ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเล่นๆนะครับอย่าซีเรียท...คิดว่าโตโยต้ากับฮอนด้าใครเหนือกกว่ากัน...  (อ่าน 2965 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
วันนี้ได้ไปทานข้าวกับเพื่อนๆ มีวัยรุ่นโต๊ะข้างๆเถียงกันว่าระหว่างโตโยต้ากับฮอนด้าใครดีกว่ากัน เถียงกันเอาเป็นเอาตายมากๆ

ต่างฝ่ายต่างเกทับหาข้อดีของค่ายตัวเองและข้องเสียของฝ่ายตรงข้ามมาใส่กันเต็มที่ จนผมกับเพื่อนๆนั่งฟังอยู่นานสองนานก็คิดไปว่า

มันช่างเป็นปัญหาโลกแตกจริงๆเลย ถ้าไม่ใช่เพื่อนสนิทกันผมว่าอาจมีทะเลาะกันแน่ๆเลย แต่สำหรับผมแล้วมันก็ดีทั้งคู่แหละนะ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ถ้าโดยรวมผมให้โตโยต้านะ ทุกเรื่องเอามาเฉลี่ยนกันน่ะ

แต่ถ้าเทียบรถก็ต้องแยกเป็นรุ่นๆไป

ส่วนเรื่องของ brand ผมว่าโตโยต้าดูมั่นคงกว่าแฮะ

ออฟไลน์ mewzabahl

ถ้าเทียบยี้ห้อ โตต้าชนะครับ
แต่ถ้า รุ่นเทียบรุ่น  นี่แลกกันคนละหมัดจนคางเขียวอะครับ  :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอ่อ ขอโทษนะครับ

มัน..เป็นคำถามที่ชวนให้นึกถึง บรรยากาศของ พันทิบ ดอทคอม เลยละ

เป็นคำถามที่ ผมขอสรุป เพื่อป้องกันการก่อดราม่า นะครับ

ว่า ต่างคนต่างเก่ง ในดินแดนของตนเอง ต่างก็สั่งสมประสบการณ์มาต่างกัน

Toyota เก่งในการทำรถ หลายรูปแบบ ให้ทนทาน ตอบโจทย์หลากหลายความต้องการ
ส่วน Honda เก่ง เรื่องเครื่องยนต์ 4 สูบ และการจัดวาง packaging ของตัวรถ
ที่เน้นเรื่องขนาดห้องโดยสาร สำคัญกว่างานวิศวกรรม

แต่ Toyota ก็ด่อยในเรื่อง ของการลดต้นทุนเสียจนกระทั่ง ลูกค้าเห็นและสัมผัสได้ชัด ในหลายต่อหลายครั้ง
และการทำแบบนั้น มันก็เป็นบูมเมอแรง ย้อนกลับไปหา Toyota เสียเอง

ส่วน Honda ทำช่วงล่าง ไม่เก่ง เท่าที่ควร พยายามยังไงๆ ก็ทำได้ดีแค่เสมอคู่แข่งเท่านั้น

คร่าวๆ แค่นี้พอนะครับ

และ ขออนุญาต ปิดกระทู้นี้กันตรงนี้เลย เพื่อไม่ให้เกิดดราม่าอะไรอีก

เพราะคำถามแบบนี้ เป็นคำถามที่ เราหลายๆคน หลบมาจาก พันทิบดอทคอม เพราะคำถามประเภทนี้กันหนะครับ

ขออภัยครับ