ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องความคุ้มค่ากับการใช้รถแก๊สหน่อยค่ะ  (อ่าน 6885 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีค่ะ
จริงๆก็ยังไม่มีรถติดแก๊สเป็นของตัวเองนะคะ แต่อยากหาข้อมูลไว้ค่ะ
คือ ถ้าซื้อรถเก๋งมาแล้วติดแก๊ส LPG ใช้เลย กับซื้อมาแล้วก็ใช้น้ำมันเหมือนเดิม
ใช้รถประมาณ 5-6 ปี วิ่งปกติ คือ ขับมาทำงานขับเล่น วันละไม่น่าจัเกิน 20 กิโล
แล้วขับเที่ยวบ้างในบางโอกาส
ท่านสมาชิกคิดว่า เมื่อรวมค่าทุกอย่างแล้ว (รวมขายต่อด้วย) คันใหนคุ้มกว่ากันคะ
แล้วถ้าคิดเป็นเงินด้วยจะคุ้มกว่ากันเยอะมั้ย

ขอบพระคุณในทุกความเห็นค่ะ

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
สูตรสำเร็จของผมนะ
ถ้าใช้งานเฉลี่ย 100 กม/วัน
หรือ หมดค่าน้ำมันเฉลี่ย มากกว่า7 พันบาท / เดือน
อย่างนี้ น่าติดตั้งแต่ออกรถมาใหม่ๆ

กรณีของคุณkris-lack  ถ้าใช้งานเกิน 5 ปีแน่นอน
การไม่ติดแก๊ส  น่าจะคุ้มกว่าในระยะโดยรวม

ออฟไลน์ udis

ไม่คุ้มแน่นอนครับ ถ้า 1 วัน ใช้รถไม่เกิน 20 กิโลเมตร

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
ใช้แค่นั้นไม่ต้องติดครับ ไม่ต้องคิดมาก เติมน้ำมันอย่างเดียวโลด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อย่างน้อยๆค่าน้ำมันควรเกินเดือนละ 4,000 นะครับ (จริงๆควรมากกว่า 6,000) เพราะประหยัดตอนเติมได้ก็จริงแต่จะมีต้นทุนอย่างอื่นแฝงอยู่ด้วย อาทิ ค่าติดตั้งประมาณ 30,000 ค่าบำรุงรักษาที่เพิ่มขึ้น ค่าอะไหล่บางชิ้นส่วนที่เช่น ลูกยาง ช่วงล่าง ยางเพราะแบกน้ำหนักมากขึ้น เครื่องยนต์ทำงานหนักขึ้น ร้อนขึ้นเท่ากับว่าสึกหรอเร็วขึ้น อีกทั้งตอนขายก็ราคาตกเต็มที่ก็พอๆกับไม่ติด กรณีของคุณซื้อคันที่ประหยัดน้ำมันไว้ก่อนดีกว่าใช้ไม่เยอะเอาที่เติม E85 ได้ด้วยถ้ามีปั๊มเติมราคาต่อระยะทางก็เกือบเท่าแก๊สหน่ะแหละ

หลายคนนิยมเอารถเก่ามาติดกันซะเยอะเพราะไม่ห่วงเรื่องโทรมเร็วหรือราคาตกอีกแล้ว แต่ถ้าเป็นผมใช้งานเยอะจะติดคันที่พอใจที่สุดเพราะถ้าติดก็คือใช้รถเยอะแน่ๆเลยเอาที่ชอบไปเลยไม่อยากทนขับคันที่ไม่ชอบแต่ต้องขับเพราะประหยัดส่วนคันที่ชอบก็จอดไว้ดู
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ซื้อรถที่เติมE85ดีกว่าครับ ใช้น้อยขนาดนี้ มีCIVIC, ALTIS 1.8L, LANCER EX 1.8L

promt

• บุคคลทั่วไป
ใช้รถเดือนละ 20 *30 = 600 กม.
1 ปีก็ 12*600 = 7,200 กม.

ไปเที่ยว ปีละครั้ง 2,000 กม.

สรุป 1 ปีใช้รถไป 9,200 กม.

ปรับเป็นเลขกลมๆ เป็นปีละ 10,000 กม.

5 ปี ก็ใช้รถไป 50,000 กม.

แค่นี้อย่าไปติดแก๊สเลยครับ

ติดแก๊สจะมีค่าติดตั้งประมาณ 35,000 บาท

ต้องใช้ไป 4 ปีจึงจะคืนทุนค่าติด

ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ส่วนตัว รถผมที่ติดแก็ส คือ innova มิอ2 แน่นอนไม่มีประกันคุณภาพ กินน้ำมันเเฉลี่ย 8 กม/ลิตร ราคาน้ำมันเฉลี่ย 36 บ./ลิตร
ค่าน้ำมันเฉลี่ยต่อ กม. คือ 36/8 = 4.5 บ.
ติดแก็ส กินแก็ส lpg เฉลี่ย 7.5 กม/ลิตร ราคาแก็สเฉลี่ย 12  บ. ค่าแก็สเฉลี่ย ต่อ กม.คือ 12 /7.5 = 1.6 บ.
ส่วนต่าง 4.5-1.6= 2.9 บ./กม.
ผมใช้รถเฉลี่ยเดือนละ 1,500กม ถ้าใช้รถทุกวันคือ วันละ50กม.
ราคาระบบแก็สที่ผมติด  36,000 บ. คิดแค่ค่าแก็ส ผมต้องใช้รถ 36,000/2.9 = 12,500 กม ถึงคุ้มค่าติดแก็ส
นั่นเท่ากับระยะเวลา 12,500/1,500 = 8.33 เดือน หรือ 9 เดืิอน ก็คุ้ม
ตอนนี้ติดมาแล้ว 16 เดือน และจะใช้คันนี้อีก 4 ปี ต่อให้ราคา lpg เท่าน้ำมัน ผมก็แค่ถอดชุดแก็สทิ้ง
เพราะเลยจุดคุ้มทุนไปแล้ว แต่ถ้าแก็สยังถูกว่าน้ำมันไปเรื่อยๆ แม้ราคาขายรถจะต่ำกว่าไม่ติดแก็ส 50,000 บ.
ผมก็ยังคุ้ม

คราวนี้นึกถึงรถที่กินน้ำมันไม่มาก สัก 13 กม/ลิตร ใช้รถน้อย 20 กม/วัน ป้ายแดง เกิดอะไร? ถ้าติด lpg
ค่าน้ำมัน 36/13 =2.77 บ./กม ค่าแก็ส 12/11= 1.09 บ./กม ส่วนต่าง 1.68 บ./กม
ใช้รถเดือนละ 600 กม ติดปุ๊บ ประกันคุณภาพด้านเครื่องยนต์หลุดทันที เคลมส่วนที่เกี่ยวข้องตองจ่ายเงินเอง
ราคาแก็สที่ติดตัวถูก 22,000บ. ต้องใช้รถ 22,000/1.68 =13,000 กม. หรือ 13,000/600= 21 เดือน
นานมาก ยิ่งวิ่งเยอะ เมืีอขายรถยิ่งโดนกดราคา โดนหักราคาขายจากติดแก็สอีก

ลองพิจารณาดูครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ซื้อรถ ดีเซลดีกว่าครับใช้น้อยอย่างนี้ คุ้มกว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ thanaphon_tik

• Newbie
  • *
 8) ผมว่า ส่วนใหญ่แล้ว รถที่ซื้อมาใช้งาน มันต้องมีการใช้งานจิปาถะอยู่แล้ว... ไปนี่ๆ นั่น... บางทีแทบไม่ได้คำนึงด้วยซ้ำว่า วันนี้วิ่งไปกี่ กม. แล้ว

การติดแก๊ส ก็ช่วยทุ่นค่าใช้จ่ายระยะยาวในเรื่องของค่าเชื้อเพลิงนะครับ
เพราะรถซื้อมาใช้... ส่วนใหญ่คงไม่คิดขายต่อหรอก หากไม่มีเหตุอันใด
ซึ่งเหตุเหล่านั้น อาจมาจาก รถไปเกิดอุบัติเหตุ เอามาซ่อมแล้ว ใช้งานไม่เหมือนเดิม หรืออยากได้ใหม่ เป็นต้นครับ

สรุปคือ ผมว่า ใช้รถระยะยาวหลายปี... ติดแก๊ส คุ้มครับ... เพราะน้ำมันเท่าที่ผ่านมา ลดที 40 สตางค์ (นานๆ ที) แต่พอขึ้นนะ พรวดๆ เลย... (แอบขึ้นโดยที่เราไม่ทันทราบข่าวก็มี) เฮ้อ...

ออฟไลน์ NoName__???

หาดก่งดีเซล หรือ E85ดีกว่า

ออฟไลน์ myalexxp

วีออสผม 6 ปี วิ่ง 4 หมื่นโล เป็นรถที่แฟนใช้ตอนเรียนที่ มช.ใช้งานน้อยมาก

มีเหตุให้ต้องเอาคันนี้มาใช้เพราะขายคันเก่าไปรอปา 2013 รถมาวันศุกร์นี้ ดีใจจังรถมาใวมาก

เพิ่งไปติดมาเมื่อกลางปี หัวฉีดโดนัท รวมค่าเสียหายทั้งหมดอยู่ที่ 16000 บาท

รับประกันตลอดอายุการใช้งาน (บังเอิญรู้จักกับเจ้าของอู่ติดแก็ส สนิทกันนิดหน่อยอยู่ติดบ้านผมเลย  ;D)

ตอนนั้นวิ่ง 3หมื่นกว่าๆ ติดมาแล้ว ไปไหนขอให้บอก เอารถผมไปเอง 55+

พอติดแล้ว รถวิ่งไปนั่นมานี่ บ่อยมากขึ้น  :P

รู้งี้ผมติดตั้งแต่ปายแดงแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2013, 15:22:30 โดย myalexxp »

ออฟไลน์ Kuro

รถปัจจุบันก็ประหยัดขึ้นเยอะแล้วนะครับ วิ่งยาวๆก็2.xxบาท/กม. ถ้าวิ่งแค่วันนึง20กว่ากิโล ผมว่ายังไงก็ไม่คุ้มครับ(ถึงจะรวมแวะนอกเส้นทาง ไปเที่ยวบ้างวันหยุด) ราคาขายต่อตกแน่นอนครับ แล้วก็ควรจะศึกษาและดูแลรถอยู่สม่ำเสมอนะคับ ติดแก็สการดูแลรถก็มีค่าใช้จ่ายส่วนอื่นๆเพิ่มเข้ามาด้วยนะคับ
ผมก็ใช้รถเยอะ3ปีก็2 แสนกว่าโลแล้ว ไม่ได้ติดแก๊สครับ :)
(ถ้าติดคงคุ้มแล้วมั้งคับ แต่ก็ไม่เคยปวดหัวกับเรื่องจุกจิกที่ตามมาคุ้มกว่าคับ :D)

ออฟไลน์ menglovekai

• **
ถ้าวิ่งไกล วิ่งยาว วิ่งเยอะ ติดแก๊ส ประหยัดค่าเชื้อเพลิงได้มากเลยครับ

แต่ต้องดูแลรถเป็นด้วยนะครับ เช๊คโน่น นั่นนี่ ได้บ้างนิดหน่อย
ถ้าจูนดีๆ เครื่องไม่พังง่ายๆหรอกครับ เพราะผมก็ใช้อยู่ จูนเอง ตั้งวาวล์เอง เอาเป็นว่าดูแลถึง
เติมน้ำมันถังนึง แก๊สสี่ถัง สลับกันไป ใช้น้ำมันบ้าง แก๊สบ้าง

ความรู้สึก ระหว่างจ่ายแบ๊งค์พัน ทีละสองใบ กับ จ่ายแบงค์ร้อย เจ็ดใบ มันต่างกันเยอะนะเอ้า

ออฟไลน์ HYDE--

วันละไม่เกิน 20 โล แสดงว่า บ้าน ที่ทำงานห่างกันแค่ 10 โลสินะครับ

ถ้าเป็นแบบนี้ไม่คุ้มแน่ครับ นอกจากว่าอีกหน่อยจะไช้รถเยอะกว่านี้ เช่น
ต้องไปดูงานที่นู่น ต้องไปหาเพื่อนที่นี่ จึงจะคุ้มครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ไม่คุ้มครับ วิ่งน้อยไป กว่าจะคืนทุนค่าติดแก้ส เผลอๆจะขายรถไปซะก่อนอีก

นี่ยังไม่รวมค่าบำรุงรักษาที่อาจจะจุกจิกกว่าน้ำมันปกติ ถ้าเกิดมีการซ่อมบำรุงครับ ซึ่งตอบไม่ได้ว่าจะมากน้อยยังไง

ออฟไลน์ kris-lack

วันละไม่เกิน 20 โล แสดงว่า บ้าน ที่ทำงานห่างกันแค่ 10 โลสินะครับ

ถ้าเป็นแบบนี้ไม่คุ้มแน่ครับ นอกจากว่าอีกหน่อยจะไช้รถเยอะกว่านี้ เช่น
ต้องไปดูงานที่นู่น ต้องไปหาเพื่อนที่นี่ จึงจะคุ้มครับ
ขอบคุณทุกความเห็นเลยค่ะ เห็นภาพขึ้นเยอะมากๆค่ะ
ที่ทำงานกับที่พักอยู่ที่เดียวกันค่ะ พักที่คอนโดของที่ทำงานค่ะ

ออฟไลน์ LaTeX

ติดไปเถอะครับ ใจมันมาแล้ว
อีกอย่างก่อนติดใช้รถน้อย พอติดแล้วใช้รถเยอะขึ้นซะงั้น
ส่วนใหญ่คนบ่นไม่ได้ติด คนติดไม่ได้บ่นครับ

ออฟไลน์ elite

บอกตรงๆตอนที่ยังไม่ติด ไม่อยากจะขับออกไปไหนไกลเลยไม่อยากจะไปไหนด้วย พอติดเท่านั้นแหละ ว่างเป็นออกตลอดเที่ยวบ่อยขึ้น ;D

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ถ้ารถใหม่ และอยู่ในกลุ่ม Eco Car ไม่น่าติดครับ เพราะรถพวกนี้ประหยัดน้ำมันอยู่แล้ว และถ้าติดไปประกันในส่วนของเครื่องยนต์จะหมดลงทันที  แต่ถ้าเป็นรถใหม่ในกลุ่มที่กินน้ำมันและยังใช้งานแค่นี้ก็ไม่น่าติดเช่นกัน เพราะไม่คุ้มกับประกันของบริษัทที่จะขาดลงทันที อีกอย่างราคาแก๊สก็จะลอยตัวอยู่แล้ว ถึงแม้ว่าจะถูกกว่าน้ำมันก็ตาม คุณลองคำณวนดูว่าจุดคุ้มทุนจะอยู่ที่กี่ปี  ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็จะเป็นกี่เดือน ที่บ้านติดแอลพีจี หัวฉีดไปสองคันเมื่อสามปีที่แล้วคันนึงจุดคุ้มทุนอยู่ที่แปดเดือน อีกคันสิบเดือน ตอนนี้ยังวิ่งดีอยู่มากก็เกินคุ้มไปแล้วตอนนั้นค่าติดตั้งอยู่ที่คันละสามหมื่นกว่าบาท ถ้ารถใหม่ลองตัดสินใจให้ดีๆ ครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าวันละไม่เกิน 20 km จริงๆ ไม่ติดแก๊สคุ้มกว่าครับ
อ้อ แต่แบบนี้ ไปไหนมาไหนมาก ก็จ่ายมากตามนะครับ.....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเองหลังจากศึกษาเรื่องแก๊ส lpg อย่างละเอียดแล้ว  ผมติดทุกคันที่เป็นเบนซิน แม่แต่ x -trail ติดตั้งแต่ห้าพันโล ถึงแม้คันนี้จะเป็นรถสำรอง แต่ก็ติด เวลาไปไหนไกล ๆ สบายใจดี  ยังคิดจะออก ซิลฟี่ 1.6 มาติดแก๊สอีกคัน  คิดค่าแก๊ส ต่อ กม.แล้วอยู่ที่ประมาณ เจ็ดสิบตัง/ กม (ราคาแก๊สปัจจุบันหารด้วยอัตราการใช้น้ำมัน/กม) ผมคิดเรื่องความปลอดภัยซึ่งมีมากกว่าน้ำมัน เยอะครับ (ใช้เพียว ๆ ถอดฟิวส์ปั้มติ๊กออกเลย สตาร์ทแก๊ส วิ่งแก๊ส  ส่วนน้ำมัน สำรองเผื่อมีปัญหาเท่านั้น)

ออฟไลน์ DArkMaster

ใช้รถวันละ20โล ผมว่าไม่ติดดีกว่านะครับ ถ้าติดไปกว่าจะคุ้มค่าติดแก๊สก็นานแน่เลย ;D

ออฟไลน์ ID-4

• **
รถทุกยี่ห้อ ที่เป็นเบนซิล ผมซื้อมา ผมจะติดแก๊สทันที ครับ

คันแรก Corona 1.6 ปี 95 ซื้อตอนที่น้ำมันยังราคาถูกอยู่ ก็เลยไม่ติด จนใช้ไป 6 ปี จึงติด ตอนนั้น รถ 300000 กว่ากิโล
เพิ่งจะขายไปเมื่อเดือน พ.ย. ที่ผ่านมา เลยไมล์ 800000 กว่ากิโล เครื่องยังฟิต กินแก๊สตก 10 กิโล/ลิตร (ตอนนี้ลิตรละ 14 บาท)

คันที่สอง Proton Exora ซื้อมาเมื่อกลางปี 2010 ตอนซื้อใหม่ๆ ไม่ค่อยได้ขับ ผ่านไป 4 เดือน ไมล์ยังไม่ถึง 2000 กิโล จนนำไปติดแก๊ส
ทีนี้ละ ระยะเวลาผ่านไป 2 ปี กับอีก 6 เดือน เลขไมล์ทะลุ 70000 กิโลไปแล้ว ใช้แก๊สตลอด (สตาร์ทน้ำมัน) ไม่เคยมีอะไรจุกจิกเลย

ตอนนี้ กำลังรอ Swift Eco ที่ว่ากันว่า กินน้ำมัน E20 ที่ 20 กิโล/ลิตร
E20 ลิตรละ 32 บาท ก็ตกโลละ 1.60 บาท

ถ้าติดแก๊ส จะเปลืองกว่าน้ำมัน 15% เท่ากับ 17 กิโล/ลิตรแก๊ส
แก๊สลิตรละ 14 บาท ก็จะอยู่ประมาณ โลละ 80 สตางค์นิดๆ

ใช้น้ำมัน กิโลละ 1.60 บาท กับใช้แก๊ส กิโลละ 80 สตางค์
ประหยัดกว่ากัน ครึ่งๆ จะใช้น้อยใช้มาก ยังไงผมก็ติดครับ

และถ้าติดแล้ว ก็จะใช้มากขึ้นไปเอง อยากไปโน่นไปนี่ตลอด

ออฟไลน์ MaiSki

ติดเลยครับไม่ต้องคิดมาก ติดก่อนมันก่อน จากวันละ20โลเดี๋ยวก็เพิ่มเองไปโน่นไปนี่มากขึ้น ขับซิ่งขึ้น

การดูแลก็ไม่มีไรมากตั้งวาล์ว เปลี่ยนกรอง เช็คหัวฉีดตามระยะ

ราคาขายไม่ตกหรอกครับ คนซื้อชอบซะอีกไม่ต้องเสียค่าติดแก๊สเอง

ออฟไลน์ 6162002

เข้าใจครับ แม้จะวิ่งน้อย แต่เวลาควักตังเติมน้ำมันแต่ละปี มันปวดใจนัก ควักทีเป็นพัน กับติดแก๊สควักทีละ 5 ร้อย มันต่างกันค่อนข้างเยอะน่ะครับ

แนะนำว่า ถ้าขับไม่เยอะ แล้วอยากติด และยิ่งถ้าเป็นรถเล็กๆ
ติดแบบคุณภาพกลางๆ ไม่ต้องมี OBD อะไรพวกนั้นก็ได้ครับ ที่ราคาสองหมื่นหน่อยๆ

เพราะถ้าติดแบบ สามหมื่นกว่านี่ ผมว่านานโคตร กว่าจะคืนทุน

เรื่องประหยัด ประหยัดกว่ากันเกินครึ่งครับ  แต่กว่าจะคุ้มทุน รวมพิจารณาเรื่องบำรุงรักษาด้วย ต้องวิ่งราวๆ2หมื่นกิโลครับ ก็ลองคำนวณดูครับว่ากี่เดือนหรือกี่ปีคืนทุน แล้วรับได้หรือเปล่า

เรื่องช่วงล่าง ยางต่างๆจะสึกเร็วขึ้น ผมมองว่าไม่มีนัยยะสำคัญอะไรครับ เพราะถังแก๊สน้ำหนักไม่เท่าผู้ใหญ่คนนึงด้วยซ้ำ แทบจะไม่ส่งผลอะไรต่อบาลานซ์ของรถอยู่แล้วครับ (ยกเว้นเป็น NGV)

ส่วนราคาขายต่อ ถ้าขายเต๊นท์ตกแน่  แต่ถ้าขายให้คนที่อยากได้ ถ้าคุณติดแก๊สจากร้านที่มีมาตรฐาน หรือเป็นที่รู้จัก  เรื่องนี้ไม่มีปัญหาเท่าไรหรอกครับ คนซื้อรถมือสอง ส่วนมากก็ติดแก๊สเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ treebegin

ศึกษาข้อมูลให้ดี แล้วติดได้ครับ เพราะต้องดูแลรักษาต่อจากนี้ ที่สำคัญร้านที่ติดเนี่ยแหละสำคัญสุด บางคนเห็นคนอื่นติดแล้วประหยัด เอาเข้าจริงไปติด รถเจอแต่ปัญหาจุกจิก เครื่องดับบ้าง สั่นกระตุก กินแก๊ส ฯลฯ  ถ้าแบบนี้ปวดหัวครับ

บริโอ้ ผม Eco Car ประหยัดอยู่แล้ว แต่ก็ติดแก๊ส LPG ตอนนี้วิ่งอยู่ เฉลี่ย 0.7-0.9 บาท ต่อกิโลเมตร วิ่งวันนึงเฉลี่ยประมาณ 100 กม. ทางโล่งๆ ขับทุกวัน ต่ำสุดวันละ 40 กิโลเมตร ประหยัดสุดๆ รักคันนี้มากครับ อัดกระจายยยย

คืนทุนไปนานแล้วครับ หุหุ  แต่ปีนี้ จะติดต้องรีบครับ แก๊สราคาขึ้นนนนนน

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

+1 เลยครับ วันละไม่เกิน 20 โล อย่าติดเลยครับ

ใช้เงินทุนหลายหมื่นแถมกว่าจะคืนทุน

แล้วไหนจะค่าจูนแก๊ส ค่าบำรุง เวลาไอนั่นเสียไอนี่ชำรุดอีกครับ แถมราคาตกกว่าเดิมด้วยนะเวลาเอาไปขาย

ถ้าจะติดแก๊สแล้วต้องใช้ให้คุ้มนะครับ

ออฟไลน์ gatasila

ผมออกป้ายแดงก็ติดเลยครับ ไม่ได้ใช้ทุกวันหรอก แต่ขับที่นึงก็80กิโล+ครับ เพิ่งครบปีขับไป 25000กิโลละ
หาร้านติดตั้งฝีมือดีๆกับยี่ห้อดีๆครับ ใช้แก้สสลับน้ำมันบ้างของผมมันจะใช้น้ำมันช่วงราวๆ5นาทีแรกแล้วตัดเป็นน้ำมัน
วิ่งแก้สตลอดทาง พอใกล้ถึงบ้านราวๆ5กิโลผมก็ใช้น้ำมัน จ่ายเติมน้ำมันกะแก้สแต่ละครั้งมันต่างกันเยอะ นอกเสียจากใช้อีโคคาร์ผมแนะนำว่าอย่าติดเลย
ปล.ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ขับทีนึงก้ใช้ระยะทางเยอะพอสมควร

ออฟไลน์ mongolias

ผมมองอย่างนี้นะ ว่าถ้าใช้รถวันละเกิน 50 ก.ม. ก็ติดได้
รถผมใช้วันละ 100 ก.ม. ติดมาได้ 2 ปีละ วิ่งไปแล้ว 80000 ก.ม. ถือว่าคืนทุนค่าติดตั้ง กับประหยัดไปแล้วราวๆ 6-7 หมื่นบาท
ส่วนรถอีกคัน(City) เพิ่งติดไป 3 เดือน คันนี้แฟนผมใช้วันละ 26 ก.ม. แต่ติดเพราะ ต้องการเอาไว้เป็นรถเดินทางไกล เวลาไปเที่ยวจะได้เอาคันนี้ไป ซึ่งสิ่งที่พบคือ
ก่อนติดแก๊สแฟนผมใช้รถ 1 ปี วิ่งไป 8700 ก.ม. หลังจากติดมาแล้ว 3 เดือน ไมล์เพิ่มเป็น 1.4 หมื่น ก.ม.ละ 5555