ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดเหมือนผมมั้ยว่า เสียง สตาร์ท รถHonda ทั้งรถยนต์และ มอเตอร์ไซด์ มันดังมาก  (อ่าน 13488 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
สียง สตาร์ท รถHonda ทั้งรถยนต์และ มอเตอร์ไซด์  มันดังมาก   ถ้ามอเตอร์ไซด์ จะเป็นพวก automatic อ่ะครับที่ดัง เช่น scoopy click-i  ประมานนี้ 
ผมว่ามันกลายเป็นเอกลักษณ์  ไปแล้ว 
ปล. เหมือนจะมีคนตั้งไป แล้ว แต่ผม ตั้งเพื่อ ขอควาคิดเห็นครับ :)

ออฟไลน์ panerai

รู้แต่เสียงสตาร์ทของ Jazz กะ City ตลกอ่ะครับ :D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
แต่ถ้าเสียง CB400 ผมชอบมาก ;D

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
มอเตอร์ไซต์ถ้าเป็น Automatic รุ่นใหม่ๆอย่าง Click 125 i ผมว่ามันเงียบขึ้นนะครับ เมื่อเทียบกับรุ่นก่อนๆ(ผมเคยลองขี่ที่นึง แทบไม่ได้ยินเสียงสตาร์ทเลย) ส่วนเกียร์ธรรมดาถ้ารุ่นเก่า ผมว่า Dream เสียงดังกว่า Wave อีก(แต่รุ่นใหม่เสียงพอๆกัน)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ porasit33

click i 125 มีระบบ start-stop เหมือน PCX แล้วน่ะครับ
เสียงเลยจำเป็นต้องเงียบขึ้น

ว่าแต่ บริโอ้ อแมส ไม่ไปยืมมาใส่เหมือนเค้าบ้างเนอะ 55

ออฟไลน์ karn5811

ถ้าเป็น wave พอฟังครับ แต่ คลิก เก่า สกูปปี้ ดังมากกกกกกกก
ส่วนpcx กับ clik 125 i เงียบสุดดๆๆๆๆแบบไม่มีเสียงสตาร์ทเลยยยยยยยยย เวลาสตาร์จะมีแต่เสียงเครื่องดังขึ้นมาเลยยย

ส่วนรถยนต์
ผมว่าเสียงห่วยแต่ jazz กะ city ส่วน civic fd accord crv ผมชอบมากเสียงนุ่มนวลดี เสียงแบบรถผู้ดีอะผมว่า

แต่ civic fb ผมว่าไม่เพราะอะ รู้สึกเสียงมันไม่เพราะเป็นแข็งๆๆๆๆ

ออฟไลน์ AMG GT

ใช่เลยครับ  click ไม่ไอ click-i  scoopy  สตาร์ท ที่ ดังมาก ถ้ายิ่งเก่ายิ่งดังครับ 
แต่ผมว่า civic 3 door  เสียงเหมือนกระบะ เลยอ่ะ5555 ;D

ออฟไลน์ JeansZ

เสียงสตาร์ทของ Jazz Hybrid ตลกและชวนงงมากที่สุดแล้วครับ เพราะแทบจะไม่ได้ยินเสียงสตาร์ทเลย แต่อยู่ๆ บิดกุญแจ เสียงเครื่องยนต์ก็ดังมาโดดๆ เลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ PumpNISMO

Click125i PCX เค้าเอามอเตอร์สตาร์ไปรวมกันตัวปั่นไฟทำให้เสียงเงียบลง(ผมว่ามันไม่มีเสียงเลย) แจ๊สไอบริดผมว่าอาจจะเป็นกรณีเดียวกันก็ได้นะครับ แต่ถ้าตัวอื่นๆนี่เสียงดังจริงครับ

ออฟไลน์ Nioka

honda ไม่ทราบ ทราบแต่ mazda รถอะไรไม่รู้สตาร์ทเอกลักษณ์มากๆ

พวก mz2 mz3 สตาร์ทนี้รู้ทันที่ว่ารถmazda

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
ส่ง Mazda เข้าชิงด้วยได้มั๊ย ยิ่ง 323 Sedan หรือ Astina ใครแอบหนีเที่ยวตอนดึกๆแอบสตร์าทที เมียตื่นมาตีกระบาลแน่นอน

ออฟไลน์ baeyongcai

ที่แน่ๆ เสียง Stat Jazz JP ไม่ตลกเหมือนของตัวบ้านเรา  ;D

ออฟไลน์ mothsan

เผมว่าเสียงสตาร์ท mazda ดูก็อกแก็งมากครับเหมือนพวกเครื่องปั่นไฟ เหมือนเฟืองมันขบกันแล้วเกิดเสียงแปลกๆ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
แปลกแต่จริง...ทำไมผมกลับชอบเสียงสตาร์ทของ honda accord รุ่นไฟท้ายสองก้อนอ่ะครับ
ผมว่าเสียงมันเพราะดีครับ...แล้วก็เป็นเอกลักษณ์เฉพาะของรุ่นนั้นด้วย ชอบมากครับ.

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
รถเก๋งไม่ทราบ แต่มอ'ไซค์ Clik รุ่นแรกๆ สตาร์ททีหมาขี้เซาแถวบ้านสะดุ้งเฮือก!!!!
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ PREM

ขอนอกประเด็นหน่อยฮะ ใครเคยได้ยินเสียงสตาร์ท Mitsubishi Space Wagon บ้าง
เสียงสตาร์ทกลวงมาก เหมือนก้อนเหล็กเด้งอยู่ในถังสังกะสี

กลับเข้าประเด็น เสียงสตาร์ท CRV G4 ไม่ค่อยดังแล้วนะครับ เทียบกะ CRV G2 หรือ Jazz/City เงียบกว่ากันชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2013, 09:58:54 โดย PREM »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ PeckPeck

• Jr. Member
  • **
ผมมี Click รุ่นแรก ขอบอกว่าสตาร์ททีนึงดังมา และดังมากขึ้นเรื่อยๆ
และมันกินน้ำมันได้อลังการมาก

ออฟไลน์ porasit33

ผมมี Click รุ่นแรก ขอบอกว่าสตาร์ททีนึงดังมา และดังมากขึ้นเรื่อยๆ
และมันกินน้ำมันได้อลังการมาก

like เลยครับ อลังกาาาารมากมาย ถ้าไม่ติดว่าขี้เกียจขับแบบเกียร์ มันกระตุก คงไม่ทนขับมันต่อ ห้าๆ

ออฟไลน์ madboy

Jazz ไฮบริด เหมือนมันไม่ได้ใช้มอเตอร์สตาร์ทเหมือนตัวปกติ หรือปล่าวครับ มันเงียบเกินกว่าที่จะเป็นไดสตาร์ทธรรมดาๆที่เราใช้กันหลากหลาย  :o

ออฟไลน์ Tan Int

Wave ผมสตาร์ทยังเบานะครับ เสียแค่เกียร์วืดบ่อยมาก.......
Scoopy-i เห็นเพื่อนสตาร์ท ดังไปสามโลก  ;D
และ CR-V G1 AT ของน้า ทำให้ผมเห็นด้วยเลยครับ สตาร์ทแรกๆมันดังมากกกกกกกก........

Honda ที่ยังใหม่ๆ(รถยนต์)ก็เงียบพอสมควรครับ
ไปนั่ง City ZX ตอนยังใหม่ เงียบจนนึกว่าเครื่องดับทีเดียว
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ kan.kom

ผมว่า อยู่ที่รุ่นปีที่ผลิต ขนาดเครื่องยนต์ แล้วก็อายุการใช้งานครับ
รถรุ่นใหม่ที่เพิ่งออกรถมา สตาร์ทแล้วแทบไม่ได้ยินเสียงเครื่องยนต์เข้ามาถึงห้องโดยสารเลย
ต้องจับอาการสั่น กับรอบเครื่องถึงจะรู้

แต่ถ้าเครื่องดีเซลจะรุ่นไหนยี่ห้อไหนก็ดัง เพียงแต่รุ่นใหม่ๆของค่ายฝั่งยุโรป จะเบากว่าเดิมเยอะหน่อย

ออฟไลน์ karn5811

เผมว่าเสียงสตาร์ท mazda ดูก็อกแก็งมากครับเหมือนพวกเครื่องปั่นไฟ เหมือนเฟืองมันขบกันแล้วเกิดเสียงแปลกๆ
+1 เห็นด้วยอย่างแรงคับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

ออฟไลน์ mothsan

mazda 3 2012 เสียงตลกมากกก
ใช้ครับเสียงมันขัดกับอารมณ์ zoom zoom มากครับ
เหมือนเอาประแจลากไปตามรั้วสังกะสีของแคมป์ก่อสร้างเลยครับ

ส่วนพวก hybrid  ทั้งหลายไดสตาร์ทจะเป็น สเปคพิเศษที่กินไฟน้อยมากๆครับ ทำงานได้เร็ว และต้องเงียบมากๆครับ
รอบอายุการใช้งาน จะมากว่าแบบปกติ 4-5 เท่าครับ ราคาก็แพงกว่ามากๆ คนใช้ hybrid ทำใจไว้ได้เลย
ยังมีอีกหลายชิ้นส่วน เช่น  คอมเพรสเซอร์แอร์ ตู้แอร์ ระบบไฟทุกอย่างครับ ถึงแม้มันจะไม่เกี่ยวกับระบบ hybrid โดยตรงก็ตาม
เตรียมใจจ่ายมากกว่าปกติเกิน 2 เท่าไดัเลยครับ
เวลาซืัอ hybrid ไม่ใช้มีแค่แบตเตอร์รี่นะครับ มีอีกเยอะ