ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับไฟ วงแหวน CCFL ครับ  (อ่าน 10776 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
สอบถามเกี่ยวกับไฟ วงแหวน CCFL ครับ
« เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 08:49:26 »
พอดีเมื่อวานว่างได้ลองหานั่งอ่านเว็ปไปเรื่อย จนไปเจอร้านต่างๆ เห้นว่าไฟวงแหวน CCFL  มันสวยดีเลยสนใจที่จะเปลี่ยนนะครับ
เลยมีคำถามตามนี้

1.อายุการทำงานเทียบกับหลอดไฟติดรถธรรมาดามันสั้นกว่าไหมครับ
2.เห็นว่าแสงมันเป็นขาวนวลและถือว่าเราปรับเปลี่ยนรถหรือเปล่าครับ มันจะผิดกฎหมายไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ OhnMk

Re: สอบถามเกี่ยวกับไฟ วงแหวน CCFL ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 09:14:59 »
แสงไฟได้แค่สีขาวกับสีเหลืองนะครับ สีอื่นเสี่ยงต่อพี่หนวดครับผม

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: สอบถามเกี่ยวกับไฟ วงแหวน CCFL ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 09:28:43 »
อายุการใช้งานสั้นกว่าหลอดติดรถมากๆครับ

ถ้าตำรวจจะให้ผิดยังไงก็ผิดครับถ้าไม่ใช่เดิมๆ ผมเลยแต่งให้เดิมๆโดยหาโคมไฟแต่งสวยๆเดิมๆของพวกบีเอมออดี้แล้วเอามาใส่ทั้งโคมเลยครับ ตำรวจไม่ค่อยยุ่ง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 09:32:50 »
ขอบคุณมากครับ เมื่อกี้ผมลองไปนั่งอ่านๆมาก็นอยส์อีก -*- มีทั้งน้ำเข้า Ballast ที่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ ปัญหาเยอะเหมือนกัน

แต่ถ้ารักจะหล่อสงสัยต้องต้องหัดทำเองซะแล้ว

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 09:35:57 »
ผมติดในex มาปีนึง ยังดีอยู่ครับ สวยดีครับ

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 10:05:16 »
ใส่ทำเถอะครับ สีขาวนวลสวยเลยครับ เรื่องน้ำเข้ามันเสี่ยงแน่นอนครับ เพราะ ต้องเลาะโคมออกมาทำภายใน ดังนั้นจะทำให้หาร้านใหญ่ๆที่เค้ารับประกันน้ำเข้าครับ ซักปีนึงก็ยังดี ทีนี้ก็มาถึงปัญหาหละครับ
1. Ballast เจ๊งง่าย ......... อันนี้แนะให้หา Ballast ของ BMW มาใส่ครับ คู่นึง 6-7 ร้อยมั้งครับ
2. CCFL ใช้กับหลอด Halogen เดิม มักจะเหลืองไว เพราะ ความร้อนครับ จะดีกว่าถ้าใช้กับ Xenon อย่างไรก็ตาม ถ้าไม่ใช่เลนส์ Projector ก็อย่าติดเลยครับ Xenon ให้ไปติดพวกเลนส์ Projector มีไฟวงแหวนในตัวไปเลยครับ ราคาสูงแต่ OK กว่า
ขอให้หล่อไวๆครับ

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 10:42:24 »
ใส่ทำเถอะครับ สีขาวนวลสวยเลยครับ เรื่องน้ำเข้ามันเสี่ยงแน่นอนครับ เพราะ ต้องเลาะโคมออกมาทำภายใน ดังนั้นจะทำให้หาร้านใหญ่ๆที่เค้ารับประกันน้ำเข้าครับ ซักปีนึงก็ยังดี ทีนี้ก็มาถึงปัญหาหละครับ
1. Ballast เจ๊งง่าย ......... อันนี้แนะให้หา Ballast ของ BMW มาใส่ครับ คู่นึง 6-7 ร้อยมั้งครับ
2. CCFL ใช้กับหลอด Halogen เดิม มักจะเหลืองไว เพราะ ความร้อนครับ จะดีกว่าถ้าใช้กับ Xenon อย่างไรก็ตาม ถ้าไม่ใช่เลนส์ Projector ก็อย่าติดเลยครับ Xenon ให้ไปติดพวกเลนส์ Projector มีไฟวงแหวนในตัวไปเลยครับ ราคาสูงแต่ OK กว่า
ขอให้หล่อไวๆครับ

BMW  จริงๆ ผมยังไม่เคยเห็นใส่ CCFL มาจากโรงงานนะ  ถ้าเป็นรุ่นก่อนๆ ก็ใช้หลอด Halogen ยิงแสงผ่าน optic ออกมาเป็นวงแหวนด้านหน้า 
ที่บอกว่าเป็น CCFL ของ BMW จริงๆ  ผมว่าเป็นของข้างนอกทั้งนั้นครับ

ต่อมาพอเป็นรุ่นหลังๆ ก็ข้ามมาเป็น LED เลย   

ทีนี้ที่บอกว่า  Ballast ของ BMW ที่ให้หามาใส่นั้น  มันจะมาจากไหนครับ  OEM อย่างนั้นหรือ?

ส่วนวงแหวน  ส่วนใหญ่เสียที่บัลลาสต์จริงๆ แต่ก็มีไม่น้อย ที่เสียที่ตัวหลอดเอง 
อายุการใช้งานมันก็เหมือนหลอดฟลูออเรสเซนต์ตามบ้านละครับ  ใช้ๆ มันก็จะเริ่มดำที่ขั้วก่อน แล้วก็ตามมาด้วยหลอดเสีย

จะใช้ได้นานหรือไม่นาน  มันก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพตัวหลอดเองด้วยครับ

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 11:05:37 »
ก้อออ ผมก้อตอบเท่าที่รู้มาน่ะครับ สำหรับ Ballast ของ BMW ผมไม่ทราบหรอกครับว่าเป็นของ OEM หรือไม่ แค่เห็นผ่านๆว่ามีลงขายและที่ Ballast มันมีตรา BMW ติดอยู่ด้วย ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้ทำงานที่บริษัทผลิต Ballast เองเลยไม่รู้ว่ามันเปนของ OEM แท้ๆหรือไม่อะน่ะครับ อาจจะเปนของจีนทำมาขายก็ได้มั้ง คุณหละครับกล้าฟันธงมั้ยว่าไม่มีของ OEM ขายจิงๆ?
ส่วนวงแหวนผมเข้าใจครับว่ามันก็มีที่เสียที่ตัวหลอดเอง ผมก็แค่บอกว่าส่วนใหญ่ Ballast มันจะไปก่อนครับ เพราะ ที่ขายกันตามประดับยนต์ก็มักจะเป็นเช่นนี้ครับไม่ได้บอกซะหน่อยว่ามันจะไม่เสียนี่ครับ
ต้องขออภัยด้วยครับ ผมก็แค่ตอบตามเท่าที่รู้ความรู้ผมยังน้อย ถ้าทำให้ท่าน Joe NG ไม่พอใจก็ขอภัยไว้ด้วยครับ แต่ถ้าถามผม ผมก็ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ที่ท่านตอบมาในลักษณะนี้อ่ะครับ มันแนวๆหาเรื่อง(นิดหน่อย)อ่าคับ ขออภัยนะครับที่พูดตรงๆ

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 11:20:03 »
ก้อออ ผมก้อตอบเท่าที่รู้มาน่ะครับ สำหรับ Ballast ของ BMW ผมไม่ทราบหรอกครับว่าเป็นของ OEM หรือไม่ แค่เห็นผ่านๆว่ามีลงขายและที่ Ballast มันมีตรา BMW ติดอยู่ด้วย ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้ทำงานที่บริษัทผลิต Ballast เองเลยไม่รู้ว่ามันเปนของ OEM แท้ๆหรือไม่อะน่ะครับ อาจจะเปนของจีนทำมาขายก็ได้มั้ง คุณหละครับกล้าฟันธงมั้ยว่าไม่มีของ OEM ขายจิงๆ?
ส่วนวงแหวนผมเข้าใจครับว่ามันก็มีที่เสียที่ตัวหลอดเอง ผมก็แค่บอกว่าส่วนใหญ่ Ballast มันจะไปก่อนครับ เพราะ ที่ขายกันตามประดับยนต์ก็มักจะเป็นเช่นนี้ครับไม่ได้บอกซะหน่อยว่ามันจะไม่เสียนี่ครับ
ต้องขออภัยด้วยครับ ผมก็แค่ตอบตามเท่าที่รู้ความรู้ผมยังน้อย ถ้าทำให้ท่าน Joe NG ไม่พอใจก็ขอภัยไว้ด้วยครับ แต่ถ้าถามผม ผมก็ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ที่ท่านตอบมาในลักษณะนี้อ่ะครับ มันแนวๆหาเรื่อง(นิดหน่อย)อ่าคับ ขออภัยนะครับที่พูดตรงๆ

ต้องขอโทษพี่ด้วยครับ  ที่การตอบของผมทำให้พี่ไม่พอใจ 

ผมก็ตอบไปตามที่ผมเคยเจอมาและก็ตอบแบบเฉยๆ ด้วย ไม่ได้มีอารมณ์อะไรทั้งนั้น    มีข้อมูลอะไรก็เอามาแชร์ๆ กัน

ส่วนเรื่องฟันธง ฟันเธิงอะไร  ผมไม่อาจหาญกล้าไปฟันอะไรใครหรอกครับ 

เอาเท่าที่ผมเคยเจอมานะ E39  E46 E92 E93 E53  พวงนี้เป็นหลอดฮาโลเจนจากโรงงานครับ 

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 11:57:46 »
 ;D ;D ;D

ไม่เอาครับ อย่าดรามากันนะครับ ^^

ส่วนเรื่องหลอดน่ะ ผมมีความเห็นว่า.....

1. ถ้าอยากเปลี่ยน.. เปลี่ยนยกโคมครับ แล้วเก็บโคมเก่าไว้ เมื่อขายต่อ ถึงเวลาราคาจะได้ไม่ตกครับ โดยการเปลี่ยนโคมเดิมๆที่ไม่เคยถูกงัดแงะกลับคืนครับ
2. CCFL ก็ไม่ต่างจากฟลูออเรสเซนท์ครับ ใช้หลักการให้แสงสว่างของแก๊ส ... ดังนั้นแล้วอายุการใช้งานพอๆกับหลอดไฟบ้านครับ... ใช้นานก็ไปเร็วครับ
3. ถ้ายังอยากใช้โคมเดิมๆ แนะนำให้เปลี่ยนไปเล่นหลอดพวก LED ในไฟหรี่ หรือใส่หลอด Xenon แต่ต้องมีหัวครอบนะครับ กันแยงตาคนอื่น

4. BMW เองใช้ Halogen ในรถ gen เก่าๆ ตั้งแต่ E90 ลงไป  ที่เห็นเป็นรูปวงแหวนนั้นใช้ส่องแสงผ่านเลนส์จริงๆครับ  .. พอยุคหลังมา F30 F10 บลาๆๆๆ จะเริ่มใช้เป็น LED ประเภทเดียวกับ Audi สหายจากแคว้นบาวาเรียครับ
5. ballast BMW มีขายจริงๆครับ  เป็น OEM จริงๆครับ  แต่ใช้กับส่วนไหนบ้าง... ต้องไปถามอู่ที่ทำค่ายใบพัดฟ้าครับ  ผมด็ไม่แน่ใจ 5555+  แต่คยเห็นอะไหล่ตัวนี้อยู่ครับ (เห็นใน Z4 E89) ตอนถอดออกทั้งคัน แอบงงครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 12:10:54 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ เอาความรู้มาแชร์กันครับ ผมคงต้องลองดูๆ และหาข้อมูลเพิ่มซะแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 03:12:43 »
แล้วแต่ราคานะครับถูกๆนี่ไม่ถึงปีเลยมั้ง

อยู่ที่คุณภาพราคาด้วย

ของ0ที่ติดรถมาเลย มันทนจริงๆ

แต่ผมก็ไม่เคยไปติดเองที่ร้าน

อยู่ที่สภาพถนนด้วย ถ้าหลุดบ่อ สะเทือนบ่อยๆก็ไปไว