ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเกี่ยวกับ Battery Vios หน่อยครับ  (อ่าน 7331 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ปรึกษาเกี่ยวกับ Battery Vios หน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 18:48:24 »
พอดีว่า Vios ผม มันเกิดพวงมาลัยหนักๆ ครับ ผมก็เลยเข้าศูนย์ไปให้เขาดู เขาก็บอกว่าแบตน่าจะเสื่อม พวงมาลัย EPS เลยหมุนยาก แล้วก็เอา OBD มาดู Fault พบว่ามัน Bad condition อยู่ ผมก็ยังลังเล เลยเอากลับไปแถวบ้าน ให้ร้านแบตดูให้ เขาบอกแบตน่าจะปกติ

เลยอยากถามว่า ตอนนี้ผมควรทำยังไงต่อครับ หรือว่าลองสุ่มเข้าศูนย์ Toyota อีกสักที่ก่อนดีครับ? ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Kittimasak

• Jr. Member
  • **
Re: ปรึกษาเกี่ยวกับ Battery Vios หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 19:08:20 »
ลองเช็คกำลังไฟแบตดูก่อนครับ ว่ายังเหลือปกติอย่างที่ช่างพูดจิงๆหรือป่าว หรือ

ถ้ามันหนักมากผิกปกติ ก็ลองไปดูที่ระบบพวงมาลัยอ่ะครับ เผื่อจะมีมอเตอร์อะไรที่ใช้ไฟฟ้ามันมีปัญหาก็ได้นะครับ (เดาๆ)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Re: ปรึกษาเกี่ยวกับ Battery Vios หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 19:27:21 »
สตาร์ทรถยาก ไฟตกเวลาคอมแอร์ทำงานมั้ยครับ ถ้ามีก็น่าเกิดจากแบ็ต
แต่ถ้าไม่ใช่แสดงว่า แบ็ตปกติ เพราะแอร๋ใช้ไฟมากที่สุด
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 20:08:44 »
เท่าที่ดู อย่างอื่นปกติดีครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 20:34:56 »
ดูอายุมันด้วยครับ

- ถ้าอายุ 2 ปีแล้ว เปลี่ยนใหม่ไปเลยครับ

- ถ้าอายุแบตอยู่ระหว่าง 1 - 2 ปี อาจจะเป็นไปได้ที่แบตเสื่อมตามอายุ(หรือการเก็บรักษา)
แต่อาจจะมาจากกันขโมย อุปกรณ์อื่นๆที่กินไฟขณะดับเครื่อง

- ถ้าอายุไม่ถึงปี
ดูไดชาร์ต หรืออาจจะมีจุดที่ไฟรั่วครับ

ถึงรถจะสตาร์ตอาทิตย์ล่ะครั้ง ใช้วิธีคาดการณ์แบบนี้ได้ครับ
แต่ถ้า 2 อาทิตย์ครั้ง หรือเดือนล่ะครั้งวิ่งทีนึง คงต้องสตาร์ตเค้าบ่อยๆทุกอาทิตย์

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 21:49:17 »
ระบบไฟฟ้าในรถยนต์เวลาหลังสตาร์ทรถมันไม่ได้มาจากไดชาร์จเหรอครับ....งง ว่าแบตไปช่วยอะไร EPS ขนาดนั้น

ความเห็นส่วนตัีวว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ ลองเข้าศูนย์อื่นดูไหม หรือไปปรึกษาหาช่างที่เก่งๆข้างนอก
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Au

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 09:18:52 »
ลองเข้าศูนย์อื่นดูก่อนดีกว่ามั๊ง

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 10:00:33 »
พวงมาลัยหนักเวลาไหนครับ จอดเฉยๆ หรือว่าหมุนซ้าย-ขวา ขวา-ซ้าย
แล้วเวลาที่มันหนัก ลองปิดแอร์ดูหน่อยครับ ว่ามันเบาขึ้นหรือไม่

เป็นไปได้ครับว่าแบตฯเริ่มเสื่อม    แบตฯเสื่อมมันต้องใช้เครื่องมือเฉพาะนะครับไม่ใช่ แค่มัลติมิเตอร์มาวัดโวลท์ หรือ ใช้เครื่องวัด ถพ. มาวัด

แค่นี้แบตฯเสื่อมๆ ก็สามารถทำให้ค่าแต่งๆ มันออกมาดีได้ครับ 

ถ้าแบตฯอายุเกิน 1 ปีแล้วก็เปลี่ยนได้เลยครับ แบตฯขนาดยิ่งเล็ก ก็ยิ่งเสื่อมไวครับ

แบตฯขนาดเล็กความจุน้อย  เวลาอุปกรณ์ไฟฟ้าต้องการไฟเป็นจำนวนมาก มันจะไม่ค่อยพอครับ  ;)

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 20:55:57 »
เป็นตอนจอดนิ่งครับ ส่วนตอนปิดแอร์ เดี๋ยวขอลองก่อนครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 22:31:05 »
วีออสผมออกตอนปลาย49 มาเปลี่ยนอีกทีเมื่อ กลางปี 55 นี้ครับ

เรื่องแบต ถ้ามันไม่แพงมากนักก้เปลี่ยนเถอะครับ

มันมีแต่ข้อดี