ผู้เขียน หัวข้อ: จะเป็นไปได้หรือไม่ถ้าให้มีกฏหมายบังคับ  (อ่าน 5739 ครั้ง)

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
เพื่อความปลอดภัยในการขับขี่รถยนต์ จะเป็นไปได้หรือไม่ ถ้าจะมีกฏหมายบังคับให้รถทุกคันตั้งแต่ปี 2014 เป็นต้นไป ต้องมีระบบควบคุมการทรงตัวอัตโนมัติ
ที่ได้มาตรฐาน.............. ส่วนรถที่มีมาก่อนปี 2014 แล้วยังไม่มีระบบควบคุมการทรงตัวอัตโนมัติ สามารถหาซื้อหรือหาติดตั้งเสริมได้ คล้ายๆ กับพวกที่ติดตั้งระบบแก๊ส ;D
เมื่อระบบนี้จำเป็นและมีการแข่งขันกันผลิตออกมามากๆ ราคาของระบบที่จะติดตั้งเสริมเข้าไปนี้ น่าจะต้องถูกลงอย่างมากๆ ตามไปด้วย    น่าจะช่วยให้ลดการสูญเสีย
จากการเกิดอุบัติได้มากขึ้น

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
Re: จะเป็นไปได้หรือไม่ถ้าให้มีกฏหมายบังคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 21:33:05 »
ถ้าได้ก็ดีสิครับ แล้วจะได้ไม่มีกรณีแบบเศร้าๆเกิดขึ้นมากขนาดนี้

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: จะเป็นไปได้หรือไม่ถ้าให้มีกฏหมายบังคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 21:40:38 »
กว่าจะร่างกฏหมาย กว่าจะยื่นอนุมัติ โน่นแหนะ2030 เผลอๆข้ามไปชาตินึงกระดาษที่ร่างกฎหมายยังเป็นถุงห่อกล้วยแขก :'(

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 21:47:19 »
กว่าจะร่างกฏหมาย กว่าจะยื่นอนุมัติ โน่นแหนะ2030 เผลอๆข้ามไปชาตินึงกระดาษที่ร่างกฎหมายยังเป็นถุงห่อกล้วยแขก :'(

เห็นภาพเลย 55+   ;D

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:11:27 »
ขอให้ทุกคันมี ABS กับ Airbag ก่อนละกันครับ จะให้ดีมีการจัดเรตติ้งความปลอดภัยรถในประเทศไทยด้วยมาตราฐานเดียวกันวัดคะแนนกันให้เห็นชัด ๆ ไปเลย ถ้ารถคันไหนอุปกรณ์ความปลอดภัยต่ำก็ได้คะแนนน้อยให้ผู้บริโภคประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:13:29 »
ไม่เอา เด๋วไม่หนุก เราต้องเหลือรถดิบๆไว้บ้าง  8)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:18:15 »

เห็นภาพเลย 55+   ;D

ตามนี้เลยครับ  :-\

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:35:15 »
แค่Airbag ยังมีมาไม่ครบทุกรุ่นเลยครับ  :'( :'(
Test ..

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:51:36 »
ถ้าโตโยต้าไม่คิดจะใส่มาให้ทุกรุ่น ผมไม่คิดว่ากฏหมายจะเปลี่ยนนะ  :P

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:03:01 »
ระบบควบคุมการทรงตัวอัตโนมัติ ซื้อรถคันต่อๆไปผมจะมองสิ่งนี้ก่อนเลยครับ ดีกว่ามองราคาขายต่อ ชีวิตเราเงินขนาดไหนก็ซื้อคืนไม่ได้

ออฟไลน์ Oldsmobile

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:11:43 »
เกรงแต่ว่ายิ่งมีระบบ Hi-Tech คุ้มครองมากขึ้นผู้ใช้รถก็ยิ่งขาดทักษะในการขับรถมากขึ้น
พึ่งพาแต่ระบบช่วยเหลือเพียงอย่างเดียว
เหมือนอย่างที่ตอนนี้ พึ่งแต่เกียร์ออโต้กันจนขับเกียร์ธรรมดาไม่ค่อยจะเป็นกันแล้ว
รถหลายคันที่ประสบเหตุก็เป็นเพราะผู้ขับใช้รถเกิน Limit ความปลอดภัยเอง
น่าจะปรับปรุงวิธีการทดสอบทักษะการใช้งานรถก่อนให้ใบขับขี่ให้ดีกว่านี้
ไม่ใช่ใช้ทักษะหยิบแบงค์ออกจากกระเป๋าตังค์ให้ไปก็ได้ใบขับขี่มา

แต่ผมเห็นด้วยนะที่เพิ่มระบบความปลอดภัยเข้าไปในรถ
โดยเฉพาะพื้นฐานที่ควรมีเช่น ABS Airbag ควรมีครบทุกรุ่นได้แล้ว

keanetona

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:15:21 »
จะว่าไปแล้ว

แม้แต่เข็มขัดนิรภัย หลายคนก็ยังไม่ยอมคาดกันเลยนะครับ บางคนก็เอามาพาดกับเบาะเพื่อดับไฟเตือน บางคนก็เอาจุ๊บยางมาดึงออกให้หลวมๆ

เกรงแต่ว่ายิ่งมีระบบ Hi-Tech คุ้มครองมากขึ้นผู้ใช้รถก็ยิ่งขาดทักษะในการขับรถมากขึ้น
พึ่งพาแต่ระบบช่วยเหลือเพียงอย่างเดียว
เหมือนอย่างที่ตอนนี้ พึ่งแต่เกียร์ออโต้กันจนขับเกียร์ธรรมดาไม่ค่อยจะเป็นกันแล้ว
รถหลายคันที่ประสบเหตุก็เป็นเพราะผู้ขับใช้รถเกิน Limit ความปลอดภัยเอง
น่าจะปรับปรุงวิธีการทดสอบทักษะการใช้งานรถก่อนให้ใบขับขี่ให้ดีกว่านี้
ไม่ใช่ใช้ทักษะหยิบแบงค์ออกจากกระเป๋าตังค์ให้ไปก็ได้ใบขับขี่มา

แต่ผมเห็นด้วยนะที่เพิ่มระบบความปลอดภัยเข้าไปในรถ
โดยเฉพาะพื้นฐานที่ควรมีเช่น ABS Airbag ควรมีครบทุกรุ่นได้แล้ว

เรื่องเกียร์ ผมเองก็เป็นหนึ่งในคนที่ขับเกียร์ธรรมดาแค่พอให้รถวิ่งไปถึงที่หมายได้ แต่ไม่คล่อง และยังดับบ้าง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:23:00 »
รอลุ้นรุ่นหลานครับเรื่องนี้ *-*

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:36:15 »
นี่ประเทศไทย คงต้องเลือกดีๆเอาเองครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 02:11:35 »
แหม่ๆๆๆ เดี๋ยวก็ไม่ต้องใช้แล้วครับ โลกร้อนน้ำทะเลหนุนท่วมไปหมด ใช้เรือกัน  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 04:58:45 »
แหม่ๆๆๆ เดี๋ยวก็ไม่ต้องใช้แล้วครับ โลกร้อนน้ำทะเลหนุนท่วมไปหมด ใช้เรือกัน  ;D ;D ;D

555+

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 08:19:06 »

เห็นด้วยครับอยากให้เข้มงวดกว่านี้เยอะๆสอบให้ยากๆผิดกฎแล้วยึดง่ายๆ และอยากให้ใส่เรื่องกฎระเบียบการจราจร เรื่องปฐมพยาบาล หนีไฟ ลงไปในหลักสูตรการเรียนทั้งประถมและมัธยมด้วย (ไม่แน่ใจว่าสมัยนี้มีหรือยัง)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 09:24:45 »
ผมว่าเป็นไปไม่ได้อ่ะ เพราะว่าคนไทยจำนวนมากเวลาซ์้อรถยังเจาะจงเอารุ่นไม่มีแอร์แบกไม่มีABSเลย ไม่อยากจ่ายแพง สิ่งที่ล้ำหน้าเกินค่านิยมของคนไทยอย่าง VSC / ESP นั้นยิ่งเกินกว่าที่ได้เห้นมันในบทบัญญัติกฏหมาย ถ้าหากว่ามันจะเป็นกฏหมายได้ส่วนหนึ่งต้องมาจากความต้องการของประชาชนเอง แต่อย่างที่บอกประชาชนส่วนใหญ่ไม่ต้องการมันและไม่ต้องการให้มันมีด้วยซ้ำเพราะอยากซื้อในราคาที่ถูกที่สุด เราก็หนีไม่พ้นว่าจะได้ใช้หรือไม่ขึ้นอยู่กับค่ายรถว่าจะใส่มาให้หรือไม่เพื่อกระตุ้นกระแสการตลาด ไม่ได้ใส่ให้เพราะเหตุผลด้านความปลอดภัยเลย......  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:08:01 »
ของพวกนี้ควรมีไว้ก่อนนะครับ เมื่อยามจำเป็นต้องการ ไม่มีใช้แล้วเป็นอะไรไป จะเป็นยังไง

Phongrapee

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:41:15 »
ผมขอเบรค ABS ถุงลมนิรภัยคู่หน้า และเข็มขัดนิรภัยแบบดึงกลับอัตโนมัติ เป็นพื้นฐานก่อน ระบบอื่นๆค่อยเพิ่มเป็นออพชั่นในรุ่นที่สูงขึ้น

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 12:12:42 »
เรื่องนี้พี่โตต้องอนุมัติ :P