ผู้เขียน หัวข้อ: Wax ขัดรถ สาธิตเคลือบแล้วขูดให้ดูว่าไม่เป็นรอย จริงหรือ  (อ่าน 4797 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mango

• Newbie
  • *
ทุกท่านคงเคยเห็นตามห้างหรือที่คลองถม มีการขาย Wax ขัดรถราคาปนะมาณพันเศษ

เขาสาธิตโดยมีแผ่นคล้ายฝากระโปรง(สีแดง) เคลือบแล้วขูดให้ดูว่าไม่เป็นรอย จุดไฟด้วย

อยากทราบว่ามันจริงหรืิอเปล่าครับ

ถ้าไม่จริงมีแบบไหน ยี่ห้อไหน ที่จริงครับ (ราคาเท่าไหร่)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ส่วนตัวแล้วไม่เชื่อค่ะ เพราะตัวเราก็ล้างรถและขัดเคลือบเองตลอด โดยเป็นสมาชิกเว็บล้างรถ (จขกท น่าจะรู้จักอยู่เว็บนี้)
ก็ซื้อผลิตภัณฑ์ล้างรถบ่อยและก็ราคาค่อนข้างสูงเหมือนกัน
wax มันแค่เคลืบผิวรถทำให้เงาเฉยๆค่ะ เจอฝุ่นก็จะล้างง่ายขึ้น ฝุ่นไม่เกาะ ถ้าราคาสูงหน่อยก็อยู่ได้หลายวัน
ส่วนที่เขาทำในห้างก็เคยเห็น เข้าใจว่า สีรถเขาคงทำ coating บางอย่างมาค่ะ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
ผมว่าที่โชว์ สีพื้นมีต้องมีคุณภาพเคลือบมาแล้ว  +  เขาแว๊กซ้ำบ่อยๆๆๆๆ + อยู่แต่ที่ร่ม  

-------
ขัดสี  คือ การเอาคราบหนาแน่นออก  อาจรวมถึงรอยขนแมว รอยข่วนเล็กน้อยถึงปานกลาง  บางกรณีการขัดสีทำให้สีบาง
เคลือบ คือ  พวก wax  เพิ่มชั้นฟิล์มบางๆอีกชั้น ช่วยปกป้อง  และสวยงาม

-------
เรื่อง wax ลองหาดูตามเว็บก่อน เช่นเว็บ thaicarwashwax  

รถสีขาว แนะนำ WDGP3.0 สวยยยยยย  ออกแนวใสๆกระจกๆ ขวดแบ่ง 900
รถสีดำ แนะนำ pinnacle sov plaste wax สวยยยยยย  ออกแนวดำเข้มม ขวดแบ่ง 900

ถ้างบปานกลาง ก็ MG21 สำหรับรถสีขาว  MG26สำหรับรถสีดำ ประมาณขวดละ 850

ถ้าถูกๆก็ 3m paste wax  700 บาท ถูกๆ ใช้นานมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 20:17:24 โดย wannachat »

ออฟไลน์ Nioka

จากประสบการณ์ตอบว่า จริง ในบางตัวครับ

เคยทดลอง nxt tech wax 2.0 ครับ ผมไปเทสกับมอไซย้อศรมาชน

บางชิ้นเอาผ้าลูบ ลอยก็ลดน้อยลงแล้วครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตั้งใจออกแรงเอากุญแจขูด  ยังไงก็เป็นรอยครับ
ยกเว้นเค้าเล่นมายากล ;D
ถ้าโดนผ่านๆ เฉียดๆ มันก็พอช่วยได้อยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ขยันลงหลายๆชั้นมันช่วยได้นิดนึงครับพวกรอยขีดข่วนแต่นิสเดียว เอาเป็นว่าลงยี่ห้อไหนแล้วเงาเราชอบเอายี่ห้อนั้นครับ

ออฟไลน์ supremo

• Jr. Member
  • **
ต่อให้ลงหลายชั้นก็เป็นรอย พวกนั้นเค้าจะเอา เรซิ่นเคลือบฝากระโปงก่อนคับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
แวกซ์ หรือ ตัวเคลือบแก้วครับ ถ้าเคลือบแก้วก็ช่วยได้นิดหน่อย แบบ เอาเหรียญ ปาดๆ เร็วๆ แต่ถ้ากดแล้วขูด ยังไงก็ไม่เหลือครับ