ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยประมูลทะเบียนรถบ้างครับ ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 27534 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ
ประมูลทะเบียนรถต้องมีลำดับขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ
แล้วประมูลแล้วเวลาจดทะเบียนต้องเสียค่าจดทะเบียนอีกรึเปล่า
และระหว่างไปประมูลเองกับประมูลออนไลน์ แนะนำแบบไหนดีครับ
ผมลองอ่านในเว็บของขนส่งแล้วงงๆอ่ะครับ

ปล.พ่อผมอยากเปลี่ยนเหตุผลเพราะรู้สึกว่าทะเบียนที่ใช้อยู่โดนด่านเรียกบ่อยมาก + โดนใบสั่ง(จับความเร็ว)เยอะเหลือเกิน
ต่างกับอีกคันทะเบียนสวยหน่อย(ของเก่าไม่ได้ประมูลมีคนให้มา)ไม่เคยโดนเลย

อ๋อ ประมูลทะเบียนกรุงเทพฯนะครับ

ออฟไลน์ warez

ขับช้าๆลงหน่อย ง่ายกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ G_6611

• Jr. Member
  • **
เคยแต่ไปประมูลเองนะครับ...
1.เช็ควันเวลาที่จะมีการประมูล ครั้งต่อไปวันที่12-13ม.คที่จะถึงหมวด ฆฒ
2.ไปถึงก็ลงทะเบียนด้านหน้าจะเอาเลขแบบไหนค่าลงทะเบียนไม่เท่ากันครับ
3.เข้าไปนั่งรอเวลาและรอให้ถึงเลขที่ตั้งใจหรือถ้าชอบเลขไหนก็ยกป้ายได้ตลอดครับ
4.ถ้าเราชนะประมูลก็ไปเซนเอกสารจะมีน้องๆพาไปครับจะจ่ายเลยก็ได้หรือถ้ายังไมจ่ายมีเวลา30วันครับแต่เราต้องเสียค่าธรรมเนียมด้วยนะครับขึ้นอยู่กับราคาป้ายที่ประมูลได้ ส่วนค่าจดทะเบียนก็เสียตามปกติครับ...ไม่ยากนะครับสนุกดีมีของกินตลอดเลยผมเพิ่งไปประมูลมาหมวด ฆญ กับ ฆฏ และอีกอย่างหมวด ฆ จะเป็นป้ายสีทองด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 22:45:20 โดย G_6611 »

ขับช้าๆลงหน่อย ง่ายกว่ากันเยอะ

;D อันนี้ก็พยายามอยู่ครับ

เพิ่งโดนบนทางด่วนไป 1000 บาท!!  :'(

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เคยไปแต่ประมูลเอง ของเชียงใหม่ครับ
ขั้นแรกไปจ่ายค่าประกันหมายเลขก่อน กลุ่ม1,2,3,4 ราคาต่างกัน จ่ายล่วงหน้าที่ขนส่งก็ได้ จ่ายงานก็ได้
ถ้าจ่ายที่ขนส่งจะได้ใบคล้ายใบเสร็จมา เอาไปยื่นหน้างานเพื่อแลกป้ายหมายเลข(ไว้ชูตอนประมูล)
จากนั้นประมูลสู้จนได้เลขมา
เสร็จสิ้นแล้วเอาป้ายหมายเลขไปคืน มีเซ็นเอกสารนิดหน่อย เค้าเอาบัตร ปชช. เราไปถ่ายเอกสารยืนยัน ว่าเราชนะประมูลหมายเลขนี้
จ่ายค่าธรรมเนียมประมูลในงานเลย (จ่ายตามราคาที่เราประมูลได่ อย่างป้ายผม 3หมื่นกว่า จ่ายส่วนนี้ 1,500บาท ถ้าราคาประมูล 1ล้านบาทจะเสียสูงสุด 5,000ครับ)
จากนั้นต้องชำระค่าป้ายที่ขนส่งภายใน 30วันหลังวันประมูล  
ชำระแล้วจดทะเบียนได้เลย แต่ถ้ายังไม่จด สามารถเก็บไว้ได้นานสุด 3 ปี

ประมาณนี้ครับ ผิด ถูก ขออภัยล่วงหน้า

ปล.น้องๆน่ารักดีครับ 55
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ongszaa

ตามหัวข้อเลยครับ
ประมูลทะเบียนรถต้องมีลำดับขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ
แล้วประมูลแล้วเวลาจดทะเบียนต้องเสียค่าจดทะเบียนอีกรึเปล่า
และระหว่างไปประมูลเองกับประมูลออนไลน์ แนะนำแบบไหนดีครับ
ผมลองอ่านในเว็บของขนส่งแล้วงงๆอ่ะครับ

ปล.พ่อผมอยากเปลี่ยนเหตุผลเพราะรู้สึกว่าทะเบียนที่ใช้อยู่โดนด่านเรียกบ่อยมาก + โดนใบสั่ง(จับความเร็ว)เยอะเหลือเกิน
ต่างกับอีกคันทะเบียนสวยหน่อย(ของเก่าไม่ได้ประมูลมีคนให้มา)ไม่เคยโดนเลย

ของผมซื้อในเว็บเอาเลยเอาสะดวก เสียค่าใช้ป้าย ค่าสลับทะเบี่ยน ทั้งหมดประมาณ 4000 กว่าๆ คับ
เสียค่าดำเนินการด้วยนะคับ ถ้าเป็น BMW Benz

ส่วนใบสั่งจับความเร็ว ถ้าเป็นแบบส่งมาที่บ้านนี่ ต่อให้ป้ายประมูลก็ยังโดนคับ
เพราะเป็นจราจรกลาง
บ้านผม xy 3388 ก็ยังโดนคับ พี่ผมตีนผี ไม่รอดคับ ส่วน xy 6 ก็ยังโดน

*รถพี่ผม BMW x1 เค้าเขียนในใบยี่ห้อเป็น Mercedes benz อันนี้ฮามากกกก ทั้งๆที่อยู่ที่ส่งมาเป็น BMTH 0-0 *

ส่วนเวลาเข้าด่านที่ตั้งตามถนน ไม่ค่อยโดนคับ
ถ้าเข้าด่านเค้าไม่ค่อยกล้าโบกคับ หรือถ้าโดนโบกก็มีตราหน้ารถ+นามบัตรไว้ 2-3 ใบพร้อมสลักหลังกับเบอร์สายตรง
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

1.เช็ควันเวลาที่จะมีการประมูล ครั้งต่อไปวันที่12-13ม.คที่จะถึงหมวด ฆฒ
2.ไปถึงก็ลงทะเบียนด้านหน้าจะเอาเลขแบบไหนค่าลงทะเบียนไม่เท่ากันครับ
3.เข้าไปนั่งรอเวลาและรอให้ถึงเลขที่ตั้งใจหรือถ้าชอบเลขไหนก็ยกป้ายได้ตลอดครับ
4.ถ้าเราชนะประมูลก็ไปเซนเอกสารจะมีน้องๆพาไปครับจะจ่ายเลยก็ได้หรือถ้ายังไมจ่ายมีเวลา30วันครับแต่เราต้องเสียค่าธรรมเนียมด้วยนะครับขึ้นอยู่กับราคาป้ายที่ประมูลได้ ส่วนค่าจดทะเบียนก็เสียตามปกติครับ...ไม่ยากนะครับสนุกดีมีของกินตลอดเลยผมเพิ่งไปประมูลมาหมวด ฆญ กับ ฆฏ และอีกอย่างหมวด ฆ จะเป็นป้ายสีทองด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ถามหน่อยนะครับ
ค่าลงทะเบียนนี่ถ้าประมูลไม่ได้จะได้คืนมั้ยครับ
แล้วมันมีพวกหัวคิว หรือพวกคนประมูลไปขายต่อเยอะป่าวครับ แล้วถ้าเราไปประมูลได้เบอร์ที่เค้าเล็งไว้จะมีปัญหาอะไรมั้ยอ่าอันนี้กลัวนิดนึงอะครับ :'(

ป้ายทองก็เป็นหนึ่งเหตุผลที่อยากจะไปประมูลครับ อิอิ

คุณ Ongszaa ครับ ซื้อหน้าเว็บราคาสูงกว่าประมูลเยอะมั้ยครับ?

ออฟไลน์ G_6611

• **

ขอบคุณครับ

ค่าลงทะเบียนนี่ถ้าประมูลไม่ได้จะได้คืนมั้ยครับ
แล้วมันมีพวกหัวคิว หรือพวกคนประมูลไปขายต่อเยอะป่าวครับ แล้วถ้าเราไปประมูลได้เบอร์ที่เค้าเล็งไว้จะมีปัญหาอะไรมั้ยอ่าอันนี้กลัวนิดนึงอะครับ :'(

ป้ายทองก็เป็นหนึ่งเหตุผลที่อยากจะไปประมูลครับ อิอิ
ได้คืนครับ...พวกที่ประมูลไปขายมีอยู่แล้วครับส่วนใหญ่จะนั่งด้านหน้าวันผมไปมีผู้หญิงสองคนประมูลไปเป็นล้านเลยครับแต่ถ้าเราประมูลเลขที่ตรงกับเค้าก็ต้องสู้กันครับแต่พวกนี้เค้ามีต้นทุนในใจอยู่แล้วถ้าเราสู้ราคาจริงก็ได้อยู่แล้วแต่อาจจะเสียเงินเยอะหน่อยครับไม่มีปัญหาหรอกครับไม่ต้องกลัวแค่ไปเจอชุดน้องๆตอนมาเชียร์เรานี่ก็ลืมหมดทุกอย่างยกไม่ยั้งแล้วครับ อิอิ ;D ;D :o :o

ออฟไลน์ Ongszaa

คุณ Ongszaa ครับ ซื้อหน้าเว็บราคาสูงกว่าประมูลเยอะมั้ยครับ?

ของผม 3 ป้าย ต่อเค้า 160000 ราคารวมทั้งหมดตก 53000+47000+43000= 143000 เค้าได้กำไรไป 17000 คับ

แต่ถ้าป้ายเดียวไม่ค่อยลดหรอกคับ
ประมูลเอาก็เจอพ่อค้าลากราคาขึ้นไปอีก พี่ผมโดนมา ฆx 6 กดไป 500000 เลิกตามเลย
พ่อค้าในห้องจะดันเรื่อยๆ มาถึงเปิด 300000 งี้ ไวมาก เค้าจะหยุดต่อเมื่อราคามันใกล้เคียงกับป้ายที่เค้ามี

****เสริมคับ แนะนำไปประมูลเอง ช่วงนี้ป้ายสีทอง แนวดีคับ ผมยังอยากได้เลย แต่ของผมสีม่วง - - ****
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 23:09:02 โดย Ongszaa »
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ขอบคุณครับ

ได้คืนครับ...พวกที่ประมูลไปขายมีอยู่แล้วครับส่วนใหญ่จะนั่งด้านหน้าวันผมไปมีผู้หญิงสองคนประมูลไปเป็นล้านเลยครับแต่ถ้าเราประมูลเลขที่ตรงกับเค้าก็ต้องสู้กันครับแต่พวกนี้เค้ามีต้นทุนในใจอยู่แล้วถ้าเราสู้ราคาจริงก็ได้อยู่แล้วแต่อาจจะเสียเงินเยอะหน่อยครับไม่มีปัญหาหรอกครับไม่ต้องกลัวแค่ไปเจอชุดน้องๆตอนมาเชียร์เรานี่ก็ลืมหมดทุกอย่างยกไม่ยั้งแล้วครับ อิอิ ;D ;D :o :o

ท่านตกเป็นเหยื่อแล้วครับ ปกติผู้ชายจะไม่ยอมเสียหน้าต่อหน้าสาวสวยหรอกครับ แต่ก็ดีจะได้เงินประมูลเข้ารัฐเยอะๆ  :D :D :D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ idolking

• **
ทะเบียนประมูล ไม่ได้ช่วยให้ท่านรอดใบสั่งนะครับ ผมโดนมาแล้ว  ;D

ออฟไลน์ Monn

ผมประมูลทางอินเตอรเน็ตครับ ก็ทำตามขั้นตอนเลย
โอนมัดจำเข้าไป แล้วตั้งเลขที่อยากได้ ราคาสูงสุดที่อยากจ่าย
แล้วก็แค่รอ เสร็จจะมีเมลส่งมาว่า ชนะหรือไม่ ราคาเท่าไหร่ ไปชำระใน 7-10 วัน จำไม่ได้
แค่นั้นครับ

ต้องจ่ายภาษีปกติครับ นี่เฉพาะป้าย

ส่วนเรื่องรอดใบสั่ง ไม่รอดครับ โดนมาแล้ว 2 ใบในวันเดียว ขาไปและกลับ เซ็งมาก  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ sedan lover

ผมรอป้ายประมูลหมวด ฆ อยู่ครับ ฆก ฆข ประมูลไปตั้งแต่ตุลาคมแล้วยัง
ไม่ได้ป้ายเลยครับ
และก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะได้ >:(

เห็นพี่ๆหลายๆท่านบอกว่าทะเบียนประมูลก็ใช่ว่าจะไม่โดนใบสั่ง อันนี่รู้อยู่แล้วครับ
แต่ที่จะเปลี่ยนทะเบียนเพราะพ่อผมรู้สึกว่ามันโดนบ่อยเกินไป แล้วทะเบียนเดิมก็ไม่ได้เลือกครับ random มา ไม่ค่อยถูกใจ
ก็เลยอยากเปลี่ยนให้ถูกใจซะหน่อยครับ

ปล. ขอบ่นครับ ปกติก็ไม่ได้ขับเร็วมากนะครับ แต่ตั้งแต่โดนมาเยอะๆก็ยิ่งช้าลง แต่มีครั้งนึกรู้ว่าขับแค่ 110 จิงๆไม่เกินแน่นอน เพราะขนของมาเยอะ
ดันโดนพี่ ตร ทางหลวงตั้งด่านเรียก แจ้งข้อหาขับรถเร็วเกินกำหนด ถามไปว่าจำกัดความเร็วเท่าไร พี่ ตร บอก 120 ทุกคนในรถเถียงเป็นเสียงเดียวกันครับว่า มั่ว!!!แล้วครับ
พี่แกคงเรียกทุกคันที่เป็นรถตลาด และดูเหมือนรถที่ต้องขับเร็วหน่อย เช่น ติดสเกิร์ท มีของตกแต่งหน่อย (คันนี้เป็น fortuner TRD sportivo ก่อน MC)
เถียงจน ตร มันยอม แล้วแกล้งทำเป็น ว บอกเพื่อน ตร ที่ตั้งโต๊ะรอเก็บเงิน เป็นไงละเงิบไปเลยดิ (สะใจเล็กๆ)

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
ผมรอป้ายประมูลหมวด ฆ อยู่ครับ ฆก ฆข ประมูลไปตั้งแต่ตุลาคมแล้วยังเ
ไม่ได้ป้ายเลยครับ
และก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะได้ >:(

จริงเท็จประการใดช่วยชี้แจงครับ

ผมสนใจประมูล ในครั้งนี้อยู่เพราะคิดว่าทะเบียนประมูลไม่น่าช้าครับ

พอดีมีเลขที่มองไว้เขากับ หมวด ฆฒ พอดีครับ

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
เล่นทะเบียนตอนนี้ ช้าไปแล้วครับ