ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา เรื่องเติมน้ำมันแล้วทำให้รถมีปัญหาครับ  (อ่าน 2941 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cognos

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่าเติมน้ำมันดีเซล แถวลำลูกกา  ปั้ม...  อาการรถที่มีปัญหาคือ มีควันขาวและดำสลับกัน ไฟแจ้งเตือนของรถแจ้งว่ามีน้ำในกรองดีเซลให้ทางศูนย์ตรวจเช็กสรุปแล้วว่า มีน้ำผสมอยู่ในน้ำมัน แต่ทางศูนย์บริการไม่สามารถออกเอกสารได้ว่ารถเสียเกิดจากน้ำมันไม่ดี ทางศูนย์กลัวมีปัญหากับทาง บ.น้ำมัน ส่วนผมได้โทรแจ้ง บ. น้ำมันไปแล้วได้คำตอบว่าจะติดต่อกลับแต่ก็เงียบ โทร.xxxx
สรุปผมเติมเต็มถัง1500บาท
ค่าล้างถังถ่ายน้ำมัน 2071บาท
ทางศูนย์เก็บน้ำมันตัวอย่างไว้
ผมจะเรียกร้องอะไรได้บ้างครับ
มีปัญหาเมื่อวันที่ 2/1/2556 ครับ

ปล. เป็นรถใหม่ยังไม่ถึงปี และรถคันแรกที่ซื้อเกิน1ล้านในชีวิต

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
เป็นผมจะเข้าไปคุยกับผู้จัดการปั้มครับ
ถ้าปั้มไม่รับผิดชอบก็แจ้ง สคบ.
สายด่วน สคบ. 1166 ครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
ผมว่าบอกชื่อปั้มมาเลยก็ได้ครับ สมาชิกจะได้ระวังๆกันไว้ ;)
Test ..

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
ผมอยู่แถวสายไหม ลำลูกกา ช่วยบอกหน่อยว่าปั๊มไหน? ช่วยตรวจสอบ ช่วยแบน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ ransom1998

• Newbie
  • *
เรียกร้อง และร้องเรียน ยากครับ.... เพราะไม่มีหลักฐานใดๆแสดงว่า หลังจากเติมจากปั๊มเจ้าปัญหาแล้ว คุณไม่ได้ไปเติมปั๊มอื่นต่อ..... หมายความว่า ปั๊มเจ้าปัญหาอาจจะอ้างแบบนั้นว่า คุณไปเติมปั๊มอื่นหลังจากเติมของเขารึเปล่า และปัญหามันเกิดจากจากปั๊มอื่นรึเปล่า ประมาณนั้นอ่ะครับ....

กรณีแบบนี้ ผมว่าบอกต่อ เพื่อให้สมาชิกได้ระวังตัวกันดีกว่าครับ.....

• Newbie
  • *
ปั้ม ป.. สนามธู ลำลูกกา ครับ ไม่อยากใส่ชื่อเต็ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 07:55:52 โดย Cognos »

ออฟไลน์ gatasila

ปั้มนี้ผมแวะเข้าห้องน้ำกะเซเว่นจริงๆนะ นอกเสียจากน้ำมันใกล้หมดหาปั้มแถวนั้นไม่ได้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

มีใบเสร็จ หรือ สลิปบัตรเครดิต ที่ระบุวันที่ ที่เติมเก็บไว้มั้ยครับ
ถ้ามียังพอร้องเรียน อ้างอิงได้ครับ

• Newbie
  • *
มีใบเสร็จ หรือ สลิปบัตรเครดิต ที่ระบุวันที่ ที่เติมเก็บไว้มั้ยครับ
ถ้ามียังพอร้องเรียน อ้างอิงได้ครับ
มี สลิปบัตรเครดิต ถ่ายรูปน้ำมัน ส่งไปทาง mail เรียบร้อยแล้วครับ

ออฟไลน์ IncarRus

นานมาแล้ว,,, ตอนที่ผมและญาติ ยังทำปั๊มน้ำมันอยู่
....ก็เคยมี,,, เคสแบบนี้คับ, แต่ตอนนั้น เครื่องเค้าพังไปเลย
....แล้วที่พวกผม,,, ได้แก้ไขให้ลูกค้าก็คือ เปลี่ยนเครื่องให้ เป็นเครื่องมือสอง

เหตุการณ์นี้,,, เกิดกับปั๊มของญาติผมนะคับ, รายละเอียด ผมจำได้ไม่แม่นนัก

ลูกค้ามาที่ปั๊ม,,, แล้วบอกว่าน้ำมันที่เติมไป มีปัญหา(น่าจะมีน้ำผสมนี่แหละ)
....ผจก.ปั๊ม,,, ก็ไปดูรถลูกค้าที่อู่กับลูกค้า, แล้วเก็บน้ำมันที่เค้าเติมไป, ส่งกลับบริษัทแม่ เพื่อไปตรวจ
....ปรากฏว่า,,, น้ำมันดังกล่าว มีปัญหาจริงๆ , ทางปั๊ม ก็เลยเปลี่ยนเครื่องให้ลูกค้า เป็นเครื่องมือสอง
....ลูกค้าก็พอใจ,,, รถเค้าก็เก่าแล้ว เครื่องก็ไม่ค่อยดีแล้ว, ได้เครื่องมือสองสภาพดีไป เค้าก็พอใจ
....แล้วทางปั๊ม,,, เรียกร้องค่าเสียหายดังกล่าว ไปยังบริษัทแม่ ที่ขายน้ำมันมาให้อีกที
....ถ้าจำไม่ผิด,,, เค้าก็รับผิดชอบให้ทั้งหมดนะคับ

ดังนั้น,,, เก็บน้ำมันตัวอย่างไว้, แล้วไปคุยกับ ผจก.ปั๊ม, ตามที่ท่านอื่นแนะนำมาก่อนเถอะคับ
....เผื่อทางปั๊ม,,, จะชดเชยอะไรให้บ้าง ก็ยังดี  ;D

ออฟไลน์ chaiz

แสดงว่าไม่ใช่โต... เพราะโต... เค้ากล้าบอกเลยว่า รถเสียจากการเติมน้ำมัน...

แซวขำๆนะครับ จริงๆถ้ามีหลักฐานน่าจะร้องเรียนได้นะครับ