ผู้เขียน หัวข้อ: TRIP Review กรุงเทพ-เชียงราย ไปกับ All new Isuzu D-max 3.0L ถังเดียวเอาอยู่ ฮ่าๆ  (อ่าน 66425 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีปีใหม่เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ชาว Headlightmag.com ทุกคนนะครับ
ช่วงเทศกาลปีใหม่ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยว จากกรุงเทพ-เชียงราย-เชียงใหม่-ลำปาง-พิษณุโลก-กรุงเทพ
ก็เลยอยากจะมาแชร์ประสบการณ์การเดินทาง สถานที่ท่องเทียว
และที่สำคัญ รายงานผลอัตราสิ้นเปลืองของรถที่ใช้ในทริปนี้ นั่นก็คือ

All new Isuzu D-max 3.0 A/T Hi-lander Z-Prestige 4doors (ชื่อรุ่นจะยาวไปไหนเนี่ยย 55)

ผู้โดยสารทั้งหมด 5 คน ตลอดการเดินทางนี้ น้ำหนักรวม 365 กิโลกรัม + สัมภาระเต็มกระบะท้าย (ไม่เกินขอบกระบะ)
เป็นกระเป๋าเดินทาง 2 ใบใหญ่ กล่องเก็บของขนาดใหญ่ ตะกร้าผ้า 2ใบ และของฝากจากกรุงเทพ

โดยที่ออกเดินทางจากกรุงเทพ เย็นวันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม เวลาประมาณ 16.30 น.
เริ่มนับระยะทาง น้ำมันเติมเต็มถังหัวจ่ายตัด ที่ระยะเลขไมล์ 7425 km.
น้ำมันที่ใช้เป็น Shell V-power Diesel Nitro Plus

ใช้เส้นทาง
16.30น. นนทบุรี-ปทุมธานี-อยุธยา-สิงห์บุรี >> ใช้ความเร็วได้ไม่ค่อยมากครับ
           ถึงสิงห์บุรีประมาณ 2 ทุ่มครับ รถติดค่อนข้างมาก พักรอบแรกที่ปั้ม ปตท.สิงห์บุรีครับ

20.30น. สิงห์บุรี-ชัยนาท-อ่างทอง-อุทัยธานี-นครสวรรค์-กำแำพงเพชร-ตาก-ลำปาง
           ช่วงนี้ใช้ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 110-120 km/h ครับ เพราะว่าถนนช่วงกำแพงเพชร-ตาก-อ.เถิน
           ถนนไม่ค่อยดีครับ ขรุขระ ไม่เรียบ กลัวช่วงล่างจะไปไวน่ะครับ ฮ่าๆๆ
           มาพักครั้งที่ 2 ครับที่ ปั้มปตท.ลำปางครับ ประมาณเที่ยงคืน

00.10น. ลำปาง-ลำพูน-เชียงใหม่-พะเยา-เชียงราย-ภูชี้ฟ้า
           ถึงลานจอดรถที่ภูชี้ฟ้าเวลา ตีห้า พอดีครับ ช่วงนี้ต้องทำเวลาครับ กลัวขึ้นไปดูพระอาทิตย์ขึ้นไม่ทัน ^^
           ใช้ความเร็วเฉลี่ย 120-140 km/h ครับ มีช่วงพะเยา-เชียงราย ที่ไปทางขึ้นลงเขาคดเคี้ยว ช่วงนั้นเกือบวูบไปหลายทีเลยครับ
           ง่วงมาก เพราะขับคนเดียวตั้งแต่กรุงเทพเลย (คนอื่นหลับหมด T_T)
           มาขึ้นเขาอีกที ตอนจะขึ้นภูชี้ฟ้าครับ ค่อนข้างชันและต้องใช้หมวด + - เนื่องจากมืดไม่มีแสงไฟเลย
           ใช้ไฟหน้ารถอย่างเดียว บวกกับไม่เคยขับขึ้นมาก่อนเลยครับ

แต่มาถึงภูชี้ฟ้าแล้วหายเหนื่อยเลยครับ ได้ชมบรรยากาศพระอาทิตย์ขึ้นกับทะเลหมอก มันช่างงดงามมากๆเลยครับ
เอารูปบรรยากาศมาฝากรูปนึงครับผม : )

09.30น. ก็ถึงเวลาลงจากภูชี้ฟ้าแล้วครับ หลังจากดื่มด่ำความงดงามอยู่ 3 ชั่วโมงได้ ตอนขึ้นไม่ได้เห็นวิว แต่ตอนลงเห็นชัดเลยครับ
           สวยงามมากๆ

ภูชี้ฟ้า-วัดร่องขุ่น ความเร็วก็ประมาณ 100-110 km/h ครับ เพราะว่าหมอกยังลงจัดเลยครับ 10.00 น.
           เชียงรายอากาศค่อนข้างดีกว่าเชียงใหม่ พอสมควรเลยครับ

ก่อนเข้าวัดร่องขุ่น ไฟเตือนน้ำมันขึ้นพอดีครับ แวะเติมที่ปั้มคาร์เท็กซ์ เยื้องๆวัดร่องขุ่น

เติมน้ำมันครั้งที่ #1
เติมกลับเต็มถังหัวจ่ายตัด (เลขไมล์ที่ 8410 กิโลเมตร)
วัดระยะทางได้ 985.3 กิโลเมตร
น้ำมันเติมกลับ 68.00 ลิตร
เป็นเงิน 2070 บาท @ ดีเซลลิตรละ 30.44 บาท น้ำมันแพงกว่ากทม.เล็กน้อยครับ
ได้อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 14.48 km/l

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 12:36:09 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
ผมเคยขับ กรุงเทพ เชียงดาว น้ำมันยังเหลือ วิ่งขึ้นดอยเชียงดาว ขึ้นดอยยยยยชันมากก
ตลอด 30 กม  ทำได้เฉลี่ย 14.5 กม/ล. เครื่อง 2.5 vgs 4dr

ถ้าเครื่อง 3.0 ทำได้ขนาดนี้ ถือว่ายอดดดมากครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

จากนั้นเข้าสู่วัดร่องขุ่นครับ อุโบสถสีขาว งดงามมาก
แต่วันที่ไปคนเยอะไปหน่อยครับ เลยไม่มีเวลาได้ชื่นชมสถาปัตยกรรมมากนัก

หลังจากนั้นยิงยาวไปสามเหลี่ยมทองคำ เพื่อเข้าที่พักเลยครับ
พักที่โรงแรม Imperial Golden Triangle ติดแม่น้ำโขงเลยครับ
ถึงที่พักเวลา 15.00 น. ได้งีบหัวถึงหมอนซักนิดหลังจากขับมาตั้งแต่ 16.30น.ของเมื่อวาน
ตกเย็นก็ออกไปทานข้าวที่ร้านศรีวรรณ หน้าโรงแรม เป็นร้านขึ้นชื่อแถวนี้เลยครับ

อันนี้เป็นบรรยากาศยามเช้า ริมฝั่งแม่น้ำโขง ไทย-ลาว-พม่า ครับ

เช้าวันรุ่งขึ้น 10.30 น. เดินทางกลับสู่จ.เชียงใหม่ เพื่อขึ้นดอยอินทนนท์
ก่อนขึ้นดอยก็แวะเช็คอินที่พักกันก่อนครับ พักที่ ธาราบุรี รีสอร์ทแอนด์สปา เป็นทางผ่านพอดี
แล้วรีบบึ่งรถไปต่อเลยครับ ขึ้นดอยอินทนนท์ รถติดมากครับทางขึ้นคนเยอะพอสมควร
ว่าจะขึ้นไปยอดดอยแต่เวลาหมดซะก่อน เลยไปได้แค่น้ำตกวชิรธารครับ ถึงเวลา 16.30 น.

น้ำตกสวยมากๆครับ น้ำกระเซ็นตัวเปียกตลอดเลย น้ำแรงมากๆ สดชื่นเลยครับ
(แต่เห็นเค้าว่าน้ำตกแม่ยะก็สวยไม่แพ้กัน ไว้คราวหน้าคงจะได้แวะไปครับ)
จากนั้น 17.30 ก็รีบลงมาจากดอยมุ่งหน้าสู่ เชียงใหม่ ไนท์ซาฟารี ชมสัตว์น้อยใหญ่ช่วงค่ำๆครับ
ลงมาจากดอยถึงไนท์ซาฟาีรีประมาณ 18.30 น. คนเยอะอีกเช่นเคยครับ ช่วงเทศกาลทำไงได้ เหอๆๆ

ตื่นมาเช้าวันรุ่งขึ้น พบกับสภาพรถที่ค่อนข้างจะเละทีเดียวเชียวครับ เพราะถนนช่วงจะไปสามเหลี่ยมทองคำ
กำลังทำทางกันอยู่เลย แดงลูกรังมาเชียว

วันนี้ไม่ค่อยได้ไปไหนมากครับ มีทำบุญเปิดร้านของญาติที่เชียงใหม่ช่วงเช้า จากนั้นช่วงบ่ายขับเที่ยวเล่นในตัวเมือง
แวะตลาดวโรรส ซื้อแค็ปหมู น้ำพริกหนุ่ม ไส้อั่ว ที่ร้านดำรงค์ครับ (เจ้านี้เค้าว่าขึ้นชื่ออันดับต้นๆของเชียงใหม่เลยครับ)

ตกเย็นไปรับประทานอาหารแบบขันโตกที่ร้านอาหารคุ้มขันโตกครับ บรรยากาศดี มีการแสดงอาหารอร่อยครับ

เช้าวันเดินทางกลับ
ออกจากเชียงใหม่ ประมาณ 10.00 น.  แวะเติมน้ำมันให้เต็มถังก่อนยิงยาวเข้าสู่กรุงเทพ
ที่ปั้มเชลล์ @ ลำพูน ครับ เติม V-power Diesel Nitro Plus (เติมถังนี้ส่วนใหญ่วิ่งขึ้นลงเขาและในเมืองครับ)

เติมน้ำมันครั้งที่ #2
เติมกลับเต็มถังหัวจ่ายตัด (เลขไมล์ที่ 8982 กิโลเมตร)

วัดระยะทางได้ 571.9 กิโลเมตร
น้ำมันเติมกลับ 44.79 ลิตร
เป็นเงิน 1500 บาท @ ดีเซลลิตรละ 33.49 บาท น้ำมันแพงกว่ากทม.อีกเช่นเคยครับ
ได้อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 12.76 km/l

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 11:17:46 โดย MoO Cnoe »

อ่านต่ออีกนิดครับ ใกล้จบทริปเต็มทีแล้วครับ ขับรถเหนื่อยมากๆ เรียกได้ว่า 1/4 ของเวลาทั้งหมด
อยู่บนรถครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

จากลำพูน มุ่งหน้าสู่ลำปางครับ แวะสักการะ วัดพระธาตุลำปางหลวง ถึงเวลาประมาณ 11.30 น.
เพื่อเป็นสิริมงคลในวันปีใหม่ครับ ใช้ความเร็วเฉลี่ย 120 km/h ครับ ทางค่อนข้างดี

จากนั้นมุ่งหน้าสู่จังหวัดพิษณุโลก
ใช้เส้นทางตัดลัดเลาะตามเขา เส้น ลำปาง-สุโขทัย-พิษณุโลก >> ความเร็วเฉลี่ยที่ 110-140km/h ที่ความเร็วแกว่งมาก
เพราะว่าขึ้นลงเขาเยอะพอสมควรครับ ใช้เส้นทางตัดเขาเข้าสุโขทัย เพราะว่าจะแวะที่ วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ (พระพุทธชินราช)

ถึงเวลาประมาณ 17.30 น.ครับ เพราะว่าหลงทางตัดเขาไปเยอะเหมือนกัน
ป้อนค่าใน Navigator ผิดเพราะมีชื่อวัดซ้ำกันนี้อยู่จ.สุโขทัยครับ เลยต้องขึ้นเขา-ลงเขา เยอะเหมือนกัน
กว่าจะถึงพิษณุโลกเล่นเอาเกือบตัดใจเข้ากรุงเทพแล้วครับ แต่พอดีโทรคุยกับญาติที่กลับกทม.ด้วยกันอีกคัน
เค้าก็ยังไม่ถึงเหมือนกัน ใช้เส้นทางปกติ ก็เลย เอาวะเสี่ยงดูซักตั้ง เพราะตอนแรกไม่อยากถึงบ้านดึกครับ น้องสาวมีเรียนเช้าวันรุ่งขึ้น

ออกจากวัดประมาณ 18.30 น. มุ่งหน้าตรงทำเวลาสู่กรุงเทพ
ใช้เส้นทาง
ิพิษณุโลก-พิจิตร-นครสวรรค์-อุทัยธานี-ชัยนาท-สิงห์บุรี-อ่างทอง
ใช้เส้นทางเลี่ยงเมือง (รถติดมากกกกกเลยครับสายเอเชีย) เข้าอยุธยาอ้อมไปปทุมธานี-นนทบุรี
และถึงบ้านเวลา 00.10 น. ครับ เหนื่อยโฮกกกกก  ช่วงนี้ใช้ความเร็ว 120-140 km/h ครับ ทางเลี่ยงเมืองถนนโล่ง

นี่เป็นรูปสัมภาระที่ท้ายกระบะครับ
ก็ใส่เต็มพอดีแหละครับ

ตื่นเช้ามา สิ่งที่ทำเป็นอันดับแรก เติมน้ำมันครับ
เพื่อวัดอัตราสิ้นเปลือง ที่ปั้มเชลล์ @สี่แยกบางพลู เติม V-power Diesel Nitro Plus

เติมน้ำมันครั้งที่ #3
เติมกลับเต็มถังหัวจ่ายตัด (เลขไมล์ที่ 9726 กิโลเมตร)

วัดระยะทางได้ 743.3 กิโลเมตร
น้ำมันเติมกลับ 49.42 ลิตร
เป็นเงิน 1620 บาท @ ดีเซลลิตรละ 32.78 บาท น้ำมันราคาปกติแล้วครับ
ได้อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 15.04 km/l

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

รวบรัดตัดความ
สรุปทริปนี้ รวมระยะทางทั้งสิ้น 2300.5 km
ใช้น้ำมันไป 162.21 ลิตร (เป็นเงิน 5,190 บาท)
อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 14.18 km/l
เฉลี่ย 2.25บาท/กิโลเมตร

ขอจบการรายงานเพียงเท่านี้ครับ เร็วๆนี้พบกับ
แฉให้ฟังหลังเข้าศูนย์ เช็คระยะที่ 10,000 กิโลเมตรครับ
ที่ศูนย์ อีซูซุ เมโทร ราชพฤกษ์ แล้วพบกันนะครับ
ขอขอบคุณที่ติดตามครับผม ^^

สวัสดีปีใหม่อีกครั้ง ขอให้มีความสุขตลอดทั้งปีนี้เลยครับ : )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 22:08:32 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
น่าจะไปโพสในห้อง User's voice นะครับ
จะได้ไม่ตกเร็ว เสียดาย

แต่ก็ขอบคุณครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ G_6611

• Jr. Member
  • **
 :oขับรถได้อึดมากครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ว้าว

อึดข้ามปีกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ SP

ขับรถอึดสุดยอดมากครับ ผมก็ไปภูชี้ฟ้าเหมือนกัน ค้างคืน 29 ธค. ว่าจะถ่ายรูปท้องฟ้าสวยๆหมดสิทธิ์เลยครับ

สภาพผมตอนนั้นนึกว่าจะไม่รอด อ้วกแตกไป 5-6 รอบกว่าจะถึงภูชี้ฟ้า แต่ขึ้นไปดูพระอาทิตย์ขึ้นตอนเช้าสวยมากครับ

คนเยอะมากๆ ไปยืนเบียดกันแทบตกเขา อากาศก็หนาวเหลือเกิน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ขอบคุณสำหรับ Review นะครับ ภาพสวยมากครับ แล้วก็ประหยัดมากๆเลยครับสำหรับเจ้าIsuzuตัวนี้
พรุ่งนี้ผมก็จะขึ้นไปภูชี้ฟ้าเหมือนกันครับ ตอนนี้อยู่3เหลี่ยมทองคำครับ^^

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
สุดสุดไปเลยครับ ภูชี้ฟ้า  :)

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
สุดยอดครับ ^^

ถ่ายรูปสวยด้วย !! ชอบๆ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ kampanat

• Newbie
  • *
อัตราสิ้นเปลืองดีมาก เครื่อง 3000 ประหยัดพอๆกับ 2500 เลยครับ

ออฟไลน์ aoddy1

เครื่อง3พันได้ขนาดนี้ประหยัดสุดๆแล้วครับ

ออฟไลน์ Ishida

สุดยอดมาก ๆ เลยครับ รูปที่ถ่ายมาสวยมากเลยครับ ขอบคุณสำหรับรูปและ review นะครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
ขับได้ประหยัดดีจังเลยครับ.. ของผมเกียร์ธรรมดา vcross 3.0 m/t 4d ยังขับได้แค่ 10 โลลิตร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประหยัดขั้นเทพเลย

เจ้าดีแม็ก4ประตูยกสูงสีดำ มันก็สวยเหมือนกันนะเนี่ย

ออฟไลน์ Nookkiez

รถประหยัดขนาดนี้ก็ตะลึงแล้ว เจอคนขับอึดกว่า ยิ่งตะลึงไปกันใหญ่ :o :o
Test ..

ออฟไลน์ porasit33

รูปสวย รถก็สวยน่ะครับ ประหยัดเอาเรื่องเหมือนกันนะคับเนี่ย

ออฟไลน์ Thanawat Ton

อ่านกระทู้นี้เข้าไป  ทำให้ใครหลายๆคน ที่กำลังมองกระบะอยู่ ต้องเพิ่ม เจ้าออนิวดีแมก เข้าไปในตัวเลือกไม่มากก็น้อยล่ะค้าาบ 555

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
สุดยอด! อยากไปเหนือมากๆแต่ไม่มีโอกาสได้ไปเลย แค่เห็นภาพก็ชื่นใจละ :D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ถ่ายภาพได้เยี่ยมมา ยังกะภาพจากนิตยสารรถเลยครับ เยี่ยม

ออฟไลน์ kritphakhin

สุดยอดครับ อยากเที่ยวแบบนี้บ้างจังครับ

ออฟไลน์ mcat231032

ขอบคุณมากๆๆครับ

ออฟไลน์ YenChar

สุดยอดทั้งคนทั้งรถครับ

ไม่คิดว่า 3.0 จะประหยัดขนาดนี้
ถ้าเป็น 2.5 จะได้เท่านี้มั้ยครับเนี้ย สนใจตัว 2.5 ออโต้มากๆ

ออฟไลน์ inew

เห็นรูปแล้วอยากไปอีก ตอนที่ผมไปก็อยากชมบรรยากาศสวยๆตอนเช้า แต่แสบตามากและสมองตื้อๆเพราะขับมาทั้งคืน  :o

ออฟไลน์ dht_tubes

เยี่ยมมากมายครับ ท่าน จขกท.

ทำรีวิวดีๆ มาให้ได้อ่านกัน ขอบคุณมากๆครับ

แสดงให้เห็นว่า เว๊ปนี้ยังมีพี่ๆ เพื่อนๆ ที่น่ารักๆ แบบนี้อีกมาก ทำให้ผมคนนึงหล่ะ ต้องเข้ามาเล่นทุกวันเลย

เจ้าออลนิวนี่ สมรรถนะใช้ได้เลย ดีใจด้วยครับได้เที่ยวกับรถที่ถูกใจ ประหยัดใช้ได้เลย

ออฟไลน์ Makhot

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ

ทริปภูชี้ฟ้าเหมือนผมเลยครับ  ของผมมหาสารคาม-พิษณุโลก-น่าน-ภูชี้ฟ้า-ดอยอ่างขาง-พิษณุโลก-มหาสารคาม

ระยะทาง2200ก.ม. นอนภูชี้ฟ้ากับดอยอ่างขาง 2คืน3วัน

ไปกัน2คนไม่ได้บรรทุกหนักอะไรเลย

รถยนต์ Vigo 3.0 G  4D  อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยทั้งทริป 10.8 กม./ลิตรครับ กินจุมากๆเลย แอบอิฉฉารถของท่านขึ้นมาเลย

อยากรีวิวให้ดูแต่ไม่ค่อยมีข้อมูลรถเลย มีแต่เดินทางและถ่ายภาพ555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 09:04:42 โดย Makhot »

ออฟไลน์ Backseat Driver

ค่าน้ำมันเฉลี่ยเวลาออกต่างจังหวัดต่ำพอๆกับน้อง Camry Hybrid สีดำของผมเลยครับ อีผุผุรุ่นนี้ทำได้ดีจริงๆ Userท่านอื่นที่ใช้รุ่นนี้อย่าลืมเอาผลมาแชร์ด้วยนะครับ ขอชาบูคนขับด้วยครับ ทั้งอืดและรูปสวย ขออนุญาตไปตามรอยปลายปีนี้นะครับ

ออฟไลน์ tathedarknight

สุดยอดครับรูปสวย คนขับทรหด ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Joe NG

เป็นรีวิวที่รูปสวยมาก   ขอบคุณที่นำมาฝากครับ