ผู้เขียน หัวข้อ: *****.......ถามเกี่ยวกับ mp car (เครื่องเล่น mp3 ติดรถ) หน่อยครับ......*****  (อ่าน 15614 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
หลายท่านน่าจะเคยเห็นหน้าตาของเครื่องตัวนี้กันนะครับ......
คือ พ่อผมสนใจเครื่องตัวนี้อยู่ครับ จึงมาถามผม ผมก็ไม่รู้เลยไปดูที่ร้าน(ตอนนั้นอยู่ในห้าง)
เขาก็บอกว่าให้เสียบกับที่จุดบุหรี่แล้วจูนเข้าเครื่องวิทยุถึงจะใช้ได้
ไอเสียบหน่ะเข้าใจครับแต่ผมจะจูนเข้าวิทยุติดรถยังไงครับ

ก็ขอวอนผู้รู้ช่วยเข้ามาชี้แจงให้ทราบหน่อยครับ......ขอบคุณครับ :) :D ;D :o 8) ???
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
คือเสียบไฟเพื่อเอาไฟไปเลี้ยงไอ้เจ้าเครื่องนี้ครับ

ส่วนการทำงานของมันคือ  มันจะแปลงสัญญาณเสียงจากเครื่องเล่นให้กลายเป้นสัญญาณวิทยุ(เหมือนสถานีวิทยุขนาดพกพา)  เราก็แค่ปรับช่องจากเครื่องเล่นวิทยุให้ตรงกับช่องที่มันส่งสัญญาณครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ 2k

มันจะทำงานโดยการส่งสัญญาณออกมาในรูปแบบของคลื่นวิทยุครับ เช่นส่งออกมาในคลื่น 101.55 คุณก็แค่ปรับวิทยุไปที่คลื่น 101.55 ก็จะมีเสียงเพลงออกมาจากวิทยุแล้ว แต่แนะนำว่าอย่าซื้อเลยคุณภาพไม่ดีหรอกครับเจอคลื่นรบกวนก็ซ่าๆๆๆๆหงุดหงิดใจแล้ว เก็บเงินเพิ่มแล้วเปลี่ยนวิทยุใหม่ดีกว่า หรือว่าติดอุปกรณ์ที่เรียก x car link ก็ดีครับ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ PREM

ไม่แนะนำให้ใช้เลยครับ เคยใช้แล้ว (มีคนให้มา)
ยิ่งอยู่ในเมือง มีแต่คลื่นแทรก ไม่ว่าจะปรับไปคลื่นไหนก็ตาม

ต่อให้ไม่มีคลื่นแทรก ก็ชัดสู้เปิด CD หรือต่อ AUX, USB ไม่ได้ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไม่ค่อยฟังวิทยุ ดึงสายเสาอากาศออก ฟังชัดมาก ๆ ครับ

อันนี้อยู่ที่ยี่ห้อ และ รุ่นที่ใช้ด้วยครับ

ถ้าเอาแบบโปร ก็ซื้อ MP3 มาและ ซื้อ FM Modulator (Relay) มาใช้ ของง BOSS เป็นแบบมีสายและไร้สายในตัวครับ เลือกใช้ได้

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
ถ้าไม่ค่อยฟังวิทยุ ดึงสายเสาอากาศออก ฟังชัดมาก ๆ ครับ

อันนี้อยู่ที่ยี่ห้อ และ รุ่นที่ใช้ด้วยครับ

ถ้าเอาแบบโปร ก็ซื้อ MP3 มาและ ซื้อ FM Modulator (Relay) มาใช้ ของง BOSS เป็นแบบมีสายและไร้สายในตัวครับ เลือกใช้ได้
งบเท่าไรอ่ะครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ผมว่าซื้อ Front ใหม่ให้มันเสียบ USB ได้จะง่ายกว่าและคุ้มกว่าและดีกว่านะครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
ก็ติดดูให้มันทันยุคทันสมัยเฉยๆหน่ะครับแต่ก็เน้นใช้ด้วย......
เดี้ยวจะนำมตินี้ไปนำเสนอ หน.พรรค ครับ :)
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ srattha

อย่าได้ซื้อมาเลยครับ ใช้ไปก็มีแต่วิทยุชุมชนแทรกเข้ามาเป็นระยะๆ เปลี่ยนฟร้อนท์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
เพิ่มเติมครับ

สัญญานวิทยุของพวกตัวส่งราคาถูกที่หาซื้อได้ทั่วไปตามพันทิพหรือฟอจูนพวกนี้อ่อนมากครับ (ส่วนของแพงไม่เคยลองอ่ะคับ)
มันจะส่งสู้สัญญานที่มีอยู่ในอากาศของคลื่นวิทยุทั่วไปที่มีอยู่ตอนนี้ไม่ได้
ยิ่งรถที่มีเสาอากาศด้วยแล้วจะยิ่งกวักสัญญานที่มีอยู่รอบด้านได้ดีขึ้นอีก ทำให้รับสัญญานจากตัวส่งนี้ไม่ค่อยได้ครับ

หากจะใช้จริงๆ ควรจะใช้รถที่เก็บเสาได้ หรือถอดเสาได้ เพราะมันจะได้ไม่มีเสากวักเอาสัญญานที่เราไม่ต้องการ
พวกรถที่มีเสา fix อยู่หรือเสาสัญญานซ่อนอยู่ในลายกระจก เลิกคิดได้เลยครับ ซื้อมาเสียเปล่า
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ติดวิทยุ mp3+aux+usb ใหม่ตัวหนึ่งถ้าเอาถูกสุดที่เคยเห็นก็ JVC มั้ง 2800 เองผมว่าไม่แพงนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

jaesz

• บุคคลทั่วไป

งบเท่าไรอ่ะครับ

MP3 Player แล้วแต่ครับ ตั้งแต่สามร้อยกว่าบาทจนราคาเป็นหมื่น ๆ ไปเดินพันทิพดูมีให้เลือกเพียบครับ ตั
ตัว FM Mod นี่ เคยซื้อ 800 บาท จาก Ebay ครับ