ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เรื่องฟิล์ม V-kool และ 3M ครับ...  (อ่าน 61121 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
คือได้ทำการหาข้อมูลฟิล์ม 2 ยี่ห้อนี้มาสักพัก เนื่องจาก....

1. V-kool ดังมากเรื่องฟิล์มรถยนต์ ขึ้นชื่อว่าดีที่สุด แพงแต่คุ้ม...
จริงเท็จแค่ไหนครับ???...หลังจากที่หาข้อมูลมาที่มันแพงและดีกว่ายี่ห้ออื่นเพราะในเนื้อฟิล์มีผสมโลหะหรืออะไรสักอย่างทำให้สะท้อนความร้อนดีกว่า
ประมาณนั้นครับ

2. 3M ใครๆก็รู้จัก ไม่รู้จักยี่ห้อไหน อย่างน้อยก็ยี่ห้อนี้...
หลังจากที่มี Crystaline ออกมา(หรือออกมานานแล้ว แต่ผมเพิ่งรู้) ก็เริ่มมีเสียงเชียร์ว่า ถูกกว่า v-kool (ประมาณ)เท่าตัว ร้อนกว่ากันนิดเดียว แถมไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณต่างๆเช่น GPS หรือ easy pass คุ้มค่ากว่า V-kool แน่นอน

สรุปแล้ว...ติดอะไหนดีครับ? 5555555+

ปล. ผมโทรเข้าไปถามราคาร้านฟิล์มใหญ่ในย่านวรจักรร้านนึงมา เค้ามีฟิ์มหลายยี่ห้อมาก ทั้ง Lamina 3M Vkool ฯลฯ
แต่เค้าไม่ขาย "3M crystaline" พร้อมให้คำตอบว่า.... 3M Crystaline สีลอก!!! .... จริงเท็จแค่ไหนครับ??????

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ^^

(ขออภัยที่ตั้งกระทู้ 2 กระทู้ติดกัน แต่พอดีสงสัย 2 เรื่องนี้พร้อมกัน แต่มันคนละเรื่องเลย เลยต้องตั้งแยกกัน...ขออภัยจริงๆครับ ไม่มีเจตนาปั่นกระทู้เลย T_T

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: สอบถามผู้รู้เรื่องฟิล์ม V-kool และ 3M ครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 01:23:22 »
เชียร์ V-kool ครับ ดีกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ รู้สึกได้เลย ขนาดรถสีดำยังเย็นกว่าเลย ฟิล์มสำคัญมากๆ ส่วน GPS ไม่ได้ใช้ครับ อีกคันก็มีติดรถมาแล้วเลยไม่เป็นปัญหา

ออฟไลน์ YenChar

Re: สอบถามผู้รู้เรื่องฟิล์ม V-kool และ 3M ครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 06:55:05 »
ส่วนตัวผม 3M ความเข้มสูงๆอย่าง FX20
ก็ตอบโจทย์เรื่องกันความร้อนได้ดีอยู่แล้วครับ

แต่ก็ต้องยอมรับว่า V-Kool เหนือกว่าจริงๆ
ลุงผมใช้ในฟอร์จูนเนอร์ ใส แต่ไม่ร้อน ความเป็นส่วนตัวโอเค ไม่มืดไป
แต่ราคา... ของดีแต่ถูก ไม่มี ก็ต้องยอมรับครับ

3M Crystaline งงๆเหมือนกันว่าลอกจริงเหรอครับ??
กะจะเอารถคันเก่าไปลอกฟิลม์ออก ใส่เจ้านี่แทน

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 07:36:58 »
1. ถ้างบถึง ชอบใสๆหน่อย ขับกลางวันบ่อยๆ กลัวร้อน ไม่ได้ใช้ Easypass หรือ GPS (ที่รับสัญญาณได้อ่อนๆบางยี่ห้อ) สายตาไม่ค่อยดี ชอบขับง่ายๆ เวลาขับกลางคืน V-Kool คือคำตอบ เลือกแค่ VK70 VK50 VK40 VK30 เท่านั้นถ้าต่ำกว่า Series นี้ลงไปเลือกยี่ห้ออื่นครับ
2. เพื่อนผมเลือกใช้ 3M Crystaline เนื่องด้วยงบที่แพงเกินไป และ Easypass ไม่ผ่าน ไม่อยากเว้นช่องฟิล์มไว้ ราคาก็ไม่ถูกนะครับ แต่ดีกว่ายี่ห้อตลาด ผมว่าก็น่าจะใช้ได้นะ

ออฟไลน์ Nkn69

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 08:27:25 »
ผมใช้ 3M crystalline อยุ่ครับ

จะบอกว่า Crystalline กับ V-kool กันร้อนแทบไม่ต่างกัน ราคาก็แทบไม่ต่างกัน  แต่ V-kool มีปัญญาเรื่อง GPS

แต่จะบอกอีกอย่างว่า ฟิล์มแพง ๆ มันมีหลายร้อยชั้นทับซ้อนกันอยู่ เพราะฉะนั้นเวลาติดเสร็จอาจมีปัญหาตามมาได้ ทั้งเรื่องการติดตั้ง ทั้งตัวเนื้อฟิล์มเอง

ซึ่งผมก็ประสบเหตุการณ์นี้กับ Crystalline อยู่ มันจะมีจุด ๆ ไข่ปลาอยู่เต็มเลย เข้าไปให้ที่ร้านเคลมหลายรอบ เค้าก็บอกปัดไม่เคลมให้

แต่ก็เห็นไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ ผมก็เลยไม่ซีเรีนสมากนัก ทุกวันนี้ก็จำใจขับไป

ปล. ที่เค้าบอกฟิล์มใสกันความร้อนสูง สำหรับแดดเมืองไทยผมแนะนำแค่ V-kool V40 / Crystalline c40 เท่านั้นครับ ถ้าใสกว่านี้ ยังไงก็ร้อนครับ ลองมาแล้ว  :)

ออฟไลน์ thana1992

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 08:52:35 »
Vkool เลยครับ ผมเคยติด 3m fx20 ขับแล้วร้อนแสบผิวไปหมดเลยลอกออกเปลี่ยนเป็นวีคูล vk40

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 09:01:19 »
สนใจด้วยครับ แล้วแต่ละอย่างนี่ราคาเท่าไหร่ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 09:04:52 »
รถน้องสาวผม 3M FX20 ขับตอนกลางวันแดดทางภาคเหนือไม่ร้อนแสบผิวอย่างที่ว่าครับ ผมบอกช่างว่าอย่าขัดโลโก้ 3M ออก เพื่อให้แน่ใจว่าของแท้
ถ้างบ 4-5 พัน ผมว่าตัวนี้คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 09:06:35 »
ใช้ 3M อยู่ รับ GPS ได้ปกติดี ฟิล์ม 3M สีลอกเป็นยังไงไม่เคยเห็นครับ
 ??? ??? ???

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 09:57:19 »
ต้องเทียบที่ความดำเท่ากัน

สิ่งที่ทำให้ทั้ง V-Kool และ Crystalline แพงคือ กันความร้อนดีโดยที่ไม่มืดมาก

ยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นก็ทำให้เย็นได้ แต่ต้องแลกมากับความมืดกว่า
ดังนั้นเมื่อมาใช้กับบานที่มีผลต่อการขับขี่ เช่น บานหน้า
ถ้าใช้ยี่ห้ออื่น เอามืดน้อย ก็ต้องทนร้อน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:29:45 »
เรื่องลอกผมไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ...ทางร้านบอกไม่มี เพราะไม่สั่ง เพราะมันลอก
เลยอยากถามชาว HLM เผื่อจะมีใครเคยประสบพบเจอครับ 5555

หรือว่าอาจจะเป็นเรื่องไข่ปลาอย่างที่คุณ Nkn69 บอกหรือเปล่า...แต่ถ้าบอกอย่างงี้คนจะคิดว่าเป็นที่ฝีมือร้านเลยบอกปัดหรือเปล่า???

ส่วนเรื่องกันร้อนหรือความมืด...
ผมเลือก 2 รุ่นนี้เพราะไม่มืดและกันร้อนได้ดี...ที่บ้านไม่ชอบมืดและมองว่าอันตรายครับ
แต่ทุกวันนี้ไม่ไหวจริงๆครับ...เข้ารถทีเหมือนอยู่ในเตาอบ หรือเปิดแอร์แต่ส่วไหนโดนแดดแสบเหมือนผิวจะไหม้ครับ 555

ผมตั้งกระทู้นี้เพราะอยากได้ความคุ้มค่าครับ...
เท่าที่ทราบราคา VK กับ Crystaline ต่างกันประมาณ 1 หมื่น(ใช่มั้ยหว่าาาา???) ถ้าเทียบตัวเลขในกระดาษ ก็ต้องบอกเลยว่าไม่คุ้ม
เพราะกันร้อนกัน UV หรือความสว่าง ต่างกันแบบ 2%3% แต่ที่ต่างอย่างที่บอกไปคือ...รู้สึกเนื้อฟิล์ม VK จะผสมโลหะ

เลยอยากทราบจริงๆครับว่า
VK ที่แพงกว่า 3M Crystaline นั้น
แสบผิวน้อยกว่า ความอ้าวจากการตากแดดนานๆน้อยกว่า แอร์เย็นเร็วกว่า ถึงขนาดว่า 1 หมื่นที่เพิ่มมันช่างคุ้มค่าซะนี่กระไร 5555

อย่าซีเรียสนะครับ...อยากทราบจริงๆ และหวังว่าจะมีประโยชน์กับคนที่สงสัยในทำนองเดียวกัน

ปล. เคยติด 3M FX ราคาประมาณ 4-4.5 พัน ต้องบอกเลยว่า ยังแสบผิวอยู่ครับ และอ้าวพอสมควร แต่ก็ดีกว่าไม่ติดมากครับ เลยอยากหันไปติดแพงๆดู
เพราะใช้ชีวิตอยู่บนรถนานมากครับวันๆ โดนแดดบ่อยๆ แก่ไว เหี่ยวไว ตกกระ เหงื่อท่วม ตัวเหม็น โทรม...ไม่ไหวครับ 55555555555+

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:46:43 »

ติด vkool อยู่ครับ รถสีดำ ร้อนน้อยกว่า 3m เข้ม80มากครับ เพราะ2คันจอดอยู่ด้วยกันสีดำเหมือนกัน โดนแดดเหมือนกัน

Vkool เข้าไปแล้วไม่ร้อนแบบเตาอบ เวลาขับแดดแรงๆไม่รู้สึกถึงไอร้อนจากกระจกหน้า ส่วนcrystalineไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ pusb

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:48:14 »
ราคา vk กับ crystalline ไม่ค่อยต่างกันเลยครับ
เท่าที่ผมโทรไปสอบถาม ราคาทั้งสองยี่ห้อ

ร้านแถวๆบ้าน ที่ติด3m ก็แจ้งว่า crystalline มีปัญหาเรื่องสีลอก
ไม่มีนำมาขาย

แต่สุดท้ายผมก็ติด crystalline c40 เพราะ อยากลองดู
ทัศนวิสัยดีมาก ขับกลางคืนสบาย
กันร้อนได้ดี แอร์เย็นเร็วขึ้น

ออฟไลน์ nattapollo

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:51:47 »
ใช้ VKool Elite มาตลอด 4 ปี (3 คัน)

สว่าง

ทัศนวิสัยดี

ไม่ร้อน

ให้ช่างที่ติดตั้งเจาะตรงรังผึ้ง

ใช้ easypass + GPS Garmin ได้ดีไม่มีปัญหาครับ  :D

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:13:18 »
ผมเลือก Huper Optik ครับ

ลองศึกษาดูอีกยี่ห้อครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:43:35 »

หาเรื่องให้ปวดหัวนะครับ...55555

ทำไมอ่ะครับ? ราคาเป็นไงอ่ะครับ?
แล้วดีกว่า VK และ crystaline อย่างไงครับ?

ปล.หาข้อมูลแล้ว...เจอแต่ภาษาอังกฤษ 555555

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:44:35 »
ใช้crystallineอยู่ เทียบกับvkoolกันร้อนได้ดีไม่ต่างกัน และราคาก้ไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 12:07:57 »
โดยส่วนตัวผมเลือก VKool ครับ เพราะไม่ชอบขับรถติดฟิล์มมืด ๆ ยิ่งกลางคืนขับลำบากมาก
ข้อดีของ VKool กับ Crystaline ผมว่าอยู่ที่การกันร้อนได้ดี โดยที่ไม่ต้องติดฟิล์มให้มืดมากนัก
ทำให้วิสัยทัศน์ดีกว่า

ทั้ง VKool หรือ Crystaline ผมว่ามันดีพอ ๆ กันทั้งคู่ ในราคาที่สูสีกัน
เลือกตัวใดตัวหนึ่งก็ได้ครับ ขึ้นกับความสะดวกและราคาที่คุณได้มา

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 13:14:53 »
สงสัยว่าทำไมราคาต่างกันเป็นหมื่น ไม่น่าเป็นไปได้นะครับ น่าจะสักหลักพันได้มั้ง
สองยี่ห้อและสองรุ่นที่กล่าวมาคือฟิล์มใสขอย้ำว้าเป็นฟิล์มใสกันความร้อนได้ดีที่สุด แต่มีบางมุมสัท้อนเหมือนกัน
อ่าแล้วทั้งสองตัวสองยี่ห้อgpsผ่านได้แล้วครับ จะมีvkที่easy passผ่านไม่ได้ต้องตัดฟิล์มออกแต่ถ้าตัดตรงไข่ปลาจะเนียนครับ
แต่ถ้าท่านบอกว่าไม่ชอบใสๆมันมียี่ห้ออื่นที่ถูกกว่าแต่กันความร้อนได้เกือบเทียบเท่าก็มีครับ แต่จะเข้มมากๆมองแทบไม่เห็น
เอ่อมีหลายท่านว่าฟิล์ม3mแท้ต้องมีโลโก้บนตัวฟิล์ม อยากบอกว่าของปลอมก็มีเน้อ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 15:01:51 »

หาเรื่องให้ปวดหัวนะครับ...55555

ทำไมอ่ะครับ? ราคาเป็นไงอ่ะครับ?
แล้วดีกว่า VK และ crystaline อย่างไงครับ?

ปล.หาข้อมูลแล้ว...เจอแต่ภาษาอังกฤษ 555555

Huper เป็นแนวฟิล์มเข้มหน่อยครับ แต่กันร้อนได้ดีเท่า VK ราคาถูกกว่า (ระดับ 15-25K)
ประกัน 10 Yrs

สำหรับผม VK ใสไป แพงไปครับ Huper เลยเข้าวิน ติด XV ราคาน่าจะอยู่ที่ 16-17K เท่านั้นเอง
กัน UV 90% น้อยกว่า VK หน่อยนึง

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:08:51 »
ใช้ Vkool มานานครับ ไม่เคยผิดหวัง VK70 ใส และสู้หน้าร้อนเมืองไทยสบายมาก คันใหม่ VK40 ก็ไม่มีปัญหา รถสีดำร้อนขึ้นนิดหน่อย แต่ยังไม่ถือว่าเป็นปัญหาประการใด
เรื่อง GPS ยังใช้งานได้ครับ ไม่ถึงขนาดว่าใช้ไม่ได้เลย เพียงแต่ถ้าเจอแยกที่มีถนนซ้อนทางด่วน ซ้อนๆ กันหลายชั้น อาจมีงง แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัด สบายมากเลย
ส่วน Easy Pass ผมติดได้นะครับ แต่วิ่งช้ามากๆ คือ 10 km/hr ก็ผ่านได้ไม่มีปัญหา ต้องลองดูครับ บางคนใช้กรีดฟิล์มเอา ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร

ผมเชียร์ Vkool มากๆ เรื่องกันร้อน เพราะแต่ก่อนใช้ฟิล์มพวกไม่กี่พัน ช่วงหน้าร้อน ต้องเอาผ้าขนหนูมาวางบนตัก ถ้าจอดกลางแดดนี่แทบจับพวงมาลัยไม่ได้เลย แต่เมื่อติด Vkool แล้ว หนังคนละม้วนครับ แอร์เย็นเร็วมาก ในรถจะไม่ร้อนจนทนไม่ได้ตอนจอดตากแดด

ออฟไลน์ jsnut

• Newbie
  • *
  • Bimmer For Life!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:57:35 »
ผมติด 3M C40 รอบคันมาพร้อมกับรถครับ จอดตากแดดมา 3 วันติดแล้วเวลาเข้ารถแต่ละวันก็ไม่รู้สึกร้อนเท่าไหร่ครับ เปิดแอร์แป๊บเดียวก็หายร้อนแล้ว
ตัวฟิล์มมองจากนอกรถค่อนข้างมืด (มืดกว่าตัวอย่างในเว็บ 3M) ส่วนนึงอาจเป็นเพราะกระจกด้วย แต่มองจากด้านในออกไปใสมาก ยังไม่ได้ลองขับกลางคืนแต่คิดว่าไม่น่าเป็นปัญหา
Easy Pass ไม่มีปัญหา ขับผ่านได้ที่ความเร็วปกติ GPS บอกไม่ได้เพราะตัวรับสัญญาณอยู่นอกรถ ฟิล์มไม่มีผล
ราคาฟิล์ม ประมาณราคาได้จากเว็บครับ แต่ของผมได้ถูกกว่านิดหน่อย
ฟิล์มลอกง่ายหรือไม่ ยังบอกไม่ได้ครับ เพราะยังใช้รถไม่ถึงสัปดาห์

ส่วน V-kool ไม่เคยใช้ครับ แต่ถ้าราคาแพงกว่ามาก ผมว่า 3M ก็น่าจะพอนะครับ
Now Driving: F30 320i Sport - Red [Short Review]
                   E36 320i Coupe - Gray
Past: Accord EX V6 (US G6) - Black

ออฟไลน์ freetime

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:10:08 »
เรื่องฟิล์ม 3M Crystalline ลอกนั้นผมก็ได้ยินมาเหมือนกันจากเจ้าของร้านแถวเอกชัย
โดยเจ้าของร้านแจ้งว่าฟิล์มตัวนี้มีปัญหาลอกง่าย เขาเลยเอาตัวอย่างฟิล์มมาให้ดูแล้วก็ลอกเอาเล็บขูด, ไม้บรรทัด
ผลคือฟิล์มดีนั้นหลุดออกมาจนเกิดเห็นฟิล์มใส แล้วก็ตัวอย่างที่เขาเอามาให้ดูก็แจ้งว่าแค่แผ่นสก๊อตเทปฟิล์มก็ยังติดออกมาเลย
อีกทั้งลูกค้าก็มาขอเคลมเยอะ ทางร้านก็เลยไม่ได้สต๊อกของไว้ให้

ผมก็เลยยังลังเลใจอยู่เหมือนกันว่าจะติด C40 ดีไหมเพราะกลัวว่าติดแล้วจะมีปัญหาตามมาทีหลัง
อีกทั้งลองไปถามที่ fb ของ 3M เขาก็แจ้งว่าหากฟิล์มลอกเกิดจากการใช้งานก็ไม่อยู่ในเงื่อนไขประกัน
แต่ผมก็คิดว่าหากฟิล์มหลุดง่ายเกิน ลูกค้าก็ไม่แย่หรอกหรือ

ออฟไลน์ Golf_F10KK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:34:44 »
รถที่บ้านนะครับ มีติดทั้ง 2 ยี่ห้อ

Bmw f10 ติด v-kool vk40
Nissan teana ติด 3m (จำชื่อรุ่นไม่ได้แต่มันใสๆ ไม่มืด)
Bt 50 ติด Solar gard (รุ่นไม่รู้อีก)แต่ออกดำนิดไม่มาก

ผลคือ 3m ร้อนสุดๆ แดดแรงๆนิร้อนมาก หรือเพราะผมเลือกแบบใสไม่แน่ใจความรู้สึกร้อนกว่า solar gard มากๆ
โซล่ากาด ความรู้สึกผมมันเย็นพอๆ วีคูลเลยนะ แต่วีคูลคงดีกว่านิดนึง ไม่ต่างมาก จริงๆ ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
แล้วราคาถูกกว่า วีคูลมากด้วย ยังไงลองดูนะครับ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 15:27:34 »
เมื่อก่อนก็ใช้ V-kool แต่มันเสื่อมไว 5 ปีก็กันร้อนไม่ค่อยดีแล้ว ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Smartec ละ เพิ่มเรื่องใช้จขกท.ปวดหัวอีกละ อิอิ

ออฟไลน์ Palermo

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 17:19:17 »
3M Crystalline มีปัญหาก็เคยได้ยินมาเหมือนกัน ตอนแรกก็สนใจจะติด Vkool หรือ Crystalline จะติดรถพ่อ แต่เท่าที่หาข้อมูลของ Lamina ก็มีตัวท๊อปที่เป็น Special series ถามร้านเค้าก็บอกว่าดีกว่า 3M อีก เลยติดรุ่น L75 เพราะอยากได้ฟิล์มใส แต่ร้านก็บอก L60Max ดีสุดของรุ่นนี้เลย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 19:01:45 »
ผมติดมาหมดเลยครับ 3 ยี่ห้อ

Vkool VK40, 3M Crytalline, Lamina L60max

ต้องบอกตรงๆครับ (ไม่เสียเงินแพงกว่าแล้วงมงาย) Vkool ทำให้ผมรู้ว่าอีกสองยี่ห้อที่เป็นรุ่นท็อป ติดแล้วเหมือนไม่ได้ติด ทั้งร้อน ทั้งแสบ แทบไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ

ยิ่งจอดรถตากแดดนี่ยิ่งชัดเจนครับ เปิดรถเข้ามาเย็นผิดกันเยอะมากๆครับ ยิ่งตัว Lamina L60Max นี่แย่ที่สุด แทบไม่ได้กันร้อนเลย ผิดหวังกับตัวนี้ที่สุดครับ

ส่วนเรื่องอายุการใช้งาน W140 ผมติดมา 5 ปีแล้ว เย็นกว่า Fiesta น้องชายผมที่ติด 3M Crytalline 2เดือนที่แล้วอีกครับ ส่วนเรื่อง Gps ก็ต้องตัดฟิมล์เอาครับ

จขกท ลองตัดสินเอาเองครับ ผมเคยสงสัยมาแล้ว แล้วผมก็ลองมันหมด 3 ตัว แล้วก็ได้คำตอบตามที่ผมโพสไปครับ