ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคมือ ทำไมใช้ไปนาน ๆ มันเหมือนเบรคไม่อยู่เหมือนแต่ก่อนเลยครับ  (อ่าน 17732 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake12

• Newbie
  • *
เบรคมือ ทำไมใช้ไปนาน ๆ มันเหมือนเบรคไม่อยู่เหมือนแต่ก่อนเลยครับ

ดึงเบรคมือขึ้นก็ง่าย ๆ ไม่ดึงยากเหมือนเมื่อก่อน
เมื่อก่อนดึงขึ้นยาก แต่เบรคดี รถไม่ไหล
แต่หลัง ๆ ดึงง่าย แต่เบรคไม่อยู่เลย ไหลตลอด

แบบนี้ทำยังไงดีครับ  รถเพิ่ง 3 เดือนเอง honda city ;)

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
ของใช้งานทุกอย่างมีเสื่อมสภาพครับ
ส่วนใหญ่แล้วจุดยึดสลลิงมันจะหย่อน

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เข้าศูนย์ ปรับตั้งเบรคมือครับ แต่ 3 เดือนเอง!!!

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ของผมซิตี้เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยได้ใช้เบรคมือเลย จอดติดไฟแดงนี่ บางทีลืมว่ามีเบรคมือ เพราะตามัวไปจองอยู่ว่าเมื่อไรจะไฟเขียว ยิ่งตอนจอดดับเครื่องนี่ยิ่งไม่เคยใช้เลย

ป่านนี้จะเป็นไงบ้างก็ไม่รู้  ;D ;D

เดาเล่นๆว่าลืมดึงเบรคมือไว้แล้วขับไปเรื่อยๆหรือเปล่าครับ

• Newbie
  • *
เดาเล่นๆว่าลืมดึงเบรคมือไว้แล้วขับไปเรื่อยๆหรือเปล่าครับ

ไม่เคยลืมนะ เพราะถ้าลืมมันจะมีเสียงเตือน

แต่เป็นคนชอบเข้าเบรคมือบ่อย ๆ ติดไฟแดงทีไร ต้องดึงเบรคมือทุกครั้ง

ไม่เคยลืมนะ เพราะถ้าลืมมันจะมีเสียงเตือน

แต่เป็นคนชอบเข้าเบรคมือบ่อย ๆ ติดไฟแดงทีไร ต้องดึงเบรคมือทุกครั้ง

แสดงว่าใช้บ่อยมาก คงจะหย่อนนั่นเองครับ ปรับตั้งก็ดึงเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ coconut

• Jr. Member
  • **
สปริงมันคงหย่อนรึเปล่าคับ ผมก็ชอบใช้เบรคมือบ่อยๆ เวลาติดไฟแดง หรือจอดรถทุกครั้ง ตอนนี้ก็รู้สึกว่าไม่ค่อยเอาอยู่ มีถอยลงเนินนิสๆถึงหยุดนิ่ง

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ลองเหยียบแป้นเบรกให้สนิท แล้วดึงก้านเบรกมือขึ้นโดยที่ไม่ต้องกดปุ่ม

จากนั้นดูครับว่าเอาอยู่ไหม.. ถ้าเอาไม่อยู่ก็เข้าศูนย์ไปปรับตั้ง

• Newbie
  • *
เข้าศูนย์ปรับตั้ง เสียเงินไหมครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
เบรกมือหย่อนครับ ปรับตั้งก็ดีขึ้น

แนะนำว่าเวลายกเบรกมือ กดปุ่มด้วยครับ ถ้าดึงรูด แก้รกๆๆ บ่อยๆ จะหย่อนเร็วขึ้นครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
วีออสก็เป็น ดึง3กึ๊กยังไหลเลยขนาดตั้งไว้4กึ๊กนะ

ออฟไลน์ orcagangz

• Newbie
  • *
เรื่ิองของเรื่อง คือ 3 เดือน นี่แหละครับ ประเด็นหลักเลย ตกลงต้องปรับตั้งใหม่ ทุกๆ 3 เดือนหรอ?
แต่ก็เพิ่งเห็นเป็นคันแรกนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. เบรกมือ รถทุกคัน ในโลกนี้ ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นแบบมาตรฐาน คือไปล็อกเบรกคู่หลังไว้
ก็จะเป็นอย่างนี้ ทุกคันครับ เมื่อใช้งานบ่อยๆเข้า มันจะคลายตัวไปบ้าง ก็แค่ไปหาอู่ หรือเข้าศูนย์ ให้เขาปรับตั้ง ก็พอได้

2. ถ้าแค่ 3 เดือน แล้วเบรกมือคุณหย่อน แสดงว่า คุณใช้งานมันบ่อยเกินจำเป็น ก็ต้องมาดูแล้วละครับว่า
คุณใช้มันแบบไหน บ่อยแค่ไหน บางที บางจังหวะ ไม่จำเป็นต้องใช้เบรกมือทุกครั้งเสมอไปนะครับ
หน้าท่ี่ของมันคือ เบรกจอด เหมือนช่วยยั้งรถให้อยู่ในกรณีจอด บนทางลาดชัน เป็นหลัก หรือเมื่อ
ต้องการให้รถอยู่กับที่ยิ่งๆ เข็นไม่ได้

• Newbie
  • *
1. เบรกมือ รถทุกคัน ในโลกนี้ ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นแบบมาตรฐาน คือไปล็อกเบรกคู่หลังไว้
ก็จะเป็นอย่างนี้ ทุกคันครับ เมื่อใช้งานบ่อยๆเข้า มันจะคลายตัวไปบ้าง ก็แค่ไปหาอู่ หรือเข้าศูนย์ ให้เขาปรับตั้ง ก็พอได้

2. ถ้าแค่ 3 เดือน แล้วเบรกมือคุณหย่อน แสดงว่า คุณใช้งานมันบ่อยเกินจำเป็น ก็ต้องมาดูแล้วละครับว่า
คุณใช้มันแบบไหน บ่อยแค่ไหน บางที บางจังหวะ ไม่จำเป็นต้องใช้เบรกมือทุกครั้งเสมอไปนะครับ
หน้าท่ี่ของมันคือ เบรกจอด เหมือนช่วยยั้งรถให้อยู่ในกรณีจอด บนทางลาดชัน เป็นหลัก หรือเมื่อ
ต้องการให้รถอยู่กับที่ยิ่งๆ เข็นไม่ได้

ผมใช้ทุกครั้งที่จอดติดไฟแดงเลยครับ สงสัยอาจจะใช้บ่อยไปรึ่ป่าว
คือไม่ว่ารถจะไหล หรือไม่ไหล ผมจะดึงเบรคมือตลอด จนติดแล้วล่ะ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
ไม่รู้ว่า ติดไฟแดง เข้าเกียร์ D ดึงเบรคมือ หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
OK ไม่แปลกใจละครับ  นั่นละ ตามนั้นเลย

จริงๆแล้ว ถ้าหยุดไม่นานนัก ไม่เกิน 1-2 นาที เหยียบเบรกไว้ก็พอครับ
ถ้านานกว่านั้น ก็ค่อยขึ้นเบรกมือ และถ้าจอดรอขบวนเสด็จ ก็ N ไปเลยยังได้ ถ้านานมากๆ

สำคัญคือ อย่าเปลี่ยน D ไป N สับไปสับมาบ่อยก็พอ

ออฟไลน์ Sappe!

ผมก็ City อายุ 3 ปีกว่าแล้วครับ

ยังไม่เคยไปตั้งเบรคใหม่เลยครับ

ผมก็ใส่บ่อยเหมือนกัน แต่ดึงให้ดังแค่ 1 ล็อคก็แน่นแล้วครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
เบรคมือใช้บ่อยใช้เยอะ ตั้งบ่อยไม่แปลก ครับ   รถผมตั้งเช้า  วิ่งเล่นวันนึง รุ่งขึ้นตั้งใหม่ครับ  ;)

ออฟไลน์ limpbiz

• Newbie
  • *
เข้าศูนย์เช็คระยะเด๋วเค้าก็ตั้งให้ครับ