ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามพี่จิมมี่ครับว่า ทาง HLM มีเเปลนจะทำหนังสือรถมั้ยครับ  (อ่าน 6456 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
ตามหัวข้อกระทู้นะครับ คือสงสัยมานานเเล้วว่าจะเป็นไปได้มั้ยที่จะมีนิตยสารรถชื่อ Headlightmag นะครับ

ถ้าเป็นไปได้ผมคงซื้อมันทุกเล่มเลย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 23:55:28 โดย Skyline »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ผมว่านี่เป็นยุคที่หนังสืออยู่ในช่วงขาลงนะครับ
ทำแบบนี้ดีกว่า อัพเดทไวดี ถ้าพี่จิมมี่ทำหนังสือด้วย กว่าจะได้อ่านรีวิว รถคง Model Change แล้ว อิอิ

ผมว่านี่เป็นยุคที่หนังสืออยู่ในช่วงขาลงนะครับ
ทำแบบนี้ดีกว่า อัพเดทไวดี ถ้าพี่จิมมี่ทำหนังสือด้วย กว่าจะได้อ่านรีวิว รถคง Model Change แล้ว อิอิ
นันสิครับ ผมว่าเเค่เวบก็สาหัสเเล้ว  ;D

ออฟไลน์ paulmoderndog

แต่ถ้ารวมเล่มรายปีไว้สะสม ผมอยากได้คนแรก

ออฟไลน์ Ongszaa

ออกรายครึ่งปี

ผมว่ากำลังดี
รับรองคับ มีคนซื้อแน่ หุหุ

ทำไว้เก็บเป็นที่ระลึก
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ choomodify

ผมอยากให้พี่ๆเค้าทำรายการแนว topgear มากกว่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ทำเป็นแบบพิเศษก็ดีนะครับ อย่าง New Car in Thailand  คนทั่วไปที่ไม่ได้เล่นเน็ตน่าจะสนใจเยอะถ้าออกมาจริงถึงผมอ่านที่นี่อยู่แล้วก็ยังจะซื้อเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
HLM รายปี แฟนๆแย่งกันซื้อแน่ๆ ผมคนนึงและ 8)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ผมว่าไม่เวิคนะช่วงนี้ขาลงของหนังสือจริงๆ
ปล.ผมเคยทำงานอยู่สำนักพิมพ์มาก่อน

ออฟไลน์ euro

ผมว่าอย่างนี้ดีแล้ว up date ได้ตลอด

ออฟไลน์ scotch_fillet

ขอเป็น Mobile page หรือ Mobile app ดีกว่าอ่ะ

ออฟไลน์ samgler

ทำเป็น ebook หรือ magazine subscription จะดีกว่านะครับ

เห็น Mars ทำอยู่ ค่อนข้าง work ทีเดียว

ออฟไลน์ Tyde

ผมอยากให้พี่ๆเค้าทำรายการแนว topgear มากกว่าครับ

โห  ถ้าทำแบบtopgear นี่งานช้างเลยนะครับ  ;D

ผมว่าไม่เวิคนะช่วงนี้ขาลงของหนังสือจริงๆ
ปล.ผมเคยทำงานอยู่สำนักพิมพ์มาก่อน
ครับ เดี๋ยวนี้เอะอะอะไรก็ Social network น่าจะเป็นเหตุผลที่ทำเวบหรือ FB จะเข้าถึงคนส่วนมากได้ง่ายเเละรวดเร็วกว่า เด๋วนี้พวกนิตยสารน่าจะเหมาะกับคนที่ชอบสะสมมากกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ porasit33

ถ้าเข้าสู่วงการมากเกินไป กลัวจะมีปัญหาเรื่องของโฆษณาต่างๆ จะลำบากใจเปล่าๆ
เพราะที่นี่เน้นความเป็นกลางในการวิจารณ์ ถ้านิตยสารจะแนว ชมๆไปไม่ค่อยกล้าบ่น กัน แต่ถ้ามีก็ดีน่ะครับ

ทำแค่แบบสั่งจอง-ซื้อในเว็บเอาไม่ต้องถึงกับวางแผงขาย รายครึ่งปีน่าจะดีครับ เอาไว้อ่านเล่นก่อนนอน ห้าๆ
สนับสนุนครับ ทำเลยครับ..

ออฟไลน์ golf8023

ทำเป็นแบบLimited Edition รวบรวมบทความ อะไรแบบนี้ น่าจะเวิร์คนะครับ นานๆออกมาให้แฟนๆได้สะสมกัน
ยังไงหนังสือมันก็มีเสนห์ในตัวของมัน ถ้าทำออกมาผมคนนึงจะหาซื้อมาเก็บไว้
แต่ถ้าออกเป็นรายเดือน ครึ่งปี รายปี อย่าทำเลยครับ ในเวบก็อัพเดทตลอดอยู่แล้ว
ตั้งแต่มีInternetผมเลิกซื้อหนังสือรถมาหลายปีแล้ว เกือบทุกเล่มที่วางแผง 60%เป็นโฆษณา 40%เป็นเนื้อหา สรุปคือซื้อโฆษณามานั่งอ่านที่บ้าน  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

คิดซะว่าเป็น e-book อ่านผ่านแท็บเล็ต น่าจะตรงใจทุกฝ่ายครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่ทำครับ

1. ต้นทุนสูงมาก ทำหนังสือเล่มนึง จะเปิดหัวใหม่ ไหนจะต้องซื้อกระดาษ หาโรงพิมพ์ ฯลฯ
มีหลักแสน หรือหลักล้านบาท ขึ้นไป

2. โฆษณา ก็จะต้องมีเยอะขึ้นกว่านี้ มีแม้แต่สินค้าที่เราไม่ค่อยอยากให้มาลง แต่ก็ต้องมี
แค่ทุกวันนี้ โฆษณาที่มาลงกับเรา ตอนนี้ ถือว่า เหมาะสม กำลังดีแล้วครับ มากกว่านี้
คุณผู้อ่านก็จะเริ่มมองว่า มันเยอะเกินไป และมันรกครับ

3. คนไทยซื้อหนังสือกันไม่เยอะอย่างที่คิด หนังสือ นิตยสาร ที่อยู่บนแผงทุกวันนี้
จะถูกซื้อไปแค่ 70% จากยอดพิมพ์จริง (ไม่ใช่ยอดพิมพ์ตามที่ไปอ้างกับเอเจนซีโฆษณา
ว่าเป็น 6 หมื่นเล่ม หรือ เป็นแสนๆ เล่ม ทั้งที่ความจริง พิมพ์กันแค่ หมื่นเล่มเท่านั้น)

4. ดังนั้น รายได้หลักจะอยู่ที่โฆษณาครับ ถ้าเราทำแบบนี้ ที่เราทำบนเว็บนี้
หากไปอยู่บนหนังสือ มันไม่สามารถทำได้ครับ คุณๆ บอกว่าจะซื้อหนะใช่
แต่คนจะซื้อ มันจะมีเท่าไหร่กันเชียว จากยอดพิมพ์ สมมติว่า 10,000 เล่ม??

5. App อนาคต คงต้องมี แต่ e-Book ไม่ทำแน่นอนครับ
เพราะ วิธีการเข้าเว็บของคนไทย คือ เข้าเว็บแล้ว ต้องรับรู้ข้อมูลทั้งหมด
ให้เร็วที่สุด แต่ละเอียดที่สุด ดังนั้น จะไม่ค่อยยอมรอดาวน์โหลดหนังสือ
มาอ่าน ถ้ามันไม่ใช่หนังสือแนะนำ หรือหนังสือที่ดีจริงๆ

เว็บนี่ละครับ คือคำตอบที่เหมาะสมกับสภาพการณ์ปัจจุบันมากที่สุด
แต่อนาคต ไม่แน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2013, 05:42:33 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ decptt

เห็นด้วยกับคุณJ!MMYครับ

App เป็นทางออกที่ดีสุด แต่จะทำอย่างไร ต้องดูconcept จากพวกอื่นๆ เช่่่่่น (ในไทย) Mars หรือ FHM อะไรพวกนี้
ช่วงแรกน่าจะเป็นแอปเข้าถึงบทความ แบบหาง่ายที่สุด อาศัยแอปฟรี มีโฆษณา ^_^

ผมเป็นหนึ่งในคนที่ซื้อนิตยสารรถมาอ่าน(บางเล่มและก็ ไม่ซื้อทุกเดือน) เพื่อ อัพเดท จาก "โฆษณา" ในหนังสือรถครับ ว่ามีอะไรมาใหม่ บริษัทไหนทำ อินเทรนด์หรือไม่ ติดต่ออย่างไร
ส่วนเนื้อหา อ่านผ่านๆ ครับ  ;D
บทความทดสอบ อ่านจากที่ HLM
ถ้าไม่มี ถามในWebboard
ส่วนปัญหารถ ถามอย่างเดียวในเน็ต แหล่งข้อมูลเยอะมากครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ผมว่าถ้าสมมุติทำจริงๆ อยากให้ทำเป็นแบบรายปี ราคาซัก 2-300 บาท ไม่มีขายตามแผงหนังสือ แต่สั่งซื้อในเว็บแทนครับ :D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ไม่ทำครับ

1. ต้นทุนสูงมาก ทำหนังสือเล่มนึง จะเปิดหัวใหม่ ไหนจะต้องซื้อกระดาษ หาโรงพิมพ์ ฯลฯ
มีหลักแสน หรือหลักล้านบาท ขึ้นไป

2. โฆษณา ก็จะต้องมีเยอะขึ้นกว่านี้ มีแม้แต่สินค้าที่เราไม่ค่อยอยากให้มาลง แต่ก็ต้องมี
แค่ทุกวันนี้ โฆษณาที่มาลงกับเรา ตอนนี้ ถือว่า เหมาะสม กำลังดีแล้วครับ มากกว่านี้
คุณผู้อ่านก็จะเริ่มมองว่า มันเยอะเกินไป และมันรกครับ

3. คนไทยซื้อหนังสือกันไม่เยอะอย่างที่คิด หนังสือ นิตยสาร ที่อยู่บนแผงทุกวันนี้
จะถูกซื้อไปแค่ 70% จากยอดพิมพ์จริง (ไม่ใช่ยอดพิมพ์ตามที่ไปอ้างกับเอเจนซีโฆษณา
ว่าเป็น 6 หมื่นเล่ม หรือ เป็นแสนๆ เล่ม ทั้งที่ความจริง พิมพ์กันแค่ หมื่นเล่มเท่านั้น)

4. ดังนั้น รายได้หลักจะอยู่ที่โฆษณาครับ ถ้าเราทำแบบนี้ ที่เราทำบนเว็บนี้
หากไปอยู่บนหนังสือ มันไม่สามารถทำได้ครับ คุณๆ บอกว่าจะซื้อหนะใช่
แต่คนจะซื้อ มันจะมีเท่าไหร่กันเชียว จากยอดพิมพ์ สมมติว่า 10,000 เล่ม??

5. App อนาคต คงต้องมี แต่ e-Book ไม่ทำแน่นอนครับ
เพราะ วิธีการเข้าเว็บของคนไทย คือ เข้าเว็บแล้ว ต้องรับรู้ข้อมูลทั้งหมด
ให้เร็วที่สุด แต่ละเอียดที่สุด ดังนั้น จะไม่ค่อยยอมรอดาวน์โหลดหนังสือ
มาอ่าน ถ้ามันไม่ใช่หนังสือแนะนำ หรือหนังสือที่ดีจริงๆ

เว็บนี่ละครับ คือคำตอบที่เหมาะสมกับสภาพการณ์ปัจจุบันมากที่สุด
แต่อนาคต ไม่แน่ๆ
ครับผม เป็นไปตามที่คิดในเรื่องต้นทุน เเต่เเค่มี App จริงๆก็เยี่ยมละครับ เชียร์กันต่อไป :)