3แถวไม่สบายเท่าไหร่ แถวหลังออกแคบ ร้อนไม่มีแอร์  ช่วงล่างพวงมาลัยฟีลลิ่งดีกว่าโตโยต้ารุ่นอื่น แต่ตอนนี้ ตั้งแต่ติดแก๊ส เวลารอบเดินเบาบางครั้งมันดับเฉยเลย

ออฟไลน์ tee333

• **
wish ขายไปแล้ว นั่งไม่สบาย ขับดีในระดับนึง อย่างอื่นก็เหมือนกับหลายๆท่านข้างบน

ออฟไลน์ Au

• **
steam ไม่เคยขับครับ ตอบไม่ได้ เคยขับแต่ wish
wish แรงพอกับ fd 1.8 เคยลองกดเต็มๆ fd 1.8 หนีไม่ได้ แต่ wish ก็ขึ้นไม่ได้เช่นกัน
กินน้ำมันพอควร ช่วงล่างตึงตังนิดหน่อยเกาะถนนดี
แต่อย่าเกิน 130 นะครับ ไม่งั้น... เก็บเสียงก็ประมาณ 130 เช่นกัน ลมดังจนต้องเพิ่มเสียงเอา
แต่ผมว่าคุ้มกับเม็ดเงินที่จ่ายไปนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
2รุ่นนี้ผมชอบ Wish มากกว่า

Wish เป็นรถโตโยต้าที่ผมชอบแบบจริงจรังเลยแหละ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Wish เป็นโตโยต้า ที่ผมปลื้มมากครับ
ติดอยู่อย่างเดียวสำหรับผม ไม่มีแอร์หลัง
(แต่ไปติดร้านข้างนอกได้ครับ ช่วงวิชออกใหม่ๆ สนนราคาที่ 24,000 บาท)
ไม่รู้ตอนนี้ยังมีมั้ย และราคาเท่าไหร่

ส่วน Stream ต้องเป็นรุ่น Minorchange เท่านั้นครับ ถึงจะพอฟัดพอเหวี่ยงกับวิชได้
ในเรื่องห้องโดยสาร

ออฟไลน์ mx788

• Newbie
  • *
ใช้วิชอยู่ครับ 9ปีแล้วประทับใจมากครับ ยิ่งเปลี่ยนเม็ก 15 altis ยิ่งเจ๋ง