ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาจองรถ มีใครเคยขอคู่มือภาษาไทยมาอ่านก่อนมั้ยครับ  (อ่าน 2186 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
หมายถึงเอามาอ่านทำความเข้าใจระหว่างที่ยังไม่ถึงกำหนดรับรถนะครับ

เพราะรถรุ่นใหม่ มีเทคโนโลยีเพิ่มกว่าแต่ก่อนเยอะ
คนที่เพิ่งเปลี่ยนรถหลังจากใช้คันเดิมมานานหลายปี พอได้นั่งคันใหม่อาจจะงงกับปุ่มสารพัด
ถ้าไม่ได้ศึกษาคู่มือก่อน เวลาไปรับรถแล้วต้องขับออกมาจากศูนย์อาจจะสับสนได้
รวมถึง ถ้าไม่รู้จักระบบทั้งหมด ตอนตรวจรับก็จะไม่ได้เช็ค

ในอินเตอร์เน็ต อาจจะพอหาได้แต่มักเป็นภาษาอังกฤษ
เลยสงสัยว่าเวลาจองรถ เคยมีใครขอคู่มือภาษาไทยมาอ่านก่อนมั้ยครับ
โดยเฉพาะรถที่มีระบบต่างๆ เยอะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 02:10:17 โดย 5ume7h »

ออฟไลน์ warez

เคยแต่ไปนั่งให้ sale สาวมาอบรมการใช้อุปกรณ์ในรถ
ฟังไปได้4-5นาทีเลยบอกว่า "ขอโทษนะน้อง เสื้อน้องมันลึกไปหน่อยครับ ขอเบอร์ไว้โทรถามเวลาไม่เข้าใจจะดีกว่าครับ"

ตอบคำถาม ไม่คิดว่าจะมีนะครับ เพราะโดยทั่วไปผู้ชายร้อยละ99 ไม่ชอบอ่าน Manual
เคยเจอกับตัวเอง ประกาศขายรถเอง มีคนมามัดจำพร้อมๆกับขอ Manual รถไปศึกษา ผมโคตรทึ่งพี่เขาเลยครับ เพราะตั้งแต่ซื้อรถมายังไม่เคยเปิดดูเลย

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
เคยทำการบ้านหนักครับ..

ล่าสุด ประมาณเกือบสองปีที่แล้ว ตอนจะซื้อรถ ได้ไป download คู่มือของรถจากเว็บของบริษัทที่เมืองนอกมาอ่าน... :o
อ่านเก็บข้อมูลอยู่นานพอควร (นาน เพราะมันเป็นภาษาอังกฤษอะครับ.. ;D)
พอไปดูรถก่อนตัดสินใจจอง ยังแอบไปบอกวิธีใช้อุปกรณ์บางอย่างในรถให้น้องเซลล์รู้ด้วย..
sheประทับใจมากมายเลย แต่ไม่ยักกะยอมลดราคาให้อีกสักนี้ด.. ในที่สุดก็ได้มาครอบครองแล้วครับ (หมายถึงรถนะครับ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่นะครับ รอได้มาก่อนค่อยอ่านก็ได้
เคยแต่ไปนั่งให้ sale สาวมาอบรมการใช้อุปกรณ์ในรถ
ฟังไปได้4-5นาทีเลยบอกว่า "ขอโทษนะน้อง เสื้อน้องมันลึกไปหน่อยครับ ขอเบอร์ไว้โทรถามเวลาไม่เข้าใจจะดีกว่าครับ"

แหม่ น่าจะลุยต่อ

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
อ่านเยอะเลยครับ
สมัยก่อนนี้ เพื่อนๆ ผมไปซื้อ Chery QQ ที่เป็นเกียร์AMT อ่ะครับ
อ่านเยอะมากเรื่องเกียร์เนี่ย ทั้งเครื่อง ทั้งเกียร์ อ่านไปเยอะ คู่มือที่ขอศูนย์กลับมาก็มีทั้งไทย อังกฤษ จีน
กันเลยทีเดียว
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ seamonkey

อ่านครับ อ่านจนติดเป็นนิสัยแล้วว่าก่อนใช้งานอะไรให้อ่าน Manual ก่อน
บางปัญหาง่ายๆที่สงสัยกัน ใน Manual ก็เขียนไว้เกือบหมดแล้วครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีใครอ่านกันเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

ขอบคุณทุกท่านครับ

แปลว่า ถ้าเราขอคู่มือภาษาไทยมาอ่านก่อนรับรถ (ขอตั้งแต่วันจอง)
เซลล์น่าจะหามาให้เราได้ใช่มั้ยครับ