ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ Volvo S60 1.6  (อ่าน 7823 ครั้ง)

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
พี่น้องครับ ขอปรึกษาและขอคำแนะนำเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ของ Volvo S60 1.6 ตัวปัจจุบันครับ เนื่องจากจะครบอายุ 1 ปีสิ้น มี.ค. นี้ วิ่งไปแล้วเกือบ 8,000 km ใช้งานเฉลี่ยเดือนละประมาณ 800-900 km ขับแต่ในเมือง 97% รถติดๆ เติม E85 ตลอด

โปรแกรม maintenance ฟรี 5 ปีของ Volvo นั้นจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 2 ปีหรือ 40,000 km แต่ผมเคยได้ยินมาว่าถ้าเอาชัวร์ ควรดูแลเกียร์ให้ดี ยิ่งเกียร์ Volvo ยิ่งขับติดๆ ในเมืองควรต้องดูแลพิเศษ อาจต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ถี่กว่าที่ Volvo แนะนำ เลยกะว่าจะเปลี่ยนทุกปีแทน (โดยหิ้วน้ำมันเข้าไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ตอนเช็คระยะ 1 ปี)  แต่วันก่อน (เอารถไปติดท่อ R-Design มา ฉลองปีใหม่ให้ตัวเอง  ;D) ได้คุยกับช่าง Volvo เค้าก็บอกยังไม่ต้องรีบเปลี่ยน ไว้หมดช่วง 5 ปีค่อยเปลี่ยนให้ถี่ขึ้นก็ได้ เค้าบอกเปลี่ยนไปก็ไม่น่ามีผลอะไรมาก แต่ถ้าสะบายใจก็ยินดีทำให้ เลยลังเลครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอพ่วงคำถามอีกหน่อยนะครับ เนื่องจากรถมีอาการกินซ้าย เอาเข้าไปให้ศูนย์รามอินทราแก้ 2 รอบแล้ว ทิ้งไว้ทั้งวัน อาการก็ยังแก้ไม่หาย มีคำแนะนำมั้ยครับ ว่าควรทำไงต่อไปดี มีช่างที่ไว้ใจได้หรือควรเปลี่ยนศูนย์ดีครับ (ผมอยู่งามวงศ์วาน)

อีกอาการคือบางครั้งเหมือนสตาร์ทติดยาก บางที 3-5 วิกว่าจะติดหลังกดปุ่ม Start คุยกับช่างเค้าบอกอาจจะเพราะใช้ E85 (เค้าบอกน้ำมันไทยเราไม่ได้มาตรฐาน) หัวฉีดอาจมีปัญหา รวมถึงเรื่องกินน้ำมันมากก็อาจเกิดจากสาเหตุนี้ด้วย (เฉลี่ย 5.5-6.5 km/l) ให้เค้าลองอ่าน error ดู ก็ไม่มี code ฟ้องอะไร เลยยังไม่ได้ทำอะไรครับ มีคำแนะนำมั้ยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ  ;D

ออฟไลน์ ohmx

• **
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ Volvo S60 1.6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 10:29:28 »
เปลี่ยนเถอะครับ Volvo มีปัญหาด้านเกียร์เยอะจริงๆ
แล้วอีก 5-6 ปีถ้าเกียร์ไม่เสียมาบอกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ Volvo S60 1.6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 11:12:33 »
เท่ากับว่าคุณจะใช้รถ2ปีประมาณ20000โล เปลี่ยนตอนนั้นก็ได้ครับ
รถเบี่ยงซ้าย ลมยางเท่ากันใหมครับสองด้าน ยางกินเท่ากันใหมครับ ต้องลองตั้งข้างนอกดูครับ
เรื่องน้ำมันง่ายๆลองเปลี่ยนไปใช้อย่างอื่นดูก่อนครับสัก2-3ถังถ้าเป็นปกติก็...

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 11:28:13 »
ง่า กินน้ำมันเท่ากะ camry 2.4 เรยขับในเมือง แต่เติมe10นะ เปลืองโคดขับในเมือง
ปล start 1ทีขับประมาน3กิโล กินตรงนี้หล่ะ 555
รถกินซ้ายเหมือนกันขี้เกียจแก้ ก้อขับจับพวงมาลัยก้อไม่กินละ

ออฟไลน์ okeS60

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 15:16:17 »
s60 ตัวใหม่ใช้เกียร์ใหม่คนล่ะยี่ห้อกับตัวเก่า ตัวเก่าใช้ Aisin aw55 ที่บอบบาง เลือกยี่ห้อของน้ำมันเกียร์  
ตัวไหมใช้แบบ ดูโอ้คลัทช์ ซึ่งน่าจะใช้งานได้ทนทานกว่าแบบเก่า ผมว่าเปลี่ยนถ่าย รอบแรกเร็วหน่อย
น้ำมันเกียร์ ใช้ของ volvo เท่านั้น เท่านั้น แพงแต่ชัว
ลองดู 0 ลาดพร้าวไหมครับที่นี้ดีมาก

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 19:26:46 »
เมื่อก่อนกับรถยี่ห้ออื่นตอนออกรถใหม่ผมจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หนึ่งครั้งตอนเช็ครันอิน หลังจากนั้นจะเปลี่ยนตามระยะเวลาครับ และไม่เคยเจอปัญหาเรื่องเกียร์เลย
พอมาออก XC60ไม่มีเช็ครันอิน ก็คิดว่าตอนสัก10,000km จะเอาไปเปลี่ยนทั้งน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์แบบไม่ใช้สิทธิ์ Maintenance Freeสักทีนึง แล้วหลังจากนั้นก็คิดว่าจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามระยะทางที่เขากำหนด ส่วนน้ำมันเครื่องจะเปลี่ยนทุก10,000km โดยสลับระหว่างเสียเงินกับMaintenance Freeครับ
เรื่องน้ำมันเกียร์ที่คิดว่าเปลี่ยนครั้งแรกเร็วหน่อยเพราะคิดว่าของที่เป็นเครื่องกลไกที่มีการเสียดสี ขบ บิด ในการใช้งานช่วงแรกๆน่าจะมีอนุภาคโลหะหลุดมาจากการเสียดสี ขบ บิด กระแทกออกมา ถ้าเราเอาน้ำมันหล่อลื่นตรงนั้นออกเร็วหน่อยในครั้งแรก ก็จะช่วยนำอนุภาคเหล่านั้นออกไปด้วย น่าจะช่วยยืดอายุเครื่องกลชิ้นนั้นไปได้นานกว่าปกตินะครับ
*เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ ;D

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 23:05:23 »
ของผมครบปี มีนาคม เช่นกัน วิ่งมาแล้ว แปดพันกม. เศษ. เป็นV 60  กินน้ำมัน 4 - 5 กม. / ลิตร. E85 ทางไกล 8 - 10 กม. / ลิตร

ใช้งานน้อยแต่วิ่งในสภาพรถติดมากๆ  เมื่อ 4 พันกิโล เข้าไปเช็คที่ศูนย์คลองตัน หนึ่งครั้ง ด้วยเหตุ ออกรถหลังรถติดมากๆ มีอาการสั่นกระพือ
ล้างเปลี่ยนน้ำมันเบรคหน้า อาการดีขึ้น

เมื่อวานอาการสั่กระพือเมื่อถอนเบรคออกรถมาอีกแล้ว  แถมวันนี้มีโชว์ที่จอ  " book time to maintenance"  !!!!!!!!

ออฟไลน์ XsD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 03:29:39 »
ผมก็อยุ่แถวงามวงศ์วานครับ ใช้รุ่นเดียวกันเลย น่าจะขับสวนกันหลายรอบละ  :D

ใช้ e85 ตลอดเหมือนกัน แต่ไม่มีปัญหาเรื่องการสตาร์ทและกินน้ำมันครับ ปกติก็ขับช่วงรถติดบ้าง กินประมาน 6 โล/ลิตรขึ้นไป
ส่วนน้ำมันเกียร์ก็ตามที่ช่างบอกเลย

ขอถามเรื่องเบรคหน่อยครับ เวลาเบรคมีเสียงกันไหม แบบปล่อยไหลเอื่อยๆ พอเบรคละมันมีเสียงครืดนิดนึง
ถามช่างได้ความว่าผ้าเบรครถยุโรปมันดีเลยมีเสียง ท่านอื่นเป็นกันบ้างไหมครับ ?

ออฟไลน์ pk71

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 19:56:19 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมว่าจะรอเช็คระยะหนึ่งปีแล้วถามเค้าดีกว่า ถ้าราคารับได้ก็คงเปลี่ยนไปให้สะบายใจ ไม่งั้นก็คงรอสองปีไม่มีจะมีปัญหาอะไรตามที่หลายท่านแนะนำมา

คุณ  pong_ru  ขอให้รถหายป่วยไวๆ นะครับ

คุณ XsD ของผมเวลาเบรคไม่มีเสียงนะครับ วันนี้ลองสังเกตดูหลายที ยังไงลองเปลี่ยนช่างดูนะครับ

ออฟไลน์ Anne27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 14:02:22 »
 ::) ::)  ช่วงนี้เห็น S60 และ V60 วิ่งเยอะขึ้น ดีใจมว๊ากก
วันก่อนเข้าไปที่ 0 รามอินทรา เพราะ โดนโขมยดุมแม๊ก หายไปอันนึง เลนไปซื้อมาติด เห็นรถรอส่งเต็มลานจอดรถเลย คิดว่าคงขายดีขึ้น

ใช้รถมา 6 เดือน ประมาณ 10000 โลแระ
เห็นอัตราการกินน้ำมัน E85 ของเพื่อนหลายท่านแล้ว รู้สึกดีว่ากินเยอะน่ะ ของเราเองหลังๆ เติมแต่ E85 อัตราการกิน ประมาณ 7.9 - 8 โลลิตรค่ะ
แต่เราวิ่งตอนเช้าๆ ประมาณ 6 โมงกว่าๆ บนทางด่วน รถไม่ติด เย็นๆ วิ่งประตูน้ำ ดินแดง เลียบด่วนติดเล็กน้อยค่ะ 

อยากประหยัด ต้องเลี่ยงรถติดน่ะค่ะ  :P :P