ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม ซ่อมเรื่องระบบไฟภายในรถ  (อ่าน 5306 ครั้ง)

ออฟไลน์ sas001

• Jr. Member
  • **
ถาม ซ่อมเรื่องระบบไฟภายในรถ
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 10:35:07 »
ตอนนี้กระจกไฟฟ้ารถผม กดลงมังไม่ลงมังด้านคนขับ และ หลังซ้ายตายสนิท civic ปี96 ไม่รู้ว่าจะซ่อมที่ไหนดีครับเข้าศูนย์ เลยดีไมหรือ ร้านได ทั่วไป หรือ อู่ทั่วๆไป ได้ครับ แล้วไม่ทราบว่าราคาจะอยู่ที่เท่าไรอ่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ถาม ซ่อมเรื่องระบบไฟภายในรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 12:01:29 »
ผมไม่ได้เจอปัญหากับในรถรุ่นนี้โดยตรง เรื่องราคาคงประมาณยาก แต่เคยเจอ
ในเบนซ์คันเก่า อาการอย่างที่ผมเจอคล้ายกับของคุณ sas001 และจบที่การทำความสะอาดสวิทช์
และเปลี่ยนสวิทช์ครับ

อยากรู้ว่าเป็นสวิทช์หรือไม่ สำหรับบานหลังซ้าย ต้องใช้วิธีลองกดจากแผงควบคุมคนขับ
และอีกทีของลองที่บานประตูหลังซ้ายเลย ถ้าตายทั้งสองที่ ก็ไม่ใช่สวิทช์แล้ว แต่เป็นแผงวงจร
หรือพวกข้อต่อสายไฟที่บางทีมีการช็อต ทำให้เลื่อนลงไม่ได้

รถอย่าง Nissan รุ่นเก่าๆจะใช้สายไฟวงจรที่ต่อผ่านตัวสวิทช์ ดังนั้นหากสวิทช์ฝั่งคนนั่งเสีย ตัวนำทางสัญญาณก็เสียหมด และทำให้สวิทช์คุมที่ฝั่งคนขับใช้งานไม่ได้เช่นเดียวกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ถาม ซ่อมเรื่องระบบไฟภายในรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 12:05:16 »
เคยเจออาการกดแล้วมีเสียงมอเตอร์แต่กระจกไม่เคลื่อน.

เคยโทรหา call center  ช่างบอกให้ลองเอามือทุบที่แผงประตูดู  ผลคือมันเคลื่อนได้ หลังจากนั้นเอาไปให้ช่างดูประกฏว่ามอเตอร์เสื่อมครับ

ปล. รถ chevy optra
阿蘇山

ออฟไลน์ sas001

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 13:31:20 »
เดียวผมจะถอดข้างขวาหลังมาต่อมันดู
ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ KRABA

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 22:22:41 »
เคยเป็นเหมือนกันครับ (ALTIS) เพื่อนแนะนำให้ทุบแรงๆ ที่ใต้สวิทช์ควบคุมตรงบานประตู  แต่ไม่หาย  เลยเข้าร้านซ่อมไดนาโม/ระบบไฟฟ้ารถ  ช่างเขาใช้สเปรย์หล่อลื่นฉีดบริเวณบานประตูด้านบนที่ติดกับขอบยาง แล้วให้คนหนึ่งเอาสองมือประกบบานกระจก แล้วดันลง พร้อมกับช่างอีกคนกดสวิทช์ที่ประตู....ปรากฏว่า...ใช้ได้ครับ  มอเตอร์ไม่เสีย  ช่างใจดีได้แนะนำว่า  ให้หลีกเลี่ยงจอดรถตากแดดจัดนานๆ หากจำเป็นให้ลดกระจกลงซัก 1/2 ซ.ม. เพื่อไม่ให้ขอบยางที่บานประตูด้านบน เยิ้มติดกับกระจก  และระวังของเหลวต่างๆ เช่นน้ำหวาน กาแฟ ฯลฯ หากหกราดเปรอะเปื้อนลงบนกระจกในช่วงที่ลดกระจกลง (เด็กๆ คนเมา) ให้รีบทำความสะอาดก่อนที่จะเลื่อนกระจกขึ้น  มิฉะนั้นมันจะไปเยิ้มติดกับบานประตูด้านบน นานๆไปก็ลดกระจกลงไม่ได้....ครับ