ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนขูดสี แก้ยังไงดี  (อ่าน 21333 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
รถโดนขูดสี แก้ยังไงดี
« เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 12:15:43 »
รถโดนขูดสี คิดว่าน่าจะโดนที่ Central chonburi จอดบริเวณที่จอดพิเศษRobinson
แก้ไขอย่างไรดีครับเป็นรอย5เซนติเมตร คลำดูมีลุ้นว่าอาจจะไม่ลึก ???
พวกโรคจิตเยอะจริงๆ ระวังกันด้วยนะครับ >:(

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
Re: รถโดนขูดสี แก้ยังไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 12:26:15 »
ผมก็พึ่งโดนมาเหมือนกัน ฟรอจูนสีบอนทอง2012 คาดว่าโดนคนถือกระเป๋าไม่ระวังหรือถืออะไรมาชนลากเป็นทางสัก3-4เซน เลยครับ กลับมาบ้านใช้ ครีมขัดสีลบรอยขีดข่วนเอา พอทำให้จางลงแต่ไม่หายครับ โชคดีที่สีบอนทองมองรอยขีดข่วนยาก ถ้าไม่จ้องก็ไม่เห็นอะครับ  ยังไงลองเข้าคาร์แคร์ที่เค้ารับขัดสีดูหน่อยละกันครับ ถ้าไม่หายก็ทำใจ  :)

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 12:32:14 »
ตายแล้วจอดตรงที่พี่โดนทุกอาทิตย์เลย เพราะเรียนพิเศษ แต่ก็มีคนคอยโบกรถ ดูรถให้ รปภ 2คนนิครับ แย่จังเลยสันดารเสียมาก /เคยโดนคนเปิดประตูโดนเป็นรอยเลย

ยังไงก็ขอขอบคุณครับที่มาเตือน

ขอให้รถพี่กลับมาหล่อไวๆนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 12:34:44 โดย sundown55 »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 12:52:35 »
ถ้ารอยไม่ลึกแต้มสีได้ครับ ปากกาแต้มสีมีขายตามห้าง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 13:24:23 »
มีรูปมั๊ยครับ
ถ้าไม่ลึกมาก ลองขัดดูก่อน อาจบางลงไม่ก็หายไปเลย
ถ้าพ่นใหม่เลยระวังเน่ากว่าเดิมครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ coconut

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 13:46:14 »
ถ้าไม่ลึก เอาไปขัดสีเลยครับ รอยหายไปเลย แต่ขัดเสร็จรู้สึกว่าสีตรงนั้นมันจะบางลงนะ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 14:04:53 »
แด่วว่าจะลองเอาไปให้คาร์แคร์ดูก่อน ขอบคุณทุกท่านมากครับ
สถานที่ผมไม่แน่ใจ100%นะครับ เพียงแต่ค่อนข้างสงสัยมากที่สุดเพราะเพิ่งไปมาสองสามวันก่อน ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 14:28:30 »
ถ้าไม่ลึก เอาไปขัดสีเลยครับ รอยหายไปเลย แต่ขัดเสร็จรู้สึกว่าสีตรงนั้นมันจะบางลงนะ
ใช่ครับ
ชั้นแลคเกอร์จะบางลง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tae23

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 14:44:24 »
แนะนำให้ แจ้ง ทางศูนย์การค้า ไว้ ด้วยนะครับ เขาจะได้กำชับ ให้ ดูรถลูกค้า 

ไม่ทราบว่าตรงที่จอดเป็นทางเข้า ห้างเลยหรือเปล่่าครับ 

อาจจะโดน คนเดิน แล้ว กระเป๋าเบียดก็ได้นะครับ

ป.ล.ในห้างจะแบ่งออกเป็น 2 ส่วนนะครับ ถ้าจอด ในที่จอด VIP โรบินสัน ให้ แจ้งประชาสัมพันธ์ โรบินสันชั้น 3 นะครับ

ถ้าเป็นที่จอด ทั่วไป ให้ แจ้ง ประชาสัมพันธ์เซ็นทรัล ชั้น 1 บริเวณ ทางเข้าโรบินสันนะครับ ^_^

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 14:48:38 »
แนะนำให้ แจ้ง ทางศูนย์การค้า ไว้ ด้วยนะครับ เขาจะได้กำชับ ให้ ดูรถลูกค้า 

ไม่ทราบว่าตรงที่จอดเป็นทางเข้า ห้างเลยหรือเปล่่าครับ 

อาจจะโดน คนเดิน แล้ว กระเป๋าเบียดก็ได้นะครับ

ป.ล.ในห้างจะแบ่งออกเป็น 2 ส่วนนะครับ ถ้าจอด ในที่จอด VIP โรบินสัน ให้ แจ้งประชาสัมพันธ์ โรบินสันชั้น 3 นะครับ

ถ้าเป็นที่จอด ทั่วไป ให้ แจ้ง ประชาสัมพันธ์เซ็นทรัล ชั้น 1 บริเวณ ทางเข้าโรบินสันนะครับ ^_^
ขอบคุณครับ ไว้จะไปแจ้งไว้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 19:11:15 »
หากดูแล้วขัดไม่หมด พิจารณาแต่งสติ๊กเกอร์ดีกว่าครับทำไป อาจจะไม่ถึงกับลงเคฟล่า ได้มุมมองรถใหม่ ๆด้วยครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 23:49:54 »
รถโดนขูดสี คิดว่าน่าจะโดนที่ Central chonburi จอดบริเวณที่จอดพิเศษRobinson
แก้ไขอย่างไรดีครับเป็นรอย5เซนติเมตร คลำดูมีลุ้นว่าอาจจะไม่ลึก ???
พวกโรคจิตเยอะจริงๆ ระวังกันด้วยนะครับ >:(

ตายแหละ โดยใกล้ๆ รร ผมเลยนะนั่น เหอๆ

เอาปากกาแต้มสี (ดูสีให้เหมือนเลยนะครับ) ทาทับไปเลยครับ แล้วก็ ขัด....หายแน่นอนครับ จักรยานผมรอยลึกมากๆ แล้วก็เป็นสนิม ทำซ้ำๆ หลายดีเหมือนใหม่เลยครับ

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 00:07:27 »

ขอเล่าความอะไรนิดหน่อย นะครับ
ที่จอดรถที่นี่ ผมเองไม่เคยเอารถไปจอดนะครับ เพราะมันใกล้บ้านผมมาก แค่ 7 กม จากบ้านเอง เลย ขี่จักรยานมาน่ะครับ
แต่ก่อน ผมเคยทำเครื่องบินบังคับมาขายให้ร้าน modern toy ชั้น G Central plaza chonburi ครับ...สมัยนั้นผมเอาจักรยานเก่าๆ มาก็มีรอยอะไรก็ไม่รู้มาขูด ขีด......ผมจอดดีแล้วนะ จอดตรงที่จอดมอเตอร์ไซค์เลยครับ ยังมีโดนเลย....
ผมก็ได้แจ้งทาง จนท ให้มาดูให้หน่อย.....ก็เหมือนว่าจะไม่ได้ความอะไร

หลังจากนั้นไม่นาน ร้านที่ผมทำเครื่องบินมาขายก็ย้ายออก ผมก็ไม่ค่อยได้ไปเดินที่นั่นอีก จะมีก็นานๆ ไปที แต่คราวนี้ผมขี่จักรยาน
ราคาเท่า Honda Jazz ไปอ่ะครับ....จอดเหมือนเดิม ที่เดิม...มีคนเห็นตลอดเหมือนเดิม....เกิดอะไรขึ้น....
กลับมา....เห้ยๆ อะไรว่ะเนี่ย ทำไม...เฟรมคาร์บอนจักรยานผมมันเป็นรอยเหมือนถูกทุบล่ะ......มันตั้งใจเกินไปแล้วนะ....
แน่นอนครับ ถ่ายรูป แจ้ง จนท...ผล เงียบ.....

แต่ ผมไปขอเทปกล้องงจรปิดมาดูเลย....ยามครับ ยามตัวดีเลย....มันเป็นโรคจิตหรือไง เห็นคนที่เอาจักรยานมาจอดไม่ได้....เอากระติกน้ำทุบรถผม....ทางห้างก็ดีนะ บอกจะชดใช้ค่าเสียหายให้ สุดท้ายเรื่องก็หายเงียบ.....ไอ้ผมเองก็ติดเรียน จำได้ว่าเป็นช่วง ม.3 ขึ้น ม.4 พอดี เลยไม่ได้ติดตาม....

ที่นี้ พอ ม.5 ไปกันหลายคน จักรยานหลายคัน จอดที่เดิม....ไอ้ยามคนเดิม......อะไรก็ไม่รู้ล่ะ แต่ในกล้องมันฟ้อง ทั้งสีพ้น...ทุบ เยอะมาก.....ไม่ใช่แค่คันเดียว แต่โดนหลายคัน.....

วันนั้นจำได้ดี กลับมาเห็นสภาพรถตัวเองมันแค้นสุดๆ แค้นโคตรๆ ประกอบกับ อารมณ์ร้อนสุดๆ.....ขอกล้องมาดู เห็นชัดเลย เดินไปหายาม....ไม่พูดเลย ซัดเลย....จมกองเลือด หน้าเหมือนจะเย็บไปหลายเข็ม.....รองเท้าจักรยานของเพื่อนอีก 6-7 คน ที่เป็นคริปเลส ติดเต็มหน้า....ผจก ห้างโทรตามตำรวจมาห้าม นั่น เป็นครั้งแรกที่ผมต้องขึ้นโรงพัก เป็นครั้งแรกของชีวิต.....คิดแล้วยังแค้นอยู่เลย.....ผจก บอก จะชดใช้ค่าเสียหายทุกอย่าง..ส่วนเรื่องเอาความไม่รู้ ผปค ขจงเพื่อนผมคนไหน ไปทำอะไรเค้าถึงไม่เอาความก็ไม่รู้ทั้งๆ ที่ผมไปซัดเค้าก่อนด้วยซ้ำ.....

เหตุการณ์ครั้งนั้น ทำให้ ยามนั้นโดนไล่ออก....ผมเอง ถ้าจำเป็นต้องไปห้างก็เปลี่ยนจักรยานเป็นรถญี่ปุ่นที่เก่าหน่อย...จะได้ไม่เป็น
เป้าสายตา.....เห้ออ

เพราะฉนั้น ถ้าเป็นห้างนั้น ผม ยอมรับเลยครับ น่ากลัวว่าเฉลิมไทยอีก.....ยามมันบ้า! ยังไงก็....ดูแลรถพี่ๆ ด้วยนะครับ
และ เจ้าหน้าที่ที่รับแจ้งเหตุ ใช้งานไม่ได้เลยครับ....ไม่ได้เลยจริงๆ.....ไม่จำเป็น ผมเดิน แหลมทอง มีความสุขกว่ามาก แถมเอารถไปจอดได้ง่ายกว่าด้วยครับ

เขียนนี้เพื่อเป็นอุทาหร ของคนที่โดนมาแล้วนะครับ ขอบคุณสำหรับพื้นที่ที่ให้ผมแบ่งบันประสบการณ์ครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:09:53 »
ผมใช้ประจำที่นี่ เสียวๆอยู่ คนโบกรถส้นเท้ามากๆ (ขออภัยที่หยาบ)  ผมใช้บริการแทบทุกวัน รอรับลูก ถ้าเป็นคนเก่า คอยวิ่งหาที่ให้

ไม่ต้องถามหาบัตร จำรถได้ พูดจาสุภาพ ผมยังซื้อขนมไปฝากบ่อยๆ แต่ไอ้ปัจจุบันนี่ ขนาดผมไปแทบทุกวัน ถามทุกรอบ ผมก็ให้ดูทุกรอบ

ล่าสุดวันหยุด รถเยอะ แต่มีช่องจอดพอดี ข้างหลังก็จ่อ มันเดินมาถามเสียงแข็งๆ มีบัตรหรือป่าวจะจอดน่ะ ผมฉุนมากๆ เลยบอกมัน ไม่มีไม่เข้าหรอก

จำไม่ได้หรือไง มาเกือบทุกวัน มันเลื่อนที่กันแล้วเดินไปเลย ผมกะว่าถ้ารถผมเป็นรอย แล้วไอ้นี่ทำ ผมจะเอาให้มันเลิกอาชีพนี้ไปเลย ...

ปกติผมใจดีกับอาชีพนี้มาก ไม่ว่าห้างไหน ถ้ามาโบกให้ ดูท้ายให้ ต่อให้โล่งๆว่างๆ ผมจะทิปประจำ  บางคนไม่เอา ผมก็ซื้อขนมมาฝาก

เป็นน้ำใจเล็กๆน้อยๆ แต่ไอ้คนข้างบนผมไม่เคยให้มันเลย มารยาทไม่ดี เสียดายเงิน

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:15:51 »
กรำ อ่านแล้วไม่กล้าไปอีกเลยอ่ะครับ สรุปแผลของรถผมมันขัดออกได้นะครับไม่ลึกถึงสีรถ 8)

คือที่ไปจอดตรงRobinsonเพราะเห็นว่ามียามคอยนั่งเฝ้า จะกลายเป็นดาบสองคมหรือครับเนี่ย

แต่ยามในวันนั้นก็ดูโอเคดีนะครับ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 10:28:52 โดย Zelda »

ออฟไลน์ limpbiz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:22:06 »

ขอเล่าความอะไรนิดหน่อย นะครับ
ที่จอดรถที่นี่ ผมเองไม่เคยเอารถไปจอดนะครับ เพราะมันใกล้บ้านผมมาก แค่ 7 กม จากบ้านเอง เลย ขี่จักรยานมาน่ะครับ
แต่ก่อน ผมเคยทำเครื่องบินบังคับมาขายให้ร้าน modern toy ชั้น G Central plaza chonburi ครับ...สมัยนั้นผมเอาจักรยานเก่าๆ มาก็มีรอยอะไรก็ไม่รู้มาขูด ขีด......ผมจอดดีแล้วนะ จอดตรงที่จอดมอเตอร์ไซค์เลยครับ ยังมีโดนเลย....
ผมก็ได้แจ้งทาง จนท ให้มาดูให้หน่อย.....ก็เหมือนว่าจะไม่ได้ความอะไร

หลังจากนั้นไม่นาน ร้านที่ผมทำเครื่องบินมาขายก็ย้ายออก ผมก็ไม่ค่อยได้ไปเดินที่นั่นอีก จะมีก็นานๆ ไปที แต่คราวนี้ผมขี่จักรยาน
ราคาเท่า Honda Jazz ไปอ่ะครับ....จอดเหมือนเดิม ที่เดิม...มีคนเห็นตลอดเหมือนเดิม....เกิดอะไรขึ้น....
กลับมา....เห้ยๆ อะไรว่ะเนี่ย ทำไม...เฟรมคาร์บอนจักรยานผมมันเป็นรอยเหมือนถูกทุบล่ะ......มันตั้งใจเกินไปแล้วนะ....
แน่นอนครับ ถ่ายรูป แจ้ง จนท...ผล เงียบ.....

แต่ ผมไปขอเทปกล้องงจรปิดมาดูเลย....ยามครับ ยามตัวดีเลย....มันเป็นโรคจิตหรือไง เห็นคนที่เอาจักรยานมาจอดไม่ได้....เอากระติกน้ำทุบรถผม....ทางห้างก็ดีนะ บอกจะชดใช้ค่าเสียหายให้ สุดท้ายเรื่องก็หายเงียบ.....ไอ้ผมเองก็ติดเรียน จำได้ว่าเป็นช่วง ม.3 ขึ้น ม.4 พอดี เลยไม่ได้ติดตาม....

ที่นี้ พอ ม.5 ไปกันหลายคน จักรยานหลายคัน จอดที่เดิม....ไอ้ยามคนเดิม......อะไรก็ไม่รู้ล่ะ แต่ในกล้องมันฟ้อง ทั้งสีพ้น...ทุบ เยอะมาก.....ไม่ใช่แค่คันเดียว แต่โดนหลายคัน.....

วันนั้นจำได้ดี กลับมาเห็นสภาพรถตัวเองมันแค้นสุดๆ แค้นโคตรๆ ประกอบกับ อารมณ์ร้อนสุดๆ.....ขอกล้องมาดู เห็นชัดเลย เดินไปหายาม....ไม่พูดเลย ซัดเลย....จมกองเลือด หน้าเหมือนจะเย็บไปหลายเข็ม.....รองเท้าจักรยานของเพื่อนอีก 6-7 คน ที่เป็นคริปเลส ติดเต็มหน้า....ผจก ห้างโทรตามตำรวจมาห้าม นั่น เป็นครั้งแรกที่ผมต้องขึ้นโรงพัก เป็นครั้งแรกของชีวิต.....คิดแล้วยังแค้นอยู่เลย.....ผจก บอก จะชดใช้ค่าเสียหายทุกอย่าง..ส่วนเรื่องเอาความไม่รู้ ผปค ขจงเพื่อนผมคนไหน ไปทำอะไรเค้าถึงไม่เอาความก็ไม่รู้ทั้งๆ ที่ผมไปซัดเค้าก่อนด้วยซ้ำ.....

เหตุการณ์ครั้งนั้น ทำให้ ยามนั้นโดนไล่ออก....ผมเอง ถ้าจำเป็นต้องไปห้างก็เปลี่ยนจักรยานเป็นรถญี่ปุ่นที่เก่าหน่อย...จะได้ไม่เป็น
เป้าสายตา.....เห้ออ

เพราะฉนั้น ถ้าเป็นห้างนั้น ผม ยอมรับเลยครับ น่ากลัวว่าเฉลิมไทยอีก.....ยามมันบ้า! ยังไงก็....ดูแลรถพี่ๆ ด้วยนะครับ
และ เจ้าหน้าที่ที่รับแจ้งเหตุ ใช้งานไม่ได้เลยครับ....ไม่ได้เลยจริงๆ.....ไม่จำเป็น ผมเดิน แหลมทอง มีความสุขกว่ามาก แถมเอารถไปจอดได้ง่ายกว่าด้วยครับ

เขียนนี้เพื่อเป็นอุทาหร ของคนที่โดนมาแล้วนะครับ ขอบคุณสำหรับพื้นที่ที่ให้ผมแบ่งบันประสบการณ์ครับ

อ่านแล้วปรี๊ดดดดดด แทนเลยครับ ไอ้ยามนั่น   >:(   >:(

ออฟไลน์ Rang_RX8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 16:38:37 »
ขอเล่าบ้างนะครับ  ชลบุรีผมว่าคนมือบอน+โรคจิตเยอะครับ 
รถที่บ้านมีอยู่ 5 คันช่วงปีแรกๆรถยังใหม่ๆโดนขูดสีครบทุกคัน  โดนสถานที่ต่างกัน  ทั้งๆที่จอดรถปกติไม่ได้ขวางทางใครเลย
ล่าสุดซื้อ captiva มาได้ 3 วัน  ไปแถวบ้านแฟน  จอดตรงที่เคยจอดประจำมา 5 ปี  ไม่ได้ขวางใครเหมือนเดิม
กลับมาอีกทีโดนขูดด้านข้างตั้งแต่ซุ้มล้อหน้าถึงประตูหลังเลย 

เคยคุยกับหลายๆคน  ส่วนใหญ่เคยโดนกันทั้งนั้นโดยเฉพาะถ้ารถยังใหม่ๆหรือเป็นป้ายแดง