ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Tiger D4D ปี 03 ไฟ engine โชว์ ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ได้ แต่เป็นบ่อยๆฮะ  (อ่าน 39168 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
รถที่บ้านอีกคันนะครับ ไปประมูลมาปีที่แล้ว Toyota Tiger D4D ปี 03 เดิมๆ ตอนนี้เลขไมล์ 17x,xxx โลแล้ว อาการคือ ขับช้าๆ ไฟเครื่องโชว์ ดับบ่อยๆ แต่สตาร์ทติดใหม่ได้ เคยเอาไปให้ 0 เช็คเขาบอกว่าหัวฉีดตัน ต้องเปลี่ยน ค่าใช้จ่ายราว 3x,xxx (จำไม่ได้ พ่อตาเอาเข้าไป รายละเอียดก็รู้แค่นี้) แต่ช่างข้างนอกบอกว่ากรองดีเซลน่าจะตัน มีใครเคยเจออาการนี้บ้างครับ รถไม่ค่อยได้ใช้งานแถมซื้อมาไม่รู้ประวัติ ไม่อยากซ่อม 0 ครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องดีเซลเลย รบกวนด้วยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
ผมว่าเปลี่ยนกรองแล้วลองดูอีกทีก็ได้ครับ กรองไม่กี่บาทเปลี่ยนไปไม่มีผลเสียอะไรอยู่แล้ว
ถ้าหายก็จบ ถ้าไม่หายค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เปลี่ยนกรองดีเซลก่อนครับ
ยังไม่หายค่อยว่ากัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SakdRetro

• Jr. Member
  • **
ของผมเครื่อง อีซุซุ  เจน2 หลังจากเปลี่ยน scv valve แล้ว อาการเหล่านี้หายหมดเลย
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถอดกรองดีเซลออกมาเช็คดู มันใสเลยละครับ ใส่กลับเข้าไปแล้วไปลองขับดู ไฟ Engine ยังคงโชว์อยู่ แต่จะเป็นเวลาขับช้าๆ ออกตัวจากไฟเขียว ขับไหลๆ แป๊บหยุดๆนะครับ ทำไงดีหนอ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Maimakha

• Newbie
  • *
ดูจากไฟเตือนเป็นรูปเครื่องยนต์ น่าจะไม่ใช่สาเหตุจากกรองดีเซล และ T-belt
กำลังเครื่องยนต์วิ่งได้เป็นปกติไหม ห้องเครื่องมีอะไรผิดปกติเปล่า น้ำมันเยิ้มที่ไหนบ้าง
ถ้าเป็นหัวฉีดตัน ไม่อยากเข้าศูนย์หาร้านเช็คข้างนอกก็ได้ เลือกร้านที่น่าเชื่อถือหน่อย
ตอนนี้เครื่องคอมมอนเรล ช่างนอกศูนย์น่าจะซ่อมได้แล้วครับ

ออฟไลน์ S6

ลองเช็ค Oil Pump ด้วยครับ

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member

ถ้าไฟเครื่องโชว์  น่าลองหาพวกตัวอ่าน OBD2  มาลองดูโค๊ดก่อนดีกว่า ว่าเป็นที่อะไร  จะได้คลำถูกทาง

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
เข้าร้านเช็คหัวฉีดดีเซล ที่รับเช็คcommonrail ได้เลยครับ สบายๆ  ;)