ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ ตัดสินใจไม่ถูกกับ TEANA  (อ่าน 8312 ครั้ง)

ออฟไลน์ KATAKUNO25

• Newbie
  • *
สวัสดีครับเพื่อน ๆ ทุกท่าน ผมได้ติดตามอ่านกระทู้ต่าง ๆ รวมถึงบทความของคุณจิมมี่มาค่อนข้างนานแล้วครับ แต่ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกในเว็บนี้สักที
วันนี้ผมจะขอความกรุณาทุกท่านช่วยแชร์ข้อมูลในการตัดสินใจของผมด้วยครับ คือ ตอนนี้ผมได้ขายรถคันเก่าไปเรียบร้อยแล้วครับ (ไม่มีรถใช้แล้วครับ) เลยมองหา D-Segment สักคันมาใช้ซึ่งคิดว่าคันนี้คงต้องใช้เป็นเวเลาอย่างน้อย 5 ปีครับ ลักษณะการใช้รถของผมก็คือ จะใช้ประมาณ 3 อาทิตย์ และไม่ค่อยได้ใช้อีก 3 อาทิตย์ ครับ ( ผมต้องลงทำงานกลางทะเลครับ) ช่วงที่ขึ้นฝั่งมา จะใช้วิ่งจากสงขลา มา กรุงเทพฯ ครับ ไม่เกิน 2 รอบ จากนั้นที่เหลือจะเป็นวิ่งในตัวจังหวัดสงขลาครับ ผมไม่ค่อยมีปัญหากับค่าน้ำมันครับเพราะไม่ได้ขับไปทำงานทุกวัน และเป็นคนค่อนข้างขับรถเร็วครับ ปัญหาของผมในตอนนี้ก็คือ ได้ไปดูรถมา 3 ค่ายครับ   ที่แรก Honda ไปขอดู Accord 2.4 ตัวปัจจุบันมาครับ โชวรูมบอกว่ารถไม่มีแล้วต้องรอตัวใหม่อย่างเดียว ก็เลยไปดู Camry 2.5 Hybrid มาครับ ส่วนตัวก็ว่าสวยดีนะครับ แต่เห็นคนบ่น ๆ เรื่อง Option แถมอาจต้องรอรถนาน  ก็เลยไปดู Teana 250 xv sunroof กับคุณแฟนมา รู้สึกประทับใจครับ ทั้งภายนอกและภายในห้องโดยสาร รวมถึงได้อ่านรีวิวมาค่อนข้างเยอะ เลยเทใจไปจอง Teana 250 xv กำหนดรับรถวันที่ 20 มค 2013 ครับ

ตอนแรกผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากเพราะส่วนตัวก็โอเคแล้ว แต่วันสองวันหลังนี่ คุณแฟนเธอมาถามบ่อย ๆ ว่าเอาแน่ใช่มั้ย เพราะใกล้จะเปลี่ยนโฉมแล้วนะ ถ้าจะเปลี่ยนใจก็ยังทันนะ  พอถามแบบนี้บ่อย ๆ เข้าเริ่มคิดมากแล้วครับ เอางัยดี โฉมนี้ก็สวย ตัวใหม่ก็จะมา แถม Accord ใหม่ก็จะมาด้วย ก็เลยจะขอความเห็นเพื่อน ๆ หน่อยครับว่าผมควรจะยังยืนยัน Teana 250 xv คันนี้ หรือจะเปลี่ยนใจไปรอดู Accord ดี (แต่จะลำบากหน่อยตรงที่ไม่มีรถใช้นี่แหล่ะครับ รอนานเกินไปคงไม่ไหว อยู่ทะเลนาน ๆ ขึ้นฝั่งอยากขับรถครับ)

รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยแชร์ความคิดเห็นด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: ช่วยหน่อยครับ ตัดสินใจไม่ถูกกับ TEANA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 16:17:42 »
อย่างนี้ต้องถามใจ จขกท. แล้วล่ะว่าถ้าตัวใหม่ออกมาจะเสียดายมากมั้ย กับ ความอยากขับรถเวลาได้ขึ้นฝั่ง ลองชั่งน้ำหนักดูครับ

ผมก็เป็นอย่าง จขกท. แต่ผมเลือกที่จะรอรถที่จะเปิดตัวหลายๆคันอยู่ เพราะกลัวว่าถ้าตัวใหม่ออกมาจะเสียดายนะครับ

ออฟไลน์ balliblue

Re: ช่วยหน่อยครับ ตัดสินใจไม่ถูกกับ TEANA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 16:21:25 »
รอแอคคอร์ดก็ดีครับ เปิดตัวมอตอร์โชว์ มีนา นี้แล้ว ครับ รอรถก็ไม่น่าเกินเมษายน นะครับ รอนิดนึง ได้เทคโนโลยีใหม่ earth dream ด้วย รอเหอะ ครับแค่ 3 เดือน ส่วน teana ใหม่ นานไปครับ สิงหาคม แต่สวยมากเลยทีเดียว

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 16:22:31 »
มีโอกาสเลือกเเล้วครับ อย่างน้อยก็เห็นทั้งตัวใหม่ตัวเก่า อยู่ที่ชอบเเล้วครับ ดีกว่าวีออสที่ไม่มีโอกาสเห็นเลยว่าหน้าเป็นอย่างไร

เครื่อง V6 ขับนุ่มนวลดีครับ

ออฟไลน์ khongbheng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 16:27:45 »
รอเถอะครับ  ใกล้ออกแล้วทั้งแแอคคอร์ดและเทียร์น่า  แต่ถ้างบถึงขยับไป  BMW 320i เลยครับ  สวยหยดขับมัน  สดดีด้วย  อีกหลายปีกว่าจะเปลี่ยนโฉม

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 16:40:27 »
เอิร์ธดรีม ของฮอนด้า จะแรงกว่าเดิม และประหยัดกว่าเดิม จากที่ดูรีวิวต่างประเทศ ทั้ง FB ไมเนอร์เชนจ์ กับ นิวแอคคอร์ด ห้องโดยสารจะเงียบขึ้น เพราะเค้าเอาจริงเอาจังในเรื่องนี้ ก็ต้องคอยดูครับ ว่าเวอร์ชั่นไทย จะเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 16:44:22 »
ถ้ารอได้ควรรอนะครับ เพราะเทียน่าใหม่ก็สวยกว่าเดิมเยอะ ไม่เกลื่อนถนนด้วยครับรถโมเดลใหม่

ออฟไลน์ blackball

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 16:45:07 »
ความเห็นของผมนะ  ถ้าเป็นไปได้ก็รอดีกว่าครับ

ออฟไลน์ me0708

• **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 17:08:20 »
ไม่ทราบว่ามัดจำไปเท่าไหร่ ถ้าถอนจองคงไม่ได้คืนแน่ๆ

Accord ใหม่เปิดตัวเม.ษ 56 กว่าจะได้รถก็น่าจะ เม.ษ-พค.-มิ.ย 56 (แต่เทียน่าที่จองถ้าไม่ยกเลิกจะได้รถ 20 มค.56)
สรุป จะไม่มีรถใช้ประมาณ3-5 เดือน แต่ได้รถใหม่ไปอีก 4-5 ปี

ทนไหวไม๊ถ้าช่วงที่ไม่มีรถหาเช่าได้ ผมว่ารอเถอะ เพราะผมก็รอ แต่รอแค่ Accord ใหม่ รอ Altima ใหม่คงรอไม่ไหวนานไป(สค-กย.56)

ใหม่ๆอะไรก็ไฉไลกว่า สดกว่า แจ่มกว่า ถึงตอนนั้นถ้าไม่ชอบ Accord ใหม่ Teana 250xv คงมีส่วนลดว่ากันใกล้หลักแสนแล้วมั้งครับ
(ตอนนี้ก็ครึ่งแสน+ป1 แล้ว) เอาส่วนลดมาชดเชยค่าเช่าที่เราเสียไปก็ยังได้

ตัดสินใจดีๆครับ " ช้าๆได้รถขับลั๊นลาคันงาน "

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 17:50:20 »
รอได้ควรรอครับ แต่ประเด็นคือรอไหวไหม
แอคคอร์ดมามีนา แต่กว่าจะได้รถผมว่า อย่างน้อย พค อ่ะครับ
ส่วน เทียน่า มาสิงหา กว่าจะได้รถ ก็คงตุลา คือคุณต้องรออีกเกือบปี

เหตุผลที่ไม่ควรรอ คือ นานเกินไป รอไหวไหม เพราะไม่มีรถใช้ด้วย

ส่วนเหตุผลที่ควรรอคือ แอคคอร์ด และ เทียน่าตัวใหม่ ไม่ได้แค่เปลี่ยนบอดี้
แอคคอร์ด นี่มากับเครื่องใหม่ และ ช่วงล่างเปลี่ยนจากดับเบิ้ลวิชโบนเป็นแมกเฟอสัน ถ้าไม่ดีขึ้น ฮอนด้าคงไม่เปลี่ยนแน่ๆ

เทียน่ามากับเครื่องตัวใหม่เหมือนกัน และมาพร้อมกับการอัพเกรดช่วงล่างเพื่อชนกับรถยุโรป

ถ้าเป็นผม ผมรอนะ เช่ารถใช้ไปก่อน หรือ ซื้อรถมือ2ใช้ แล้วค่อยขาย ผมว่าเจ็บตัวไม่เยอะหรอกครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 18:09:13 »
รอเถอะครับ ผมว่าคุ้มค่าการรอ

ออฟไลน์ The Godfather

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 18:19:10 »
รอดีกว่าครับ ดูตัวเลือกหลายๆที่ จะไม่ต้องมาเสียใจภายหลังครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 18:32:09 »
ถ้าไม่กลัวตกรุ่น ไม่กลัวราคาขายต่อที่ตกมากหน่อย ผมว่า ซื้อได้เลยครับ teana ขับดีจริง นุ่มนวลจริง ภายในดูดีจริง แต่ ต้องต่อรองส่วนลดเยอะหน่อยนะครับ เพราะ ปลาย model แล้วครับ

หรือ ถ้ากลัวเรื่องที่บอกมา ก็รอ accord 2.4 ตัวใหม่ครับ น่าจะดีมากครับ จาก review ต่างประเทศ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

Plakapong

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 18:47:52 »
ถ้าไม่รอ เจอตัวใหม่แล้วอาจเสียดายก็ได้นะครับ มันสวยลงตัวมากเลยนะ
ถ้ารีบใช้มาก ผมว่า camry hybrid ดูจะเหมาะสม เพราะคงใช้วิธีหารถได้เร็วอยู่นะครับ

ส่วน new Teana อยากได้เร็วก็ต้องเป็นรถล็อตแรก และต้องจองล่วงหน้านานอยู่เหมือนเดิมนะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 20:08:35 »
รอได้รอดีกว่าครับ ผมเชื่อว่ารถใหม่ มันต้องมีดีกว่ารถเก่าครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 20:12:44 »
รอดีกว่าครับ ทำลืมๆ ว่าอยากซื้อรถ  6 - 7 เดือนไม่นานหรอกครับ

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 20:48:58 »
เป็นเอกฉันท์นะครับ รอเถอะครับ
 แอคคอดครับจะออกแล้ว ส่วนเทียน่าใหม่ผมว่าไม่น่ารอมันนานไปตั้งสิงหา

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 21:11:21 »
วิ่งในตัวเมืองผมคงถอยWaveมาขี่เล่น

พอขึ้นกทม.ผมขึ้นเครืองไปเลย

จขกท.บอกว่า ขับ3เดือน ไม่ขับ3เดือน   ทนรออีกนิดก็3เดือนพอดี แอคคอดใหม่มา ทนรอต่อไปอีกซัก3เดือน น่าจะเทียน่าใหม่มา

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 21:35:04 »
เเนะนำยัังงี้ครับ ไปหาซื้อรถมือสองราคาไม่เเพงเช่น วีออสก่ได้หรืออะไรก่ได้ เเล้วก่รอแอกคอร์ดหรือเทียน่าก่ได้ครับ เเล้วพอมาปู๊บคุนจองเลยได้รถปุ๊บขายปั๊ปแบบงี้ก่ได้นะครับบบ :-X :
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 22:37:21 »
เช่ารถไปก่อนดีมั้ยครับ ช่วงนี้ น่าจะคุ้มค่ากว่าไปซื้อมือสองนะครับ เข้าใจว่าจำเป็นใช้รถแต่ผมก็คิดว่าเราน่าจะมีสิทธิเลือกรถรุ่นใหม่ๆ ใช้ยาวๆไปอีกหลายปีอีกด้วยยกเว้นแต่ว่ารุ่นเก่ามีส่วนลดที่ดึงดูดใจคุ้มค่าคุ้มราคากว่ากัน  ;)

ออฟไลน์ Ahboyd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 22:51:06 »
Volvo S60 ไม่สนเหรอครับ 1.89ล

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 04:01:16 »
รอเถอะครับ วันเวลามันช้าถ้าคุณพี่รอ

แต่ถ้าคุณพี่ไม่รอนะ เผลอแปปๆมันก็ปีแล้ว

รอดู Accord กับ Teana ใหม่ไปเลยครับ ซื้อทีใช้ยาวๆ 5-6 ปีเปลี่ยนโฉม

ออฟไลน์ KATAKUNO25

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 07:35:05 »
เป็นแบบนี้แล้วคงตัดสินใจรอแล้วล่ะครับ ช่วงนี้ขึ้นกทม คงต้องเช่ารถใช้ไปก่อน เพราะก็คงเป็นอย่างที่เพื่อน ๆ บอกว่า ซื้อรุ่นใหม่ใช้ยาว ๆ ไปเลย 4-5 ปี
ถ้า มีนา นี้ accord สวยจริงดีจริงเหมือนที่หลาย ๆ ท่านคาดการณ์ ก็อาจจะรีบจองก่อนเลยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ และความมีน้ำใจของทุกๆท่านครับผม  ;) ;)

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 10:09:18 »
ถ้าเป็นผม ๆ รอครับ เช่าขับไปก่อน เทคโนโลยีใหม่ ๆ มันคุ้มที่จะรอชมครับ  :D

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 10:14:00 »
ซื้อรถไปใช้ไม่ตำกว่า5ปี กับการรออีกแค่5เดือนเพื่อจะได้สิ่งที่ดีกว่า(รุ่น)เก่า ทั้ง ใหม่ สด  ไม่ตกรุ่น ผมว่ารออีกว่า แอคคอร์ด น่าสนมาก

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 13:00:10 »
ไม่รู้ดิความคิดเห็นผมต่างจากคนอื่นนะ ผมเชียร์โฉมนี้เพราะไมเนอร์เชนจ์แล้ว แก้ไขปัญหาในตัวก่อนไมเนอรืหมดแล้ว แถมอัดออฟชั่นมาเต็ม เทียน่าเปิดตัวใหม่(แคมรี่กับแอคคอร์ดก็เป็น จะกั๊กออฟชั่นเหมือนแคมรี่ใหม่ที่หายหมด รถราคาแพงขึ้น ถุงลมน้อยลง แถมโฉมนี้คนใช้เยอะอู่นอกซ่อมได้+หาอะไหล่ง่าย

แต่ทางทีดี ผมจะเอาโฉมนี้+ขอส่วนลดเยอะๆ ซักรวมเป็นเงิน 6-7หมื่นเพราะใกล้ตกรุ่นแล้ว