ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องประกันสุขภาพ ที่ไหนดีสุด  (อ่าน 25855 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ขอปรึกษาเรื่องประกันสุขภาพครับ
คิดว่าที่ไหนจะดีสุด

และรับประกันแบบยาว ๆ  จ่ายเบี้ยตลอดจะดีกว่าระยะ 5-10 ปีหรือเปล่าครับ

เพราะตอนนี้ไม่ได้จ่ายประกันสังคมแล้ว

เห็นบางคนบอกว่าทำประกันภัย แล้วแพคเสริมประกันสุขภาพด้วยจะดีกว่า

คิดว่ายังไงดี?

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: ขอปรึกษาเรื่องประกันสุขภาพ ที่ไหนดีสุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 13:54:02 »
ตอนนี้แนะนำ ต่อประกันสังคมดีกว่าครับ

เลือกรพ. ที่เข้าได้สะดวก และให้บริการพอใจครับ

ตอนนี้สิทธิรักษา ประกันสังคมหลายๆอย่าง ดีกว่าราชการแล้ว

เพราะตอนนี้มีการจำกัด ยานอกบัญชีในสิทธิ ข้าราชการเยอะมาก

และการตรวจรักษาประกันสังคม ไม่ยุ่งยาก แค่มีบัตรประกันสังคมก็พอ

เดินเข้าเดินออกแทบไม่ต้องเสียเงินเลย(เพราะจ่ายรายเดือนไปแล้ว)

ส่วนเรื่องประกันชีวิต + ค่ารักษา

ค่อนข้างยุ่งยากเนื่องจากต้องสำรองจ่ายก่อน(แล้วแต่ว่าทำแบบไหน) แล้วต้องนำไปเบิกคืน

แถมแพทย์ที่ดูแลต้องมานั่งเซนต์ใบเบิกประกัน (บางที่เก็บค่าเขียนใบด้วย) เวลาคนไข้เยอะ ไม่สะดวกเลยครับ

แนะนำทำประกันชีวิตแยกต่างหากครับ

ผมตรวจประกันสังคม รพ.สมุทรสาครครับ แนะนำจากประสบการณ์ที่ทำงานอยู่ทุกวันครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
Re: ขอปรึกษาเรื่องประกันสุขภาพ ที่ไหนดีสุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 14:22:18 »
เดี๋ยวนี้โรงพยบาลดีๆ ดังๆ มีคุณภาพหน่อย จะไม่ค่อยรับประกันสังคมแล้วครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 14:31:38 »

เห็นบางคนบอกว่าทำประกันภัย แล้วแพคเสริมประกันสุขภาพด้วยจะดีกว่า

ประกันภัยมีแพคประกันสุขภาพด้วยหรือครับ เห็นแต่ประกันชีวิต +แพคประกันภัย +แพคประกันสุขภาพ

ปกติผมก็ทำทั้ง 3 อย่างครับ และจ่ายประกันสังคมอีก 1 ต่อ

แต่ที่เอามาลดหย่อนภาษีได้มีแต่ประกันชีวิตครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 15:02:11 »
ตอนนี้แนะนำ ต่อประกันสังคมดีกว่าครับ

เลือกรพ. ที่เข้าได้สะดวก และให้บริการพอใจครับ

ตอนนี้สิทธิรักษา ประกันสังคมหลายๆอย่าง ดีกว่าราชการแล้ว

เพราะตอนนี้มีการจำกัด ยานอกบัญชีในสิทธิ ข้าราชการเยอะมาก

และการตรวจรักษาประกันสังคม ไม่ยุ่งยาก แค่มีบัตรประกันสังคมก็พอ

เดินเข้าเดินออกแทบไม่ต้องเสียเงินเลย(เพราะจ่ายรายเดือนไปแล้ว)

ส่วนเรื่องประกันชีวิต + ค่ารักษา

ค่อนข้างยุ่งยากเนื่องจากต้องสำรองจ่ายก่อน(แล้วแต่ว่าทำแบบไหน) แล้วต้องนำไปเบิกคืน

แถมแพทย์ที่ดูแลต้องมานั่งเซนต์ใบเบิกประกัน (บางที่เก็บค่าเขียนใบด้วย) เวลาคนไข้เยอะ ไม่สะดวกเลยครับ

แนะนำทำประกันชีวิตแยกต่างหากครับ

ผมตรวจประกันสังคม รพ.สมุทรสาครครับ แนะนำจากประสบการณ์ที่ทำงานอยู่ทุกวันครับ ;D ;D ;D

ประกันสังคมขาดเกิน 6 เดือนแล้ว

ทำให้ขาดสิทธิ์ตรงนี้ไป เลยทำได้แต่ประกันสำหรับผู้ทำงานไม่ประจำแทน
ก็ไม่น่าจะครอบคลุมกับการรักษาสุขภาพนะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 15:37:24 »
ผมก็ทำประกันแบบเงินออม มีพ่วงประกันสุขภาพด้วย + ประกันอุบัติเหตุ จ่ายเป็นรายปี

ส่วนตัวผมว่าของ aia ยังไงก็เคลมง่ายกว่านะครับ ในกรณีแอดมิทนะ ไม่ต้องสำรองจ่ายก่อน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 16:09:50 »
ผมไม่ได้มีประสบการณ์ทำประกันสุขภาพนะครับ

ผมมองว่าทำแบบปี ต่อปีดีกว่าครับ เกิดเราไม่ถูกใจ หรือเครมยาก เราก็เปลี่ยนได้ง่าย
เพราะฟังจากคนที่ทำ หลายที่โฆษณาเบิกได้โน่นนี่นั่น พอเบิกจริงยากและลำบาก
แบบจ่ายยาวๆ ผมว่าผูกมัดมากไปหน่อยครับ

ส่วนที่ไหนดีไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ถ้าจะทำจริงๆคงเลือกบริษัทใหญ่ๆมากกว่าครับ คงมีแค่ 2 เจ้าเท่านั้นมั้งครับ

จุดสำคัญอีกจุด คือ รายชื่อโรงพยาบาล สำหรับผู้ป่วยในและนอกครับ ต้องดูว่าเราอยากเข้าที่ไหนครับ
แต่ละที คุณภาพ ความเชี่ยวชาญ และการบริการไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 07:31:09 »
ประกันสังคมมีแบบสำหรับผู้ประกอบอาชีพอิสระแล้วครับ
คิือ ไม่ต้องเป็นพนักงานบริษทก็ทำได้ ชาวไร่ ชาวสวน ทำได้หมดครับ
รู้สึกจะเรียกว่า การประกันตนแบบมาตรา 39 มั้ง(ถ้าจำไมผิด)  ;D

ออฟไลน์ gutamarata

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 21:10:51 »
ผมก็ทำประกันแบบเงินออม มีพ่วงประกันสุขภาพด้วย + ประกันอุบัติเหตุ จ่ายเป็นรายปี

ส่วนตัวผมว่าของ aia ยังไงก็เคลมง่ายกว่านะครับ ในกรณีแอดมิทนะ ไม่ต้องสำรองจ่ายก่อน

ขอเสริมนะครับ กรณีที่ไม่ต้องสำรองจ่ายก่อน จะเป็น รพ.ที่ได้มีการประสานงานกับทางบริษัทประกันนั้นๆอยู่แล้ว

แต่ถ้าไม่มีการประสานงานกับระหว่าง รพ.กับทางบริษัท การเข้าแอดมิทก็จะทำการสำรองจ่ายเงินไปก่อนแล้วค่อยมาทำเรื่องเคลมทีหลังครับ  :)