ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Camry จะรักษาตำแหน่งแชมป์ไว้ได้ไหมครับ  (อ่าน 7603 ครั้ง)

เพื่อนๆคิดว่า Camry จะรักษาตำแหน่งแชมป์ในประเทศไทยไว้ได้ไหมครับ หลังจากการมาของ Accord 2013 และ Teana 2013

ในพิกัด 2.0
camry ใช้เครื่องบล็อกเดิมตั้งแต่ avc30 กินเวลา11ปีแล้วนับจนถึงปัจจุบัน + เกียร์ 4 สปีด ใช้มาตั้งแต่ avc30เช่นกัน
ออฟชั่น ในพิกัดนี้เรียกได้ว่า ไม่มีอะไรเลย นอกจากไฟ HID
ระบบความปลอดภัย ถุงลม2ใบ ,ผลการทดสอบการชนปรากฏว่าสอบตก

Accord 2013 ใช้เครื่องบล็อกเดิมจาก G8 +เกียร์5สปีดจาก G8 (หรืออาจจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ CVT) +มีการเปลี่ยนช่วงล่างหน้าเป็นแม็กเฟอร์สันสตรัท
ออฟชั่น คาดเดาว่าน่าจะมีปุ่ม push start มาให้ และน่าจะมีการเสริมออฟชั่นมามากขึ้น หลังจากล่าสุด G8ยอดขายในไทยหล่นไปอยู่อันดับ3
ระบบความปลอดภัย ถุงลม2ใบ ,ผลการทดสอบการชนปรากฏว่าสอบผ่าน และทำคะแนนสูงสุดในคลาส

Teana 2013 ใช้เครื่องบล็อกเดิม และเกียร์CVTชุดเดิม  +มีการอัพเกรดช่วงล่างใหม่
ออฟชั่น ปุ่ม push start มีมาแน่นอน และออฟชั่นคาดว่าไม่น่าจะแตกต่างจากตัวปัจจุบันมากนัก
ระบบความปลอดภัย ถุงลม2ใบ ,ผลการทดสอบการชนปรากฏว่าสอบผ่าน

....

พิกัด 2.5

Camry ใช้เครื่องบล็อกใหม่ dual-vvti +เกียร์ 6สปีด
ออฟชั่น dvd ,กล้องมองหลัง,ระบบนำทาง,เซ็นเซอร์ ,ไฟ Hid แต่ยังไม่มีระบบ pust start ,smart entry
ระบบความปลอดภัย ถุงลม2ใบ ,ผลการทดสอบการชน สอบตก และไม่มีระบบควบคุมการทรงตัว

Accord 2013 ใช้เครื่องซีซีน้อยกว่าชาวบ้าน 2.4 แต่มากับเทคโนโลยีเอิร์ทดรีมมีระบบฉีดตรง ทดสอบแล้วว่า 0-100 ไวสุดในคลาส +เกียร์ชุดใหม่ CVT
ออฟชั่น ในพิกัดนี้ผมเชื่อว่าแอคคอร์ดมาเต็มแน่นอน เพื่อทวงคืนที่2จากเทียน่าให้ได้ คู่แข่งให้อะไรมา คงมีหมด และให้มามากกว่า
ระบบความปลอดภัย ถุงลมหน้า2ใบ ถุงลมข้าง2ใบ ม่านถุงลม2ฝั่ง ,ระบบควบคุมการทรงตัว,ผลการทดสอบการชนสอบผ่านทำคะแนนได้สูงสุดในคลาส

Teana 2013 ใช้เครื่อง2.5บล็อกใหม่+เกียร์CVTชุดใหม่
ออฟชั่น ในพิกัดนี้ผมเชื่ออีกเช่นกันว่าเทียน่าจัดมาเต็มแน่นอน เพราะเดิมทีก็ใส่ออฟชั่นมากกว่าชาวบ้านอยู่แล้ว ยิ่งออกทีหลังแอคคอร์ดด้วย ออฟชั่นที่ให้มาคงไม่น้อยหน้าแอคคอร์ด
ระบบความปลอดภัย ถุงลมหน้า2ใบ ถุงลมข้าง2ใบ ม่านถุงลม2ฝั่ง ,ระบบควบคุมการทรงตัว ผลการทอสอบการชนสอบผ่าน

...

ผมคาดเดาว่า ในพิกัด 2.0 แคมรี่น่าจะยังรักษาตำแหน่งแชมป์ไว้ได้จากชื่อชั้นที่คนไทยเชื่อถือมากกว่า และเครื่องสามารถนำไปติดแก๊สได้หายห่วง  และคู่แข่งก็ไม่ได้มีอะไรใหม่ในพิกัด 2.0 จะมีก็แค่ออฟชั่นที่เหนือกว่า แต่บางคนอาจมองว่าออฟชั่นพวกนี้ไม่ใช่ของจำเป็น

ส่วนพิกัด 2.5 ผมคิดว่าแคมรี่มีโอกาสโดนแอคคอร์ด และ เทียน่า น็อคสูงมาก เนื่องจากระบบความปลอดภัยที่ด้อยกว่าคู่แข่งชัดเจนมาก ไม่มีทั้งระบบควบคุมการทรงตัว ไม่มีถุงลมข้าง ไม่มีม่านถุงลม  ไม่รวมออฟชั่นอำนวยความสะดวกต่างๆที่คู่แข่งมาเต็มแน่นอน แอคคอร์ดต้องการทวงยอดขายคืน ในขณะที่เทียน่าก็หวังรักษาตำแหน่งที่2ไว้ให้ได้ถาวร การบี้กันอย่างดุเดือดของเบอร์2และเบอร์3 ในขณะที่เบอร์1ยังคงไม่ขยับตัว 

นี่พูดเฉพาะ spec ยังไม่นับเรื่องการขับขี่ ที่ ณ ปัจจุบัน Camry ตกเป็นรองคู่แข่งมานานแล้ว ยิ่งวันนี้คู่แข่งยังก้าวไปอีกขั้น เทียน่าอัพเกรดช่วงล่างเพื่อยกระดับไปอีกขั้นจากเดิมก็ถือว่าเหนือสุดในคลาสแล้ว  แอคคอร์ดก็มีการเปลี่ยนแปลงช่วงล่างครั้งใหญ่ถึงขนาดเลิกใช้ดับเบิ้ลวิชโบนหันมาคบหากับแม็กเฟอร์สันสตรัท

เพื่อนๆมีความเห็นยังไงกันบ้างครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: คิดว่า Camry จะรักษาตำแหน่งแชมป์ไว้ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 12:41:34 »
คหสต.นะครับ เครื่องตระกูลAZยังคงใช้ได้ครับ AR คือ AZ เวอร์ชั่น dual vvt-i แต่เกียร์นี่น่าจะโละมานานแล้ว ถึงแม้ว่าจะเป็นเกียร์ที่เปลี่ยนเกียร์นุ่มนวลชวนฝัน แต่ก็มีแค่4สปีดและปลายหมดไว

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: คิดว่า Camry จะรักษาตำแหน่งแชมป์ไว้ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 12:43:59 »
ตราบใดที่ camry ยังมีระบบ hybrid ในตัว 2.5 แต่เพียงเจ้าเดียว ก็ยังจะคงครองแชมป์ได้ต่อไปเรื่อยๆครับ

แล้วโดยส่วนตัวผมว่าระบบ hybrid ของ toyota ก็ยังดีกว่า honda อยู่นะครับ เหลือแต่ของ nissan ที่ไม่รู้ว่าระบบ hybrid เป็นแบบไหน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 12:49:44 »
คนไทยหลายๆคนไม่ได้มองแต่สเปครถเพียงอย่างเดียวอ่ะสิคะ หรือไม่เคยสนใจอะไรเลยนอกจากยี่ห้อก็มี

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 12:59:43 »
ได้ครับ ถึงTeana Accordจะมา ก็ยังรักษาแชมป์ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 13:07:26 »
ต่อให้รถมาดีแค่ไหน ผมว่าก็โค่น Camry ยากอยู่ดี

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 13:20:37 »
ได้ครับ เจ้าตลาดอยู่แล้ว ใจจริงอยากจะอัพเกรดไปเล่น Toyota Crown เลยครับเพราะเป็นขับหลังแต่แพงกว่า

แต่ถ้า Ford Mondeo, Chevrolet Impala มาทำตลาดในไทยโดยศูนย์เอง Camry ก็อาจไม่รอดนะครับ แล้วยิ่งพวกนั้นเป็นรถขับหลังเหมือน Benz/BMW ด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 13:25:46 »
ถ้าในเมืองไทย ผมว่าเจ้าอื่นโค่นยากครับ

gunz13096

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 13:30:18 »
ขึ้นชื่อว่าโตโยต้า ครองแชมป์อยู่แน่ๆครับ เว้นแต่ตอนนี้เป็นรองฮอนด้าเพราะนโยบาย100,000 แต่คิดว่าอีกไม่นานคงหักขาฮอนด้าได้อีก (ไม่ได้เชียร์ค่ายโตนะครับแต่สังเกตมานานแล้ว) ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 13:43:01 »
อัลติสไม่มีอะไรซักอย่าง
Focus ยังเอาไม่ลงเลยครับ ไม่ต้องไปดูแคมรี่หรอก รายนั้นยังมีดีไว้สู้กับคู่แข่งอยู่ครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 13:46:55 »
camry ต่อให้ล้อมา 3 ล้อ อีกล้อซื้อเพิ่มเอาเอง ก็ยังขายดีแบบเทน้ำเทท่ากันต่อไปครับ :D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 13:59:36 »
ได้ครับ เจ้าตลาดอยู่แล้ว ใจจริงอยากจะอัพเกรดไปเล่น Toyota Crown เลยครับเพราะเป็นขับหลังแต่แพงกว่า

แต่ถ้า Ford Mondeo, Chevrolet Impala มาทำตลาดในไทยโดยศูนย์เอง Camry ก็อาจไม่รอดนะครับ แล้วยิ่งพวกนั้นเป็นรถขับหลังเหมือน Benz/BMW ด้วย

Mondeo กับ Impala ขับหน้าทั้งคู่นะครับ

ผมว่าต่อให้งัดอะไรมาสู้ ก็ไม่มีใครโค่น Camry ได้อยู่ดีแหละครับ เพราะว่ามันคือโตโยต้า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 14:00:23 »
ในความคิดผม คิดว่า แคมรีคงรักษาแชมป์ไว้ได้ครับ
เพราะจากการที่ได้คุยกับหลาย ๆ คนที่รู้จัก ชื่อ ชั้นของแคมรี่จะรู้สึกว่า
มีดีกรีดีกว่า อีก 2 เจ้า ครับ (คนที่อาจจะไม่ได้มีความรู้เรื่องรถยนต์มากนัก)
 แล้วคนที่ซื้อรถยนต์ส่วนใหญ่ ก็อาจจะไม่ได้มีความรู้เรื่องเกี่ยวกับรถมาก
ทำให้ไม่ได้มองถึง อุปกรณ์หรือระบบรักษาความปลอดภัยของตัวรถมาก
จะมองทางด้านภาพลักษณ์ของตัวเองเวลาที่ได้ขับรถคันนั้นมากกว่า
เลยทำให้ผมคิดว่า แคมรีน่าจะรักษาแชมป์ไว้ได้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 14:03:01 »
แคมรี่เป้นแชมป์เพราะตัวยี่ห้อครับ โฉมใหม่ล่าสุดแอคคอร์ดกับแคมรี่สำหรับผมรู้สึกว่าเอาใจกลุ่มคนสูงวัยจนดูแก่มากๆพอๆกัน ในขณะที่นิสสันทำให้รถออกมาดูหรูหราไม่ได้ดูแก่ขึ้นกว่าเดิม
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 14:18:59 »
ต่อให้ Camry เอาออปชั่นแบบ Vigo Chassis รุ่นแรกมาก็ขายได้
แต่ถ้าวัดกันแบบเอายี่ห้อออกละก็ หลังคู่แข่งเปิดตัว 3-4 เดือนอาจโดนแซง
(ก็แค่บางเดือนนะ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

promt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 14:33:25 »
คนเล่นเน็ต หาข้อมูล มีความรู้เรื่องการดูแลรถเป็น คบหาเทคโนโลยีใหม่ มีจำนวนน้อย

คนไม่ค่อยเล่นเน็ต แต่รู้จักกับอู่เยอะ หาของไม่แพง ไม่จำเป็นต้องเข้าศูนย์ มีจำนวนมาก

ยังไงๆ โต ก็ยังนำ ฮอน+นิส

ออฟไลน์ MILD

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 15:05:15 »
มีถุงลมแค่2ใบ ไม่ได้คะเเนนสูงสุดนะครับ ไม่ผ่านการทดสอบการชนด้านข้างแน่นอน

เทียบกับเมืองนอกไม่ได้หรอกครับ เค้ามีถุงลม 6 ใบเป็นมาตรฐาน

แคมรี่ยังไงก็เเชมป์อยู่ดี เพราะคนส่วนใหญ่ติดภาพลักษณ์หรูหราไว้ก่อน เทคโนโลยีอะไรเค้าไม่สนใจหรอกครับ

ถุงลม 6 ใบไรงี้ไม่ต้องหรอก เข็มขัดยังไม่คาดกันเลยครับ

ขับได้+หรู ก็พอเเล้ว

แต่ราคาเเพงขึ้นแหะ ;D

ปล. อ่ออีกอย่างซ่อมบำรุงไม่ยุ่งยาก อะไหล่เยอะ เกียร์+เครื่องก็ใช้กันมา 3 รุ่นล่ะ ไม่ต้องห่วง  :D

ออฟไลน์ 370Z

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 16:02:05 »
Brand Toyata  เป็นเหตุผลหนืีงทำให้ซื้อง่าย ขายคล่องกว่าคนอื่น
แต่ที่สำคัญผมว่า ทามมิ่งในการออกขายรถของโตโยต้า ดีกว่า
กว่านิสสัน ฮอนด้าจะออกใหม่ ก็โดนพีีต้าแย่งตลาดไปจำนวนหนึ่งแล้ว

ออฟไลน์ me0708

• Jr. Member
  • **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 16:34:11 »
สำหรับคนไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์ อย่างง่ายๆเลยแฟนผมเอง ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับรถเท่าไหร่

ถ้าจะซื้อรถจะเอียงๆทางพี่โต เพราะเคยชินว่าทนกับไม่จุกจิก แอร์เย็น ขายง่าย แค่นั้น 3 อย่างจริงๆ

สรุปว่ายังไงก็น่าจะโค่นพี่โตยากกกกกกถึงยากมากกกกกกก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 16:43:10 »
คิดว่ายังคงรักษาไว้ได้ครับ
ถ้าผมออกก็คงเลือก Camry เพราะภายนอก ภายใน ลงตัวกว่า Teana และ Accord ครับ

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 16:48:13 »

ขออนุญาตแชร์ความเห็นในฐานะเจ้าของรถ TOYOTA Camry 2012 2.0 G   เลขไมล์ปัจจุบัน 16,XXX km  ออกรถเมื่อวันที่  19 พ.ค. 55  ซึ่งถือว่าเป็นล็อตแรกๆ  ที่เปิดตัวนะครับ

เดิมทีเดียวที่บ้านไม่ค่อยใช้รถตลาด   ที่ใช้งานอยู่จะเป็น

- NISSAN NEO 1.6 AT + LPG   ( ปี 2001 )   ขายออกเพื่อซื้อ Camry คันนี้
     - NISSAN TIIDA 5Dr. 1.6 AT    (ปี 2006  )   ใช้งานปรกติ
     - Mazda 3 1.6 AT  + LPG         ( ปี 2005 )   ใช้งานปรกติ

เมื่อต้นปี 55  ต้องการจะให้รางวัลตัวเอง  และครอบครัว(คุณพ่อ คุณแม่)   เป็นรถ D-Segment  1  คัน   ตัวผมเองอายุ  31  ปี  ตำแหน่งงานเป็น Middel Management  (Sales Manager)  ซึ่งก็ถือว่าเป็นกลุ่มเป้าหมายของรถ size นี้

ผมเป็นคนชอบรถมาตั้งแต่เด็ก  ศึกษาเรื่องรถมาโดยตลอด  รถที่ใช้อยู่ส่วนตัวคือ Mazda 3 1.6 + LPG      ซึ่งเป็นอะไรที่ห่างไกลจากความเป็นรถตลาดมากพอสมควร  แม้เครื่องยนต์ตอบสนองไม่ดีนัก  แต่พวงมาลัยที่แม่นยำ หนักหน่วง   และช่วงล่าง เฟิร์มๆ ก็ทำให้ขับสนุกเหลือเชื่อ  

เมื่อจะซื้อรถ D-Segment  ซักคัน  ก็น่าจะเป็น  NISSAN  TEANA  เพราะที่บ้านก็ใช้  NISSAN  หลายคัน   แถมในเว็บที่เกี่ยวกับรถยนต์   นักท่องเว็บทุกท่านก็ทราบดีว่า กระแสของ TEANA  ดีกว่าในแง่สมรรถนะ  ผมเองก็เป็นประเภท เฉยๆกับโตโยต้า  ถึงขั้นเบื่อ  

แล้วทำไมเลือก Camry ??

1. ในบริบทนั้น ( พ.ค. 55 )    ACCORD และ TEANA  ใกล้ตกรุ่น

2. ผมรู้สึกว่า Camry  โมเดลนี้สวย    :D    (สงสัยเริ่มแก่)     คือมันสวยแบบเมียหลวงอ่ะครับ    นิ่งๆ  เรียบๆ ไม่หวือหวา  แต่ สง่า  

3. ไม่ชอบ เกียร์  CVT  เป็นการส่วนตัว

4. เกิดอยากลองใช้รถตลาดขึ้นมากระทันหัน    อยากรู้ทำไมคนขับกันลึ่มๆ

5. จากข้อ 4 เป็น D-Segment คันแรก ที่ซื้อด้วยน้ำพักน้ำแรง  จึงต้องการความมั่นใจในแบรนด์และศูนย์บริการ (รถราคาล้านกว่าๆ คงไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆ)

6. ข้อนี้อาจจะแปลกๆ   ผมรู้สึกชอบ ที่ Camry 2012 2.0 G  วาง เครื่องยนต์เดิม  + เกียร์ Auto 4 speed   เพราะเครื่องและเกียร์ตัวนี้ได้พิสูจน์ตัวมันเองมายาวนาน   (โดยเฉพาะพี่ๆ แท็กซี่สนามบิน)    ถ้าผมขับใช้งานปรกติ มันควรรับใช้ผมได้ไม่ต่ำกว่า  300,000 km  แบบไม่ต้องลุ้น  

7. เมื่อเครื่องยนต์และเกียร์ AUTO  4 Speed เดิม  ที่พิสูจน์ตัวเองมาเป็นระยะเวลานาน ในด้าน Reliability   ถูกนำมาปรับจูนใหม่   แล้ววางบนตัวถังและระบบรองรับที่ได้รับการปรับปรุง  (ACV 50  เบากว่า ACV 40 ประมาณ 80 kg)  ทำให้การขับขี่ เป็นที่พึงพอใจแล้วสำหรับผม  (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

8. อัตราเร่ง เพียงพอ ถึงเกินพอในรุ่น  2.0    รถมีแรงบิดมาให้ใช้งานอย่างต่อเนื่อง  แม้ตัวจะใหญ่  แต่ขับได้อย่างไม่อึดอัด   จนรู้สึกแปลกใจในความคล่องและปราดเปรียว  คือมันไม่ได้แรงเหมือนรถ D-Segment  เครื่อง 2.5   หรือ ตัว HV  นะครับ  แต่สามารถ ออกตัว  เร่งแซง   แม้แต่กระชากรถ ในบางจังหวะ  ที่ต้องการ Power  แบบปัจจุบันทันด่วน    ถือเป็นเครื่อง 2.0  ที่ขยันเกินตัว  TOP SPEED เกิน 200 km/Hr  หรือถ้าจะขับเรื่อยๆ  ก็สามารถทำอัตราสิ้นเปลืองได้ที่  14.5 km/l  (E20)  ที่ความเร็ว cruise speed 110  km/Hr

9. ราคาขายต่อในอนาคตซึ่งค่อนข้างมั่นใจ ว่าดีกว่าเพื่อนๆ ในกลุ่ม  

ข้อเสีย
     - อย่างที่เราๆ  ท่านๆทราบก็คือ   Option ที่ถูกตัดออกหลายรายการ  แต่ผมเฉยๆ  เพราะนี่เป็น Entry Level  D-Segment  Car คันแรกของผม   เอาแบบบ้านๆ เลยก็คือ ได้ขับ Camry ตอนอายุ  สามสิบก็ดีใจมากมายแล้ว

ตอบคำถาม จขกท.
     ยังมั่นใจว่า Toyota สามารถรักษาแชมป์ไว้ได้   แต่การแข่งขัน น่าจะสนุกขึ้น   โดยยอดขายรวมจะยังทิ้งห่าง เบอร์สอง อย่างน้อย  1  เท่าตัวครับ

PS.  เมื่อไร MAZDA  6  มา   อาจมีการนอกใจเกิดขึ้นครับ  หึหึ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:44:33 »
เรากลัวการลองของใหม่
เพราะของใหม่ บางทีก็ไม่ดีเสมอไป
แต่ของเก่าก็ไม่ดีตลอดไป

ประเด็นอยู่ที่ว่า ของใหม่ๆ ในยานยนต์ส่วนใหญ่มักมีปัญหา
เช่น เกียร์ cvt jazz gd  รถเทคโนโลยีเยอะอย่างฟอร์ด

ภาพอะไรที่หม่ๆเลยทำให้คนเราไม่กล้าลองเสี่ยง แต่ก็น่ะ โตโยต้าน่าจะอัพเกรดบ้างก็ยังดี หึหึ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:51:51 »
สบมยห ครับ
ที่น่าลุ้นคือการชิงที่ 2 ระหว่าง Accord กับ Teana ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MomantuM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 00:14:46 »
เคยได้ยินคนมีอายุหลายๆท่านพูดบ้างมั้ยครับว่า Toyota ยังไงก็ลอย Honda ดีกว่า ...

กว่าผมจะเชียร์ hybrid ได้ก็แทบตาย (2011 ครับ) ซึ่งผมชอบในระบบของ toyota ว่ามันต่อเนื่องดี ถึงหลายๆท่านจะบอกว่ามันไม่ดีก็เถอะ
กระบะซื้อ Izusu ไม่ผิด เก๋งซื้อ Honda ไม่ผิด ที่คือที่บ้านนะครับ และแถวๆบ้านด้วย

ผมอยากให้ความเห็นเป็นกลางมากๆว่า ไม่แน่ว่า Honda Hybrid อาจจะกลับมาทวงบันลัง
โดยที่ Nissan teana ก็มาใหม่เช่นกัน ตัวเก่าก็ขายดีขึ้นตั้งเยอะ อาจจะมีแฟนๆ หรือผู้อยากลองกำลัง V6 + หน้าตาที่แปลกใหม่บ้าง

ถ้าจะชนะ คงจะเหนื่อยเหมือนกันครับ เพราะอีก 2 ค่ายคงเล่นสงครามการตลาดน่าดู

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 05:26:08 »
ได้ชัวร์ๆครับ

ผมว่าเอายอดขาย T กับ A มารวมกันยังไม่ถึงพี่ C เลย เอาจริงๆแหละ

ผมว่าใครจะที่จะอยู่ต่อรองจากบัลลังค์นี่สิประเด็น

เพราะรุ่นเก่า T แซง A ไปแล้ว

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 15:12:10 »
เมื่อไหร่หนอสิ่งที่เกิดกับ nokia จะมาเกิดกับ ยักษ์ใหญ่ยี่ห้อ โต

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 10:11:35 »
สิ่งที่เกิดกับ Nokia มันไม่เกิดกับ Toyota หรอกครับ

เราไม่ได้เปลี่ยนรถทุกปีแบบมือถือ
เราใช้รถมาวิ่งบนถนน บนล้อทั้งสี่ล้อของมัน
เราใช้รถต้องมีการซ่อม การบำรุงรักษา
เราใช้รถถึงระยะเวลานึงแล้วขายต่อ

ตราบใดที่เรายังใช้งานรถด้วยฟังก์ชั่นเดิมๆแบบนี้ โตโยตาก็ไม่ล้มง่ายๆครับ

ไม่เหมือนโทรศัพท์ เมื่อก่อนเราไม่ได้ใช้มือถือมาเล่นเน็ต เล่นเกม โหลดแอพเป็นบ้าเป็นหลัง  ถ่ายรูปอัพลงเฟสบุ้ก
เทคโนโลยีมือถือมันไวมากกว่าเยอะครับ

ส่วนเรื่องยอดขาย ยังไงก็สู้ Camry ไม่ได้เลย เพราะต้องยอมรับเรื่อง After Sale และมูลค่าในการขายต่อ ของ Toyota เค้าจริงๆ
รถผม ACV30 อายุนี่ก็ 11 ปีแล้ว ตอนนี้เวลาซ่อม อะไหล่ก็ยังหาง่ายเหมือนรถยังทำตลาดอยู่เลย แค่จ่ายเงิน ของก็พร้อมมาส่ง

ในขณะที่เพื่อนผมขับเทียร์น่า ปีใหม่กว่าผมสามปี รอนานกว่ามากครับ อย่างน้อยๆสองถึงสามวัน

นี่เป็นสิ่งที่โตโยต้าเหนือกว่าแบบชัดเจนพอสมควร ไม่ได้เกิดเพราะคนไทยนั้นเชื่อผิดๆนะครับ แต่เค้าสร้างสมชื่อเสียงมานาน พัฒนาการบริการอย่างต่อเนื่อง มันถึงเป็นเช่นนี้ได้ครับ

คหสต. ผมว่า Accord Gen นี้ ก็แพ้ Nissan อีกชัว Teana ดูสด น่าขับกว่าเยอะในสายตาผมครับ

ออฟไลน์ NKTS_8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 10:47:48 »
ยากนะครับแคมรี่มีไฮบริด ไฟหน้า LED ด้านหลังก็มีของเล่นสำหรับคนนั่ง ระบบการทรงตัว ถุงลม มีครบ

ต้องเอาราคามาสู้ครับไม่ใช่อ๊อฟชั่นเทพมากแต่ราคาแพงกว่าคนไทยก็ไม่เอาครับ

ออฟไลน์ <Sportivo>

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 12:38:31 »
ในพิกัด 2.0 ขนาดแคมรี่ 2012 ตัดออฟชั่นออกขนาดนี้่ยังขายดีสุดในกลุ่ม  ถ้าเกิดคู่แข่ง new accord, new teana ทำท่าจะขายดีขึ้นมา โตโยต้าแค่อัดออฟชั่นเพิ่มเข้าไปยอดขายก็กระโดดแล้วครับ จะเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่, ครูซคอนโทรล, push start, smart entry, TRC, VSC แอร์แบคกี่ลูกก็ใส่เข้ามาให้ได้หมด ของมันมีพร้อมอยู่แล้วแค่ยังไม่ให้มาแค่นั้นเอง ออพชั่นเมืองนอกเขามีเกียร์แพดเดิ้ลชิพ, ที่ฉีดน้ำล้างไฟหน้าให้มาครบเต็มๆแล้วครับ  เมืองไทยให้แค่นี้ก็ยังขายได้เลยยังไม่ให้มา

ส่วนพิกัด 2.5 ก็เช่นเดียวกัน ถ้าเกิดคู่แข่งมาแรงแล้วทำให้ยอดตกจะยกอุปกรณ์อะไรใส่เพิ่มเข้ามาก็ได้ ยกออฟชั่นของตัวไฮบริดมาใส่มากน้อยแค่ไหนก็ได้ ของมีพร้อมหมดแล้ว ขนาดคู่แข่งให้ออพชั่นมาเต็มๆยังสู้ไม่ได้ เลยไม่รู้จะใส่ให้มาทำไม ทำรถแบบไหนออกมาก็ขายได้อยู่แล้ว