ผู้เขียน หัวข้อ: เบรกมือเวลาดึงแล้ว เสียงออกนอกรถมากน้อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 2870 ครั้ง)

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
พอดีเมื่อวันก่อนไปนอนรอท่านแม่ในรถในโรงจอดรถเซ็นทรัลปิ่นเกล้า (แบบดับเครื่อง แง้มกระจกนิดนึง)

ระหว่างนอนก็มีนิสสันอัลเมร่าคันนึงมาจอดซองข้างๆ

ไอเราก็ไม่ได้สนใจอะไรก็นอนต่อไป

ซักพักอลเมร่าคันนั้นดึงเบรกมือ  ปึ้ด!!!!

เสียงดังแบบว่า ผมตกใจเลย    นึกว่าเบรกมือที่เราดึงๆกันมันดังเฉพาะในรถซะอีก   มันดังออกมานอกรถขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ครับ ดังออกมานอกรถเยอะครับ ผมแก้ด้วยการกดปุ่มก่อนแล้วดึงขึ้นครับ มันจะไม่มีเสียง  ;D

แต่อีกคันมันเบรกเท้าแก้ไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
ตามท่านบนเลยคับ กดปุ่มก่อนดึงบางคนว่าช่วยถนอมเบรคได้ด้วยคับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
เรื่องเสียงปกติครับ ลองให้คุณแม่คุณดึงแล้วเราอยู่ด้านนอกรถฟังครับ
ผมชอบกดปุ่มดึงนะ แต่บางท่านบอกว่ามันจะหยุดได้ไม่ดีเท่าแบบไม่กดปุ่ม

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
น่าจะปกติ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

ตัวล๊อคในเบรคมือเป็นขั้นฟันปลาเวลายกขึ้นจึงเกิดเสียงจากการรูดแก๊กๆๆๆๆ
 ถ้าดึงขึ้นเร็วๆจะดัง ...ปรึ้ดดดดดดด ดังกล่าว

ขาของด้ามเบรคมือเป็นเหล็กที่ยึดโดยตรงกับตัวถัง เมื่อเสียงที่เกิดจากการดึงเบรคมือส่งมาที่ตัวถังด้วย
ตัวถังรถทีพื้นที่ขนาดใหญ่จึงทำตัวเป็นกล่องเสียงให้กับเบรคมือช่วยขยายเสียงขึ้นมา

ถือไม้2อันเคาะกันเองเสียงจะดังระดับหนึ่ง
 เอาไม้อีกอันไปแตะไว้ที่ถังใบใหญ่ๆเคาะไปที่ไม้ด้วยแรงเท่าๆกันจะพบว่า เสียงเคาะไม้ผ่านถังใบนั้นดังกว่ามากๆ

อธิบายได้เซาะกราวจริงๆตู....... :P