ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 9 แสนบาท : "กระบะ 4 ประตู VS รถเก๋ง C Segment" คุณจะเลือก??  (อ่าน 25818 ครั้ง)

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
ข้อ 4 กับ ข้อ  6 ขัดกันมากๆครับ รถส่วนใหญ่ออกมา 5ปี เปลี่ยนรุ่น หรือไม่ก็ ปีที่ 3 ก็ไมเนอร์เชนแล้ว ยังไงก็ตกรุ่นครับ (ในที่นี่คือซื้อตั้งแต่เปิดตัว)

ด้วยเหตุผลทั้งหมด ผมแนะนำเป็นกระบะครับ   ด้วยเหตุผล ข้อที่ 1 2 3 6 7  

รถเก๋งราคาไม่เกิน 9 แสน ไม่มีความเท่ห์ แปลก ไม่เหมือนใครหรอกครับ นอกจาก ไปเล่นรถประหลาด ที่ไม่ใช่รถตลาด  ส่วนใหญ่ผมมองว่าโหลครับ

มองไปบนถนน เอาตัวล่าสุดเลย ระหว่าง CIVIC FB , Altis , Mazda 3  กับ Colorado D-max BT-50 Ranger WT (ตัวยกสูง หรือ ขับ 4) ในท้องถนนมองเห็นรุ่นไหนมากกว่ากัน   

ตัวเลือกที่มี คือ  

BT-50  ยกสูง

Colorado   ยกสูง

Ranger WT ไม่แน่ใจว่าเกินงบรึเปล่า เพราะคันนี้ เกือบล้าน

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เดี่ยวนี้รถกระบะอเนกประสงค์มากครับ  แถวบ้านผมมีคนบอก ทำไมขับรถเก๋งอยู๋ดีๆ ไปขับกระบะ มองดูเหมือน ดาวเกรดตัวเองสะงั้น

ผมเลยตอบไปว่า กระบะที่ผมขับ อีก 2000 ก็ล้านแล้วครับ แพงกว่ารถเก๋งที่คุณๆ ใช้อยู่ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ดีแมก 3.0 VGS Auto เท่านั้นครับ

ลองมาแล้ว ชอบเลย

ออฟไลน์ aoddy1

ในเคสนี้ถ้าออกกระบะไม่แนะนำเจ้าตลาดเพราะมันเยอะจนโหล ชอบแปลกและ8-10ปีขายราคาไม่หนีกันเท่าไร เชียร์มาสด้า ฟอร์ด เชฟ
ถ้าเก๋งรออัลติสตัวใหม่ หรือFBไมเนอร์ แต่ถ้ารูปทรงตอนนี้ผมชอบมาสด้ากับโฟกัส
ทุกรุ่นยังไม่น่าตกรุ่นใน3-4ปีนี้ (มาสด้า3ไม่แน่)

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
เพื่อนผมขับ city ตัวถูกสุด ยังดูถูกผมที่ขับ BT50 Pro ตัว 3.2 ท็อป(ของพ่อ)  ว่าเป็นรถคนจนเลยครับ ;Dผมเลยบอกไปราคารถผมชื้อรถมันได้ๆเกือบๆ2คันเลยนะแค่นั้นล่ะ มันเงียบเลย
ป.ล.ปกติผมใช้ mazda fighter มรดกตกทอด มาใช้ 6ปีล่ะ ผมว่าแค่นี้ก็ตอบโจทย์การใช้งานผมได้แล้ว เพราะวันนึง ขี่ไปทำงาน จอดตากแดดตามฝน ขี่กลับบ้าน จะออกรถใหม่ก็สงสารมันเลยใช้คันเก่านี่ล่ะ

ออฟไลน์ krajay

• **
ถ้าอยากได้หรูเก๋ง แนะนำ ครูซ หรือไม่ก็ ซิลฟี่ สวยมาก และไม่โหลเหมือนยี่ห้ออื่น

ถ้าอยากได้เทห์ ก็เอา กระบะ 4 ประตู แนะนำ Chevy กับ ford ดูเท่ห์มาก โดยเฉพาะ chevy คล้ายๆ suv เลยครับ

กระบะถ้าจะดูเป็นพลเมืองชั้น 2 ก็จะเป็นพวก กระบะตอนเดียวหรือแบบมีแค๊ป

สว่นกระบะ 4 ประตูตอนนี้ก็เทียบกับเก๋งพวก civic , altis ได้แล้ว ผมว่า option ดีกว่าด้วยซ้ำ

อย่าลืมนะ รถกระบะ เสียภาษีแค่ 12 % พวก civic , altis นี้เสียเท่าไหร่ ใช่ 25 ปะ

ถ้า กระบะ 4 ประตู เสียภาษีเท่า civic ป่านนี้ก็เป็นล้านแล้วล่ะ

เพราะกระบะ 4 ประตูรุ่นที่ผมออกมา มันขาดไม่กี่หมื่นก็ล้านแล้ว

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ถ้าแคร์เรื่องขับรถตกรุ่น อย่าเอา Civic FB ครับ

ถึงไม่มีใครรู้ว่ามันจะ minorchange เมื่อไหร่ แต่ภายใน 1 ปี(+ 2 เดือน ไม่เกิน motor show มีนา 2014) ยังไงมันเปลี่ยนแน่ๆครับ

ออฟไลน์ balliblue

เก๋งเถอะครับ กนะบะมันนั่งไม่สบายเท่าเก๋งหรอกมันเด้งและไม่เกาะถนนเท่าไหร่ด้วย จากประสบการณ์การขับวีโก้ของบริษัท ปวดหลังอีกตะหาก

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าไม่ได้เอามาขนของ หรือ บรรทุกหนัก สำหรับผม ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องออกรถกะบะเลยครับ

เพราะ ความกระด้างของช่วงล่างที่มีมากกว่า กินน้ำมันมากกว่า เวลาเปลี่ยนยางแพงกว่าเยอะ ค่าน้ำมันเครื่องแพงกว่าเพราะใช้มากกว่า น้ำมันเฟืองท้ายก็ต้องเปลี่ยนเพราะขับหลัง อัตราเร่งพอๆกับรถเก๋ง 1.8 ถ้าเดินทางไปกัน 4 คนขึ้นไป ที่เก็บของที่ lock ได้ก็ไม่มี ต้องติดเพิ่มเอง
แต่ สิ่งที่ได้คือ ลุยได้ดีกว่า ลุยน้ำท่วมได้ แรงบิดดีปีนเขาง่าย ขับบนดอยทางชันดีมาก

ลองตัดสินใจดูครับว่าชอบแบบไหนครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ MoO Cnoe

แคร์สายตาคนอื่นเลือก C-segment
แคร์ความคุ้มค่าของตัวเองเลือก Pick-up

ออฟไลน์ Koong

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เดี่ยวนี้รถกระบะอเนกประสงค์มากครับ  แถวบ้านผมมีคนบอก ทำไมขับรถเก๋งอยู๋ดีๆ ไปขับกระบะ มองดูเหมือน ดาวเกรดตัวเองสะงั้น

ผมเลยตอบไปว่า กระบะที่ผมขับ อีก 2000 ก็ล้านแล้วครับ แพงกว่ารถเก๋งที่คุณๆ ใช้อยู่ด้วยซ้ำ

วัดกันที่ราคาก็ไม่ถูกนัก  รถบรรทุก 6 ล้อ  10 ล้อ ราคาแพงกว่ากระบะ  ก็ให้ภาพลักษณ์คนขับไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
คำตอบ สำหรับ ข้อ 4 และ 7

Ranger wildtrak 2.5

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าไม่รีบ,,, รอดู Ecosport คับ  ::)

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
Chevrolet Cruze 1.8 นำไปเปลี่ยนไฟท้ายแนวรถเยอรมัน ละก็ มองจนลับตาเลยละ

จากวิถีคำถาม ไม่แนะนำ รถกระบะ ครับ
แต่ถ้าอยากขอความเห็น ก็แนะนำได้เพียงเท่านี้

กระบะ ฟิลลิ่งเก๋ง ก็มีเพียง Mazda BT-50 Pro 3.2 แต่ราคาเกินล้านน่ะซิ (รุ่น 2.2 ไม่แนะนำ)

อ้อ.. Chevrolet Colorado 2.8 ตัว Top 2x4 ยกสูง ก็เป็นตัวเลือกต่อจาก BT-50
หน้าตาดี ช่วงล่างประเสริฐสุด เครื่องแรงมาก.ก.กก ราคาไม่เกินล้านอีกต่างหาก
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ SiiN

• Full Member
ส่วนตัวเลือกเก๋งครับ ไม่ได้บรรทุกของอะไรมาก ไม่รู้จะเอากระบะไปทำไม  ??? ???
chevrolet cruze   ford focus  หรือ  nissan sylphy ก็โอเคนะครับ

ปล.ผมกับแม่เคยชอบ captiva แต่พ่อบอกว่า บ้านมีแค่ 4 คน ที่เหลือจะเอาไปให้ใครนั่ง ?? เจอแบบนี้ไปต่อไม่ถูกเลยครับ ฮ่าฮ่า  ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

กระบะครับ แมนๆ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไป FB เหอะครับ

ผมอ่านแล้วดูพี่จะไม่เอากระบะ

ไม่ก็ Slyphy VIP White or Black หล่อโคตร

ออฟไลน์ decptt

รออีกตัวครับ กำลังมา Nissan Pulzar ครับ 5ประตู C-Seg บรรจุของก็ได้เยอะกว่าเก๋ง(นิดนึง :D) งบไม่เกิน น่าจะประหยัดน้ำมัน
ถ้าพ่วงTurbo มาด้วยยิ่งน่าสน อิอิอิ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
สมัยนี้กระบะเป็นรถที่อัตราเร่งสู้เก๋งสบาย ปลอดภัย ประหยัด ลุยได้มากหลากหลายสถานการณ์
มีหลายยี่ห้อที่ดีออกมาในตอนนี้ รถกระบะสวยตอนนี้ก็เห็นมีการเปิดให้จองในงาน EXPO ไปแล้ว
เช่น กระบะวีโก้ TRD sportivo มีการตบแต่งมาสวยทั้งภายนอกภายในและยังแถมความหนึบให้
กับช่วงล่างอย่าง แหนบ ช๊อคอัพ สปริง ล้อ ด้วยชุดแต่งจาก TRD แต่ไม่รู้ว่าขับแล้วจะเป็นอย่างไร
เพราะไม่มีรถให้ทดลองขับ.

ออฟไลน์ lif_oil

• **
คำถามเดียวกับผมตอนก่อนซื้อรถเลย ตอนนั้นจองford WT3.2 รอนาน+กับหาข้อมูลเพิ่มเลยไม่เอา มาถอยMAZDA3 2.0 ล่ะ มีความสุขมากที่เลือกคันนี้ครับ (ถึงเครื่องจะช้ากว่าเจ้าอื่น1-2วินาที แต่พาท่านเหยียบ180สบายๆ ขับสนุกด้วย :D)

ออฟไลน์ S6

เท่าที่ดูเหตุผล ยังไม่เห็นเหตุผลข้อไหน ที่ต้องใช้กระบะ 4 ประตู ราคา 9แสน เลยครับ

ออฟไลน์ tosa

ถ้าเป็นผม ผมจะถามแฟนกอนว่าจะนั่งคันไหนครับ ระหว่างกระบะ 4 ประตูยกสูง หรือ รถเก๋ง ส่วนแฟนผมเมื่อก่อนชอบสูงๆกระโดดขึ้นลงสนุกเค้าครับ (Jeep Wrangler TJ) ส่วนตอนนี้ต้องนุ่มนวลครับงั้นงงต้องพึ่งยาดมตลอด

ออฟไลน์ Supermax

• **
แหมม ผมเพิ่งทราบว่าคนอื่นมองผมเป็นพลเมืองชั้นสอง ผมขับกระบะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2013, 14:34:22 โดย Supermax »

ออฟไลน์ pierre

• **
Re: งบ 9 แสนบาท : "กระบะ 4 ประตู VS รถเก๋ง C Segment" คุณจะเลือก??
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 02:09:48 »
ผมเองก็เคยคำนึงถึงข้อนี้เหมือนกัน ผมอยู่แถวชานเมือง ใช้ All new dmax 4 ประตู ตัวยกสูง เกียร์ออโต้ เป็นรถครอบครัว ซึ่งผมพบข้อดีและเสียเพิ่ม จึงอยากให้ข้อคิดอีกนิด

1. ในบ้านมีรถกี่คัน ถ้าคันนี้เป็นรถรถคันเดียวของบ้าน
     ให้คำนึงถึงเรื่องคุณพ่อ คุณแม่ หรือลูก ที่ต้องนั่งเบาะหลังด้วยนะ
ว่าเบาะรถคันนั้นนั่งสบายหรือเปล่า รถกระบะ 4 ประตูเบาะหลัง ส่วนใหญ่จะชัน
นั่งนานๆแล้วปวดหลัง และมีบริเวณที่ยืดขาน้อยกว่ารถเก๋ง

2 คนในบ้านยืมคันนี้ไปขับบ้างหรือไม่
เนื่องจากรถที่ใหญ่และยกสูง ทำให้ขับยากขึ้น
เราเองอายุยังน้อย ปรบตัวง่าย แต่ไม่ทราบว่าคนที่บ้านจะปรับตัวเข้ากับรถได้หรือไม่
** ข้อนี้คุณพ่อผมเคยขับรถเก๋งคันเก่า เมื่อซื้อคันนี้มา ท่านไม่ยอมขับคันนี้เลย
บ่นตลอดว่าเลี้ยวยาก จอดยาก ภาษารถเรียกว่าอาการต่อต้านรถ ทำให้ผมรู้สึกผิดเสมอมาว่าซื้อรถ โดยที่ไม่ได้คำนึงถึงคนขับคนอื่น

3 รถกระบะในตลาดจะอัดฟังก์ชั่นมาให้ในตัวยกสูง ถ้าเป็นตัวไม่ยกสูงแทบจะไม่มีฟังก์ชั่นอะไรเลย
    ถ้าคุณเลือกตัวยกสูง ให้ระวังเรื่องมุมบอดด้านซ้ายมือคนขับ เพราะกระจกเรา
จะอยู่สูง ถ้าเป็นรถโหลดเตี้ย หรือมอไซค์ มาจอดอยู่ด้านซ้ายข้างฝากระโปรงหน้าแทบมองไม่เห็นเลยนะครับ และด้านหน้ารถยกสูงก็มักพบปัญหาว่ามีมอไซค์มาจอดหน้ารถแต่เรามองไม่เห็นก็มี ต้องระมัดระวังในการขับให้มาก เพราะจะได้จุดบอดมาอีก 2 ตำแหน่ง
    เราน่ะระวังได้ แต่คนขับคนอื่นเขาจะปรับตัวเข้ากับรถได้แล้วระวังได้เท่าเรามั้ย
** เกือบลืมบอก รถกระบะยกสูงโหลดให้เตี้ยลงแล้วจะมีปัญหากับระบบช่วงล่าง
เพราะรถยกสูงรุ่นใหม่ เอาแหนบวางไว้บนเพลา เพื่อลดต้นทุนในการผลิต ต่างกับรถเก่าที่แหนบอยู่ใต้เพลาเวลาจะโหลดก็ทำได้ง่าย ไม่มีผลกับระบบช่วงล่าง (ถ้าสั่งให้ช่างทำ มันทำหมดแหละ แต่ทำอย่างดีมั้ย ช่างไม่สนใจหรอก)

4. ดีเซลตอนนี้มันลิตรละ 30 บาทเพราะรัฐบาลอุ้มไว้ ถ้าเลิกอุ้มเมื่อไหร่ราคาปกติอาจเกือบถึง 40-50 บาท(ราคาตลาดโลกแพงกว่าเบนซินนิดหน่อย)
คาดการณ์ว่าปีหน้าจะค่อยๆเลิกอุ้ม แล้วคุณจะไม่ประหยัดอย่างที่คิดละ คิดถึงข้อนี้ด้วย

5. รถกระบะ 4 ประตู มันขนได้มากกว่าเก๋งได้ไม่มากหรอก
ยิ่งปิดฝาครอบกระบะ ยิ่งต่างกับเก๋งไม่มาก
นอกจากจะติดหลังคาแครี่บอย อันนี้จะชนได้เยอะกว่าจริงและมีที่ล็อคกุญแจด้วย
(ผมว่าคุณไม่ติดหรอก เพราะรถจะตลก กลายเป็นรถขายผักไปเลย รับสาวแล้วไม่เท่)
-----------------------------------------------------
ทนอ่านหน่อยะครับ ผมก็หวังดี อยากให้ได้รถที่ถูกใจเราและทุกคนในบ้านจริงๆ
ผมผ่านเหตุการณ์นี้มาแล้ว และคิดว่าคงขายทิ้งมาซื้อเก๋งเพราะสำหรับผมคุณพ่อสำคัญที่สุด
   ฝากคำคม ว่าอย่าคิดว่าซื้อเผื่อนูน เผื่อนี่ ที่นานๆจะได้ใช้สักครั้ง เพราะมันจะทำให้เราต้องทนอยู่กับสิ่งที่เราไม่ชอบ และใช้ได้ไม่คุ้มค่า