ผู้เขียน หัวข้อ: โบรคเกอร์ ประกันภัย น่าเชื่อถือไหมครับ..  (อ่าน 2519 ครั้ง)

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
โบรคเกอร์ ประกันภัย มีความน่าเชื่อถือแค่ไหนครับ  รถผมจะหมดประกันเดือนมีนาคม 56 (ประกันชั้นหนึ่ง) แต่มีตัวแทนได้ติดต่อมา รู้ประวัติเราหมด มีข้อเสนอนู่นนี่นั่น ผ่อนประกันได้อัตราพิเศษ(ไม่เคยเคลม)   0 % 3 งวด โดยงวดแรกจ่าย 3000 บาทก่อน เริ่มโทรมาถี่ ๆ เริ่มรำคาญ..
ผมเลยไปปรึกษา sell เขาบอกต่อกับ sell เหมือนเดิมดีกว่า ..

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
Re: โบรคเกอร์ ประกันภัย น่าเชื่อถือไหมครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 19:18:17 »
 :) สังคมนี้ มีทั้งคนดี และคนไม่ดีครับ ดังนั้น โบรคเกอร์ ก็มีทั้งที่ดี และไม่ดีเช่นกัน  :D

พอดีเพื่อนผม มันเป็น โบรคเกอร์ พอดี เลยใช้บริการมัน... ก็สะดวกดีครับ วิ่งวุ่นให้เราตลอดในการดำเนินเรื่อง หรือตอนรถมีปัญหา (ถ้าบริการไม่ดี คงมีเรื่อง  ;D ;D)

อีกทั้ง ตอนนู้นนน ที่ถอยรถคันแรก ช่วงเวลาประกันใกล้หมด ตัวแทนประกันจากหลายๆ ที่โทรฯ มาหา ผมก็มักบอกไปว่า "ผมต่อประกันกับเพื่อนผมที่เป็นโบรคเกอร์ครับ" ก็มักจะไม่ค่อยมี ตัวแทนประกันต่างๆ โทรฯ มากวนใจบ่อยๆ เลย..

ต้องดูให้ดีๆ ครับ ถ้าได้ โบรคเกอร์ ที่ดี ก็สะดวกกับเรามากๆ ครับ  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2013, 19:21:11 โดย drugprofile »

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: โบรคเกอร์ ประกันภัย น่าเชื่อถือไหมครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 20:38:32 »
ผมต่อประกันผ่านโบรกเก้อร์ตลอดครับ รถคันปัจจุบันเป็นคันที่สองแล้ว แต่ต้องเลือกโบรกเก้อร์ดีๆที่น่าเชื่อถือหน่อย แต่ราคาอาจแพงกว่าการที่เราไปต่อเองกับบริษัทประกันโดยตรง แต่สะดวกเวลาเคลม

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 20:38:58 »
ผมสบายใจที่จะต่อกับศูนย์ประกันนั่นๆมากกว่า

กลัวถูกหลอกกับ โบรคเกอร์
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:23:25 »
ผมก็เคยเผลอต่อกับโบรกเกอร์ครับ แต่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรตามมานะ    เพียงแต่ที่บอกว่า "เผลอ"  ก็เพราะไอ้คำว่า"ผ่อน"ได้นี่แหละ  ตอนหลังมาคิดได้ว่า  ข้อเสนอที่ฟังดูดี   "ผ่อนได้ 3 งวดไม่ต้องเสียดอกเบี้ย"    แต่เอาเข้าจริงๆ คือการทยอยเก็บล่วงหน้า 3 งวดมากกว่า    เพราะเขาจะมาเก็บเบี้ยงวดแรกก่อนที่อายุประกันเก่าจะหมดตั้ง 3 - 4เดือน
ก็ไม่รู้ว่าเรียกว่าผ่อนได้ไง  เอาเงินเราไปหมุนล่วงหน้าอีกต่างหาก

ถ้าให้ผ่อน ก็คือเมื่อถึงกำหนดต่อประกันแล้วค่อยจ่ายงวดแรก   แล้วที่เหลือค่อยทยอยจ่ายในเดือนถัดๆไป หลังจากประกันฉบับใหม่มีผลแล้ว แบบนี้ถึงจะเรียกว่าผ่อนในความรู้สึกผมนะ

ออฟไลน์ poss

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:53:53 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ..
แล้วที่ sell บอกว่าในช่วงการผ่อนประกัน กรณีนี้คือห้ามเกิดอุบัติเหตุหรือการเคลม จนกว่าจะผ่อนหมดถึงจะเคลมได้รึป่าวครับ..

ออฟไลน์ tae23

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 00:46:23 »
ประกันรถปีที่ สอง ผมก็ ซื้อผ่าน โบรกเกอร์ครับ 

เหตุผลหลักๆ เลย คือ ราคา ไม่แพงมาก ประมาณ 20000 ต้นๆ ฟรี พรบ  ได้คะแนน บัตร เดอะวันการ์ดเพิ่ม 10000 คะแนน ได้บัตรเติมน้ำมันอีก 500 บาท และก็ สามารถผ่อนชำระ 0 เปอเซ็นได้ 6 งวด

ผมเช็คกับทาง ประกันเจ้าอื่นล่ะ แพงกว่าทั้งนั้น ในเงื่อนไขการรับประกัน ที่เท่ากันนะครับ

เงื่อนไขดี ผมก็ทำครับ ส่วนเรื่องเคลม ผมไม่กลัวเท่าไร ก็ว่าอีกเดือน สองเดือน จะเอากันชนหน้า กับ คิ้วข้างไปเคลม พนักงานบอกว่า ไม่เสียค่าอะไรเลย แต่ให้แจ้งล่วงหน้า นิด

เดี๋ยวผมลองเคลมดูแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 21:15:17 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ..
แล้วที่ sell บอกว่าในช่วงการผ่อนประกัน กรณีนี้คือห้ามเกิดอุบัติเหตุหรือการเคลม จนกว่าจะผ่อนหมดถึงจะเคลมได้รึป่าวครับ..

:) เคยถาม โบรคเกอร์ มาเหมือนกันเรื่องนี้ (แต่ผมจ่ายสด) คือ เขาบอกว่า ผ่อน แต่เก็บเงินล่วงหน้า 3 เดือน (เหมือนกระทู้ด้านบน กล่าว) มันก็เหมือนเรา "หยอดกระปุก" เก็บเงิน จ่ายสดเอง เมื่อเวลาประกันฯ หมดอายุนั้นเอง

ช่วงระหว่างที่กำลังผ่อน (ผ่อนตรงไหน :-\ ) ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ก็ยังมีการคุ้มครองอยู่ครับ... แต่.. เบี้ยประกันที่เราต้องจ่าย ณ วันที่ประกันฯหมดอายุ และเรากำลังต่อ อาจจะต้องเพิ่มไปครับ เพราะเราเสียประวัติแล้ว... นอกเสียจาก อุบัติเหตุ นั้นๆ ท่านไม่ได้เป็นฝ่ายผิด และคู่กรณี (รถมีประกันนะ) ไม่หนีครับ.. ประกันฯ ฝ่ายนู้น ก็ซ่อมให้ เราก็ไม่เสียประวัติฯ และ ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่าย ก็ยังเท่าเดิมอยู่ครับ...

ผิดถูกยังไงไม่รู้นะ ผมฟังโบรเกอร์ เพื่อนผมมันเล่ามา ถ้าผิด เดี๋ยวผมไปหอมแก้ม มันให้ครับ เป็นการลงโทษ.. (น่ารักเสียด้วยสิ แอบเล็งมาพักใหญ่ล่ะ 555+)  ;D ;D