ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องติมฟิล์ม2ชั้นครับ  (อ่าน 12225 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
เรื่องติมฟิล์ม2ชั้นครับ
« เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 17:47:52 »
คือผมติดฟิล์ม 3m clystralline
3บานหน้า c70 (สว่าง70%) ส่วน3บานที่เหลือ c40(สว่าง40%)
ซึ่งตอบโจทย์เรื่องการป้องกันความร้อนได้ดีที่สุด(ของรุ่นท็อปยี่ห้อ3m)

แต่ในแง่ของความเป็นส่วนตัวต้องการให้3บานหลังมืดกว่านี้ครับ
อยากได้มืดสัก80% คนมองนอกรถด้านข้างแล้วไม่เห็นผู้โดยสารครับ
ซึ่งเคยเห็นเว็ปที่รับติดฟิล์มเค้ามีการเขียนบอกว่าติดฟิล์ม2ชั้นได้
เลยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1.ติดฟิล์ม2ชั้น จะมีผลกระทบ(อยู่ในเกณฑ์ที่ทำให้เกิดอันตราย)
ในเรื่องการขับขี่จากการหักเหของแสงหรือไม่ครับ โดยมีเงื่อนไขดังนี้ครับ
   1.1)เป็นฟิล์มยี่ห้อเดียวกัน สเป็คความเข้มในการกรองแสงเท่ากัน
   1.2) ต่างจากข้อ1.1) ตรงที่ความเข้มในการกรองแสงไม่เท่ากัน
ซึ่งทั่ง2กรณี ไม่นับผลจากฝีมือช่างในการติด

ส่วนตัวผมคิดว่าข้อ 1.1) ไม่น่าจะกระทบ???
เลยอยากได้ข้อคิดเห็นจากเพื่อนๆและผู้ใช้จริงก่อนครับ ถ้าไม่มีข้อมูลที่ชัดเจนคงไม่ทำครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2013, 18:23:55 โดย oatkaru »
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ shando

Re: เรื่องติมฟิล์ม2ชั้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 17:55:55 »
ผมติดfx20ทับc70ไม่มีปัญหาใดๆครับ แต่บานหน้าติดทับไม่ได้ครับ
แต่บานข้างมืดยังไง ถ้าบานหน้ายังใสคนข้างนอกก้พอมองเห็นได้นะครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 22:18:00 »
ผมเพิ่งติดทับมาครับ Captiva
เดิม V Cool Preimium Package มีปัญหาเดียวกันคือใสไป
ผมเลยไปติดชั้นที่2 มาใช้ 3Mสีดำ หน้า40  ข้าง60
ไม่มีปัญหาใดๆ เย็นสบายมากๆ สีก็ทึบกำลังดีครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 07:13:53 »
ผมติดfx20ทับc70ไม่มีปัญหาใดๆครับ แต่บานหน้าติดทับไม่ได้ครับ
แต่บานข้างมืดยังไง ถ้าบานหน้ายังใสคนข้างนอกก้พอมองเห็นได้นะครับ

ครับ 3 บานหน้ายังต้องการใสเหมือนเดิมเพราะผมสายตาตอนกลางคืนไม่ไหวแล้วครับ
อายุยังไม่ถึง30 แต่กลางคืนขับรถเป็นคุณปู่ :'(

คืออย่างน้อยๆ3บานหลัง ถ้ามองผ่านๆแล้วไม่เห็นผู้โดยสารก็น่าจะปลอดภัยขึ้น นิดนึง
เพราะเป็นห่วงแฟนตอนขับรถคนเดียวครับ
ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 07:20:23 »
ผมเพิ่งติดทับมาครับ Captiva
เดิม V Cool Preimium Package มีปัญหาเดียวกันคือใสไป
ผมเลยไปติดชั้นที่2 มาใช้ 3Mสีดำ หน้า40  ข้าง60
ไม่มีปัญหาใดๆ เย็นสบายมากๆ สีก็ทึบกำลังดีครับ
ใช้ต่างยี่ห้อต่างความเข้มในการกรองแสง ก็ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ
คือผมคิดว่าสิ่งที่ผมกังวลคือความหนาของเนื้อฟิล์มจะมากพอให้เกิดการหักเหแสง
แล้วหลอกสายตา จนทำให้อาจเกิดอันตรายได้หรือเปล่านะครับ
(แต่จริงๆแล้ว3บานหลังก็มีส่วนในการขับขี่น้อย ยกเว้นกระจกหลัง แต่ก็ไม่ได้ยึดในการมอง
แต่ก็มีส่วนในการตัดสินใจในการขับขี่ ถึงแม้จะเล็กน้อยมากก็ตามนะครับ)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 07:28:27 »
ถ้าเกิดว่าได้ไปติด3บานหลังเป็นชั้นที่2 จริง
เพื่อนๆช่วยผมคิดหน่อยนะครับว่าคำนวณคร่าวๆแบบนี้ถูกไหม
เดิมใช้ 3M clystralline c40(มืด60% แสงส่องผ่าน40%)
ชั้นที่2อาจจะใช้รุ่น smart serie ถูกหน่อยเซฟเงิน :)ตัวความเข้ม(มืด60% สว่าง40%)
การกรองแสงในชั้นที่2 ก็จะเป็น 40(ความสว่างที่ผ่านจากการกรองชั้นแรก)*60%=24%
คือได้แสงส่องผ่าน 24 % และมืดประมาณ 76%
ซึ่งใกล้เคียวกับที่ต้องการคือมืดประมาณ 80%

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 09:38:30 »
ประกันฟิล์มน่าจะไม่มีนะครับการติดสองชั้นทับกันอ่ะครับ
ถ้าเป็นรถยุโรปฟิล์มอาจเป็นรอยได้จากการเลื่อนขึ้นลง(กระจกหนา)

ออฟไลน์ pca

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 10:25:51 »
ผมทำฟิล์มอยู่ครับ
ติดชั้นที่สองถ้าติดแล้วบังเอิญมีปัญหาอะไรก็แล้วแต่ แล้วต้องลอกชั้นที่สองออก บางทีชั้นแรกจะเสียหายไปด้วยนะครับ
เรื่องการหักเหแสง ยังไม่เคยเจอครับ ไม่ว่าจะต่างยี่ห้อกัน
เคยเจอแต่ว่ามันจะ ขุ่น ขึ้นมากกว่าครับ