ผู้เขียน หัวข้อ: V60 จะครบหนึ่งปีแล้ว ของใครเบาะแตกลายงาแล้วบ้าง  (อ่าน 7678 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
V60 จะครบหนึ่งปีแล้ว ของใครเบาะแตกลายงาแล้วบ้าง

ของผม เพิ่งสังเกต ปีกเบาะพนักพิงตรงสีข้าง ทั้งซ้ายและขวามีอาการแตกลายงาเล็กน้อยแล้ว วันนี้เลยเอาน้ำยารักษาหนังที่ volvo แถมให้ มาจัดการทำความสะอาดเป็นครั้แรก ไม่หายครับ แต่ดูดีขึ้นเล็กน้อย

Vios 5 ปีแล้ว หนังสีโทนเดียวกันยังดูเนียนอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2013, 09:56:50 โดย pong_ru »

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
 volvo กับเบาะหนังแตกเป็นของคู่กันมาตั้งแต่ดึกดำบรรพแล้วครับ ;D :D :o นานๆข้าจะแต่คล้ายๆดินทุ่งกุลาร้องไห้เลยครับ เบาะหนังในวอลโว่จะมีจุดเด่นคือหนา ผิวสัมผัสนุ่มแต่ที่เป็นๆกันคือแตก!นี่ล่ะครับ ที่บ้านผมก็มีวอลโว่และเบาะแตก ทางที่จะพอรักษาก็มีแต่หมั่นทาครีมรักษาหนังนั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ beerrl

เบาะหนังแท้ เรื่องแตกลายงา เป็นเรื่องปรกติครับ
แต่ถ้าเป็นหนังเทียม ยังไงก็ไม่แตก มีแต่ขาดครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Fly to dream

หนังแท้ๆของวอลโว่กับหนังเทียม เทียบไม่ได้ครับ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lertvarit

คิดซะว่าเป็น balenciaga แล้วกันครับ ยิ่งแตกลาย ยิ่งสวย  ;D

เรื่องเบาะหนังนี่คงทำได้แค่หมั่นบำรุงแล้วหลบแสงแดดหละครับ

ส่วนเรื่องการเสียดสีของเสื้อผ้าก็มีผลนะครับ พวกยีนส์นี่ตัวดีเลย หรือชุดที่มีหมุด หรือกระดุมก็ต้องยิ่งระวังเป็นพิเศษ

ปล. แต่รถที่บ้านยังไม่มีคันไหนเบาะแตกลายงาเลย มีแต่ FD ที่เป็นนิดหน่อย (บริเวณปีกเบาะ ซึ่งเป็นหนังสังเคราะห์)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
ของผมจะครบปีมีนานี้ก็แตกแล้วครับ ตรงสีข้างฝั่งคนขับเหมือนกัน แต่เป็นด้านขวาเท่านั้น เข้าใจว่าเสียดสีเวลาขึ้นลงรถ นี่ขนาดแทบไม่ใส่กางเกงยีนส์ เห็นแล้วก็กลุ้มใจในอนาคตหลังจากหมดประกัน เพราะหาเรื่องเปลี่ยนฟรีไม่ได้แล้ว  :'(

ออฟไลน์ pong_ru

volvo กับเบาะหนังแตกเป็นของคู่กันมาตั้งแต่ดึกดำบรรพแล้วครับ ;D :D :o นานๆข้าจะแต่คล้ายๆดินทุ่งกุลาร้องไห้เลยครับ เบาะหนังในวอลโว่จะมีจุดเด่นคือหนา ผิวสัมผัสนุ่มแต่ที่เป็นๆกันคือแตก!นี่ล่ะครับ ที่บ้านผมก็มีวอลโว่และเบาะแตก ทางที่จะพอรักษาก็มีแต่หมั่นทาครีมรักษาหนังนั้นล่ะครับ

ผมเห็น volvo เก่า ๆ  เป็นกันทุกคัน คิดว่ารุ่นใหม่คงไม่เป็นแล้ว ที่ไหนได้  .... เซ็ง .....

ออฟไลน์ Carrera

Camry ไม่แตก  แต่มี ถลอก+ ยับเป็นจุดๆครับ ......

หนังแท้  ยังไงก็ไม่ทนเท่าหนังเทียม ทำใจครับ  ..... หนังแท้ทนๆ  ที่เคยเห็น  มีแต่ Mercedes เท่านั้นมั้งครับ  เห็นเก่าแล้วเบาะยังดูดีอยู่  แต่ถ้าจอดตากแดดบ่อยๆ ไม่รอดทุกราย

หนัง  volvo เนียนๆ  สงสัยต้องดูแลเอาใจใส่มากๆมั้งเนี่ย หมั่นลงน้ำยาบ่อยๆ อย่าให้มันแห้งเพราะผมว่า   ถ้ามันแห้ง มันอาจจะแตกลายง่ายก็ได้

ออฟไลน์ z4kas

หนังแท้ นั่งนุ่มสบาย สัมผัสมีราคา ตากแดดเข้ามานั่งก็ไม่ร้อนมาก
หนังเทียม นั่งแล้วไม่นุ่มสบายเท่าหนังแท้ สัมผัส....เกือบจะเหมือนพลาสติก และถ้าตากแดด เข้ามานั่งที - -*

อุณหภูมิในรถ ตอนที่ตากแดด ระหว่าง หนังแท้ หนังเทียมก็ต่างกันนะครับ
หนังแท้จะไม่ร้อนเท่าหนังเทียม

แต่หนังแท้ต้องได้รับการดูแล ส่วนหนังเทียมนาน ๆ ดูแลทีก็พอ
ฉะนั้น จะบอกหนังแท้ไม่ดีก็ไม่เชิง
เหมือนสาวสวย...^^  ยิ่งสวยก็ยิ่งต้องดูแล ปล่อยทิ้ง ปล่อยขว้างก็แตลายงา....- -*

ป.ล.ส่วน Benz เป็นหนังผสม หรือหนังอะไรพิเศษละมั้งครับ ถึงไม่แตกงา
ส่วนพวกรถตลาด ทั้งหลาย เช่น Camry ผม(คิด)ว่า หนัง(เทียม)แท้ทั้งนั้นครับ (คืออาจจะหนังจริง แต่เกรดต่ำกว่าเยอะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2013, 16:34:15 โดย z4kas »

ออฟไลน์ pca

• Jr. Member
  • **
W124 ของป๊าผม 21 ปีละ หนังแท้สีเทา ไม่เห็นมีแตกซักกะนิด
วอลโว่ 850  ขายไปตอน 16 ปี เบาะหนังสีครีม แตกลายงารอบคัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Vios ทั้งปีกข้างและส่วนรองนั่งด้านข้างเป็นหนังเทียมครับ
เลยไม่มีปัญหาแตก ถลอก อะไรมากนัก นับว่ามีข้อดีแฝงอยู่เล็กๆ
ขยับมาเป็น Altis, Camry ด้านหน้าเป็นหนังแท้ล้วน (ทั้งกลางและขอบ)
นั่งไปนั่งมาทั้งย่นและถลอก :'(
นั่งเกรดวอลโว่มันนุ่มมาก ยิ่งต้องดูแลดีๆ เลยครับ
ถ้าเป็นน้ำยาข้างนอกลองของ Maguairs ครับ ดีมากและไม่แพงเกินไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ scotch_fillet

เป็นเหมือนกันครับ ยังไม่ถึงปีเลย ด้านคนขับนี้ไปก่อนเลย
สามเดือนแรกก็ขยันชะโลมเช็ด ล้าง ขัด เคลือบเบาะ ก็ดีอยู่น่ะ ... พอหลังๆ เริ่มหมดพลัง รอยมาไวมากครับ

ออฟไลน์ 6162002

เพิ่งมาสังเกตุ มาสด้า 2 เพื่อนผม ตัวท๊อปเบาะหนังแท้จากโรงงาน แตกกระจายแล้วเช่นกัน ตรงปีกเบาะ

ทำเอาผมไม่กล้าเอามาสด้า 2 ของแฟนไปหุ้มหนังเลย - -

ออฟไลน์ peak14405

S60 ครับ แตกแล้วเหมือนกัน วันก่อนขับแล้วนึกถึงกระทู้นี้ เลยหันไปดู ลมแทบจับ  :'( :'(

ต้องขัดบ้างซะละ

ออฟไลน์ KKOOB

แตกลายงาเร็วขนาดนี้ เคลมไม่ได้หรอครับ  >:(

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
S60 ผมก็เป็น แต่เคลมได้ และต้องดูแล ใส่ใจเบาะบ่อยๆครับ เพราะมันเป็นหนังแท้