ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง"ถ้า"หากจะขาย Freed SE อายุไม่กี่เดือนตอนนี้หน่อยครับ  (อ่าน 6439 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
เพื่อนที่ทำงานกำลังต้องการขาย Freed SE (ตัวถูกสุด) ราคาป้ายแดง 839000 บาท แต่ผมปรามๆไว้ว่า รถอายุน้อยๆแบบนี้ขายแล้วไม่คุ้มค่าเงินที่เสียไปนะ เหตุผลที่เค้าอยากขายคือ ซื้อมาแล้วไม่ชอบครับ เลยจะขายทิ้ง

อยากรู้ว่า รถที่อายุยังน้อยๆอยู่ (เพิ่งรับรถมาเดือนธันวาที่ผ่านมา) วิ่งไปยังไม่เยอะ (รู้สึกว่าน่าจะไม่เกิน 2 พันกม.) แบบนี้ ถ้าสมมติจะขายต่อกันจริงๆ

1. หากคุณเป็นคนขาย คุณจะตั้งราคาเท่าไหร่ เพราะอะไร
2. หากคุณเป็นคนซื้อ คุณพร้อมจะซื้อที่ีราึคาเท่าไหร่ เพราะอะไร

อย่างไรก็ตาม ผมบอกเค้าแล้วว่าทนๆใช้มันไปก่อนไหม แล้วสักปีสองปีค่อยขายก็ได้ เงินที่หายไปมันดูจะคุ้มค่ามากกว่า เลยอยากทราบราคาของมันครับ เพราะเสิชแล้วยังไม่เห็นมีคนขาย Freed ที่เป็นเงื่อนไขแบบเพื่อนผม (อายุน้อยๆ รุ่นถูกสุด)

ปล. ไม่ทราบว่าผิดกฎหรือผิดห้องหรือเปล่า ถ้ายังไงตักเตือนได้นะครับ แต่เท่าที่ทราบมาคิดว่าน่าจะุูุถูกนะ  :P
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
โดยส่วนตัว ให้ไม่เกิน 700,000 อ่ะ แต่ราคาตลาดรอท่านอื่นมาตอบแล้วกันค่ะ  :-*

ถามว่าทำไม ก็รถมันไม่ออกจาก 0 บอกตามตรงว่า ถ้าไม่ใช่คนสนิทรู้ประวัติรถจริง ๆ ก็ประมาณที่ให้นั่นแหละค่ะ อาจจะดูโหด ๆ แต่รถมันสมชื่อจริง ๆ
Merc Addicted

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
ตกเป็นแสนเลยมั้งทนใช้สัก2-3ปี ค่อยขาย

โดยส่วนตัว ให้ไม่เกิน 700,000 อ่ะ แต่ราคาตลาดรอท่านอื่นมาตอบแล้วกันค่ะ  :-*

ถามว่าทำไม ก็รถมันไม่ออกจาก 0 บอกตามตรงว่า ถ้าไม่ใช่คนสนิทรู้ประวัติรถจริง ๆ ก็ประมาณที่ให้นั่นแหละค่ะ อาจจะดูโหด ๆ แต่รถมันสมชื่อจริง ๆ

ผมกะไว้เท่านั้นจริงๆเหมือนกันครับ บอกเค้าแล้วว่ายกเว้นขายให้คนรู้จักกันที่รู้ประวัติรถจริงจัง ก็อาจจะได้มากกว่านั้นหน่อย ตอนแรกบอกไปก็เหมือนตกใจไปเลย  :P
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

ออฟไลน์ thanaphon_tik

• Newbie
  • *
 8) ผมขออนุญาตออกความเห็นแบบรวมๆ ตามความคิดผมละกันนะครับ

เวลาเราจะขายรถ... โดยมากก็จะอิงราคากลางไว้ก่อน ยกตัวอย่างเช่น ดูจากเวปรถมือสองทั่วๆ ไป ซึ่งหมายถึง เวปที่ลงประกาศขายโดยเต๊นท์เอง, เวปที่ลงประกาศขายโดยเจ้าของรถเอง

ราคาของรถที่จะขายนั้น ใครๆ ก็อยากขายในราคาที่มากที่สุด ทำนองเดียวกันคนซื้อก็อยากได้ราคารถที่ถูกสุด คุ้มค่าสุด
แบบนี้ก็เจอกันครึ่งทางครับ ... หาข้อมูลอิงราคากลางของรถ... ไม่งั้น ตั้งราคาแบบที่อยากขายได้ราคามาก แต่กลับไม่มีคนติดต่อมาซื้อเลย... จริงไหมครับ

ราคาที่ขายตามเวปที่ลงโดยเต๊นท์เอง... เข้าใจว่า เขาซื้อมาราคาหนึ่ง มาเสียค่าจอด ค่าดำเนินการ ค่าจิปาถะ... ทุกอย่างต้องบวกเพิ่มราคาเข้าไป กลายเป็นราคาที่ขายโดยเต๊นท์

ราคาที่ขายโดยเจ้าของรถเอง... ส่วนมาก ผมเห็นไปเทียบกับราคาเต๊นท์ประกาศขาย... แต่อาจลดราคาหน่อย และที่สำคัญต้องเผื่อราคาคนซื้อเขาต่อราคาลงอีกด้วยครับ.... (คนซื้อนี้ เป็นไปได้ทั้งหน้าม้าจากเต๊นท์มาหารถเข้า และคนซื้อไปใช้เองนะครับ)

ท้ายนี้...  เข้าข้างราคาในใจเราอย่างเดียวไม่ได้ครับ... ไม่งั้นไม่มีใครซื้อหรอก... ลองไปขายที่เต๊นท์ให้ตีราคาสิครับ... หาเรื่องกดราคาจนได้ เซ็งจิต เพราะรถมือสองก็คือมือสอง... จะใช้นานไม่นาน ราคาที่หายไป มันก็เข้าเนื้อขาดทุนอยู่ดีครับ... มากหรือน้อยก็อีกเรื่อง

โชคดีครับผม
 ;D

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
ถ้าคิดเรื่องความคุ้ม ยังไงก็ได้ไม่คุ้ม ซื้อมา1นาทีก็กลายเป็นรถมือสองแล้ว ราคาก็ตกไปทันที่ ความคุ้มค่าจะมีก็ต่อเมื่อยิ่งใช้นาน

อยากรู้เหตุผลจังว่าทำไมถึงไม่ชอบหละครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ขับป้ายแดงลงจาก 0 กลับบ้าน ก็กลายเป็นรถมือ 2ไปแล้ว

8) ผมขออนุญาตออกความเห็นแบบรวมๆ ตามความคิดผมละกันนะครับ

เวลาเราจะขายรถ... โดยมากก็จะอิงราคากลางไว้ก่อน ยกตัวอย่างเช่น ดูจากเวปรถมือสองทั่วๆ ไป ซึ่งหมายถึง เวปที่ลงประกาศขายโดยเต๊นท์เอง, เวปที่ลงประกาศขายโดยเจ้าของรถเอง

ราคาของรถที่จะขายนั้น ใครๆ ก็อยากขายในราคาที่มากที่สุด ทำนองเดียวกันคนซื้อก็อยากได้ราคารถที่ถูกสุด คุ้มค่าสุด
แบบนี้ก็เจอกันครึ่งทางครับ ... หาข้อมูลอิงราคากลางของรถ... ไม่งั้น ตั้งราคาแบบที่อยากขายได้ราคามาก แต่กลับไม่มีคนติดต่อมาซื้อเลย... จริงไหมครับ

ราคาที่ขายตามเวปที่ลงโดยเต๊นท์เอง... เข้าใจว่า เขาซื้อมาราคาหนึ่ง มาเสียค่าจอด ค่าดำเนินการ ค่าจิปาถะ... ทุกอย่างต้องบวกเพิ่มราคาเข้าไป กลายเป็นราคาที่ขายโดยเต๊นท์

ราคาที่ขายโดยเจ้าของรถเอง... ส่วนมาก ผมเห็นไปเทียบกับราคาเต๊นท์ประกาศขาย... แต่อาจลดราคาหน่อย และที่สำคัญต้องเผื่อราคาคนซื้อเขาต่อราคาลงอีกด้วยครับ.... (คนซื้อนี้ เป็นไปได้ทั้งหน้าม้าจากเต๊นท์มาหารถเข้า และคนซื้อไปใช้เองนะครับ)

ท้ายนี้...  เข้าข้างราคาในใจเราอย่างเดียวไม่ได้ครับ... ไม่งั้นไม่มีใครซื้อหรอก... ลองไปขายที่เต๊นท์ให้ตีราคาสิครับ... หาเรื่องกดราคาจนได้ เซ็งจิต เพราะรถมือสองก็คือมือสอง... จะใช้นานไม่นาน ราคาที่หายไป มันก็เข้าเนื้อขาดทุนอยู่ดีครับ... มากหรือน้อยก็อีกเรื่อง

โชคดีครับผม
 ;D

ใช่ครับอันนี้ผมก็มักจะทำแบบนี้เวลามีเพื่อนมาปรึกษา เพียงแต่ว่า รุ่นนี้ คันนี้ มันดันไม่มีราคาตัวอย่างให้ดู แต่ผมเปิดดูรถปี 2011 เห็นขาย 675000 ก็พอรู้แล้วหละว่าอย่างมากจริงๆ 700,000 อาจเกินได้นิดหน่อย ถ้าขายเอง แต่ก็บอกเค้าเผื่อไว้ที่ 780000 ถ้าคนที่ซื้อรู้ประวัติคันนี้ดีว่ามันไม่ได้มีอะไรไม่ดี แค่ไม่ชอบเฉยๆ

ถ้าคิดเรื่องความคุ้ม ยังไงก็ได้ไม่คุ้ม ซื้อมา1นาทีก็กลายเป็นรถมือสองแล้ว ราคาก็ตกไปทันที่ ความคุ้มค่าจะมีก็ต่อเมื่อยิ่งใช้นาน

อยากรู้เหตุผลจังว่าทำไมถึงไม่ชอบหละครับ

เขาบอกว่าแม่ไปซื้อมา แล้วพอมาใช้ ปราำกฎว่าันั่งกันแค่ 1-2 คน อัตราเร่งอืด (เพราะเค้าัขับแอคคอร์ด G8 2.0 มาก่อน) และแข็งกระด้าง เบาะนั่งเมื่อยตูดมาก  :D ว่างั้นนะครับ

ออฟไลน์ thanaphon_tik

• Newbie
  • *

โชคดีครับผม
 ;D

ใช่ครับอันนี้ผมก็มักจะทำแบบนี้เวลามีเพื่อนมาปรึกษา เพียงแต่ว่า รุ่นนี้ คันนี้ มันดันไม่มีราคาตัวอย่างให้ดู แต่ผมเปิดดูรถปี 2011 เห็นขาย 675000 ก็พอรู้แล้วหละว่าอย่างมากจริงๆ 700,000 อาจเกินได้นิดหน่อย ถ้าขายเอง แต่ก็บอกเค้าเผื่อไว้ที่ 780000 ถ้าคนที่ซื้อรู้ประวัติคันนี้ดีว่ามันไม่ได้มีอะไรไม่ดี แค่ไม่ชอบเฉยๆ

มีหลายเวปครับ... ลองดูในอากู๋ แล้วค้นหาเวปรถมือสองดู (บอกชื่อเด๋วกลายเป็นโฆษณาเวปไปครับ)
รุ่นนี้ ผมเข้าใจว่า ไม่ใช่ตัว minor change แต่เจ้าของรถ ได้ปีที่ใหม่ ผลิตมาขาย อาจจะบวกกับโปรฯ ยั่วใจอีกหลายอย่าง ซึ่งแตกต่างกับตัว minor change ซึ่งของแถม และโปรฯ ยังน้อยอยู่
ลองหาเปเรื่อยๆ ครับ...หากเจ้าของอยากขายจริง ก็โพสประกาศไว้หลายๆ ที่ เด๋วก็มีคนสนใจติดต่อมาเองแหล่ะครับ
ขอให้ได้ราคาขายที่โดนใจนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รับรองว่าไม่ได้ขายแน่ๆ  ;) ;) ;)

ถ้าซื้อผ่อนแล้วขายได้ 700,000 ไม่ใช่แค่ขาดทุน 139,000 นะครับแต่มากกว่านั้นจากดอกเบี้ยที่เค้าลดให้ประมาณครึ่งนึงแต่ถ้าแบบนี้ขายดาวน์ผ่อนต่อจะเป็นตัวเลือกที่เจ็บน้อยกว่าแต่เพิ่งผ่อนได้ไม่ถึง 2 เดือนปกติต้องให้ครบปีก่อนหรือจะจ่ายล่วงหน้าก็ได้วิธีขายก็ดาวน์มาเท่าไหร่ก็ได้ราวๆครึ่งนึง เช่นดาวน์มา 2 แสนก็คงได้ราวๆ 1 แสนลองคำนวณแล้วตั้งขายทั้งสองแบบดู

ถ้าซื้อสดมาแล้วจะขาย 700,000 ก็ยังยากหน่อยเลยเพราะถ้าผมเป็นคนซื้อถ้าซื้อแล้วไปจัดไฟแนนท์ต่อผมเอาป้ายแดงดีกว่า ในฐานะคนซื้อผมยินดีซื้อแบบซื้อดาวน์เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อดีกว่า ดีที่สุดก็ถามคนรอบตัวก่อนครับ

ราคากลางจากธนชาติครับ

http://www.thanachartbluebook.com/search.asp
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

promt

• บุคคลทั่วไป
ถ้าสด

ปกติ ปีแรก หักค่าเสื่อมไป 20% ถ้าไม่ใช่รถตลาด

แต่ใช้มาแค่ 2 เดือน ยังเป็นป้ายแดงอยู่ใช่ไหมครับ หักเป็น 10% ป้ายแดงขายออกง่าย

ดังนั้นราคาจะอยู่ที่ 839,000-83,900 = 755,100 บาท

ถ้าติดไฟแนนซ์ ได้เงินดาวน์คืนมาสัก 75% ครับ

ถ้าสด

ปกติ ปีแรก หักค่าเสื่อมไป 20% ถ้าไม่ใช่รถตลาด

แต่ใช้มาแค่ 2 เดือน ยังเป็นป้ายแดงอยู่ใช่ไหมครับ หักเป็น 10% ป้ายแดงขายออกง่าย

ดังนั้นราคาจะอยู่ที่ 839,000-83,900 = 755,100 บาท

ถ้าติดไฟแนนซ์ ได้เงินดาวน์คืนมาสัก 75% ครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองถามเค้าดูครับผม

รถรุ่นนี้เป็นไมเนอร์เชนจ์แล้วครับ น่าจะซื้อสดมา

ออฟไลน์ madboy

เคยถามผู้ที่เค้ามารับตีราคารถที่ศูนย์ฮอนด้าครับ เค้าบอกมาว่า ขับออกจากโชว์รูมราคาก็หายไปแล้ว 20%  :'(

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าใหม่มากๆ ก้คงได้ 7 แสนนิดๆครับ 780,000 ท่าจะยาก

ออฟไลน์ limpbiz

• Newbie
  • *
เจ็บตัวน้อยสุดก็ต้องขายดาวน์อ่ะครับ มีพี่ที่รู้จักซื้อเงินสด  Camry 2.5 โฉมปัจจุบัน

เพิ่งวิ่งได้ 600 โลนิดๆ แต่กลับขายทิ้งซะงั้น มีคนมาสนใจ แต่ซื้อสดไม่ไหว

ต้องให้กลับมาทำเรื่อง finance (ทำเรื่องเป็นรถใหม่) แล้วขายดาวน์

เพราะถ้าเป็น finance รถมือ 2 ดอกเบี้ยโหดมากครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อย่าลืมว่า คนที่มาซื้อต่อ ถ้าซื้อสด ก็ดีไป แต่ถ้าซื้อผ่อน เค้าโดน VAT 7% นะครับ

ไหนจะดอกเบี้ยรถมือสองอีก ที่แพงกว่ามือหนึ่ง

ตั้งสูง ระวังคนหันไปซื้อมือหนึ่งกันนะครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ ผมจะก็อบลิ้งให้เค้าดูอีกทีแล้วกันครับ :) เพื่อประกอบการตัดสินใจของเค้า  ;)

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
ผมว่าถ้าจะขายก็ต้องรีบขายนะครับ เพราะอีกไม่นานได้เห็น ECO CAR ที่โดนยึด ออกตลาดมาจะยิ่ง ขายยากไปกันใหญ่
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ