ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม เรื่องซื้อ Mercedes Benz กับ Grey  (อ่าน 6011 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybigman

• Jr. Member
  • **
เรียนถาม เรื่องซื้อ Mercedes Benz กับ Grey
« เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 22:26:52 »
คำถามผมต่างจากคนอื่นอยู่บ้าง

คือทุกคนเห็นตรงกัน ว่าซื้อศูนย์ MBTH ดีกว่า Grey หมด

แต่ของผมเป็นอย่างนี้ครับ
คือรถที่ตอบโจทย์ผม ตรงใจที่สุดกับเป็นรถที่ MBTH ไม่นำมาขาย
คือ C-Class Estate ซึ่งผมคงซื้อได้กับ Grey ในกรุงเทพ

แต่ไปเข้าศูนย์ Benz ต่างจังหวัด MBTH

คราวนี้อยากถามว่า ค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายเพื่อให้ ศูนย์ยอมซ่อมให้ ประมาณเท่าไร

ถ้าไม่มากผมยอมจ่าย เช่น ต้องจ่ายค่าแรกเข้า 100,000 บาทเป็นต้น
เพราะไม่ใช่ต้องการซื้อถูก
แต่ซื้อให้ตรงกับที่ต้องการจริง ๆ

ขอบคุณครับ
Past History
1995 Honda Civic Sold
1998 Mitsubishi Lancer Sold
2003 BMW 325i Sold
2006 Kia Carnival CEO Sold
2013 E250 CGI Current
2013 Honda CRV 2014 Current
2014 Honda Freed 2014 Current

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
Re: เรียนถาม เรื่องซื้อ Mercedes Benz กับ Grey
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 23:03:31 »
เห็นบอก 500,000 ครับ ค่าแรกเข้า

เมอร์เซเดส-เบนซ์ประกาศก้องงดรับประกันคุณภาพรถยนต์จากผู้นำเข้าอิสระ

กรุงเทพฯ – บริษัท เมอร์เซเดส-เบนซ์ (ประเทศไทย) จำกัด ประกาศนโยบายเข้มงวด เน้นหนักมาตรการบริการหลังการขาย งดรับการให้การรับประกันคุณภาพ (Warranty) ทั้งนี้เพื่อสกัดกั้นความเสียหายและความเสี่ยงต่างๆ ที่อาจจะเกิดขึ้นต่อผู้ขับขี่รถยนต์เมอร์เซเดส-เบนซ์จาก ผู้นำเข้าอิสระหรือเกรย์มาร์เก็ต รวมถึงยกระดับมาตรฐานการให้บริการและรักษาภาพลักษณ์แบรนด์เมอร์เซเดส-เบนซ์ โดยรถจากผู้นำเข้าอิสระที่ต้องการรับบริการจากผู้จำหน่ายเมอร์เซเดส-เบนซ์อย่างเป็นทางการต้องเสียค่าธรรมเนียมแรกเข้าสูงสุดถึง 500,000 บาท

ออฟไลน์ cloud

Re: เรียนถาม เรื่องซื้อ Mercedes Benz กับ Grey
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 23:22:27 »
ผมเห็นบางศูนย์แอบเข้าได้ครับ ลองถามดูในmercedesmaniaมีคนแอบเข้าได้ครับ
เป็นบางที่นะครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 23:27:29 »
นโยบายเป็นทางการปัจจุบัน คือไม่รับเลยมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด ไม่มีการรับค่าแรกเข้าอะไรแล้ว

แต่หลังฉากผมไม่ทราบครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 23:33:52 »
คำถามผมต่างจากคนอื่นอยู่บ้าง

คือทุกคนเห็นตรงกัน ว่าซื้อศูนย์ MBTH ดีกว่า Grey หมด

แต่ของผมเป็นอย่างนี้ครับ
คือรถที่ตอบโจทย์ผม ตรงใจที่สุดกับเป็นรถที่ MBTH ไม่นำมาขาย
คือ C-Class Estate ซึ่งผมคงซื้อได้กับ Grey ในกรุงเทพ

แต่ไปเข้าศูนย์ Benz ต่างจังหวัด MBTH

คราวนี้อยากถามว่า ค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายเพื่อให้ ศูนย์ยอมซ่อมให้ ประมาณเท่าไร

ถ้าไม่มากผมยอมจ่าย เช่น ต้องจ่ายค่าแรกเข้า 100,000 บาทเป็นต้น
เพราะไม่ใช่ต้องการซื้อถูก
แต่ซื้อให้ตรงกับที่ต้องการจริง ๆ

ขอบคุณครับ
ถ้าแค่เข้าไปSERVICE A,Bเปลี่ยนน้ำเครื่องหรืออื่นๆไม่ต้องเสียค่าแรกเข้าแม้แต่บาทเดียวครับ เข้าไปSERVICEได้ตามปกติครับแต่แค่จะไม่ได้ลด%ค่าแรงและค่าอะไหล่เท่านั้นเองครับ ส่วนค่าแรกเข้าเค้าเรียกเก็บสำหรับท่านที่ต้องการซื้อวารันตีกับทางเค้าครับ รถผมก็เข้าศูนย์MBTHมาตลอดและเพื่อนๆที่ซื้อรถนำเข้ามาก็เข้าMBTHทุกคันครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 23:42:59 »
รถBENZที่วิ่งๆในถนนทุกวันนี่CLS,SLK,C-COUPE,E-SALOON-COUPEส่วนใหญ่90กว่า%เป็นรถนำเข้าจากgreyทั้งนั้นครับ(พึ่งจะมามีเดือนที่แล้วที่MBTHประกาศราคาลงมาสู้สุดๆ) ถ้าเค้าไม่รับเซอร์วิสศูนย์คงเสียรายได้ไปมากๆคันนึงก็ต้องมี6-8พันต่อ1ครั้ง แต่ยอมรับว่านโยบายเค้าดีจริงๆครับสามารถขู่ทำให้คนสับสนได้ว่าถ้าจะซื้อรถจากผู้นำเข้าอิสระจะต้องเสียค่าแรกเข้าสูงสุดถึง5แสนบาทเป็นใครฟังก็ตกใจครับทีแรกผมก็ตกใจ แต่พอไปดูข้อมูลแล้วอ๋อแค่ถ้าเราจะซื้อวารันตีเครื่องยนตร์และอื่นๆที่เค้าครอบคุม3ปีกับทางเค้าเท่านั้นเองครับ ;D *ขนาดค่ายBMWที่เค้าประกาศจริงๆว่าไม่รับบริการรถนำเข้าอิสระแม้กระทั่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องยังมีศูนย์BMTHหลายๆแห่งยังจำเป็นต้องแอบรับบริการเลยครับเพราะรายได้หลักๆคือการSERVICEจริงๆครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ babybigman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 23:53:30 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น
แต่ยังรับความเห็นเพิ่มอยู่นะครับ

เพราะไม่บอก Grey ดีไม่ได้ MBTH ดีไม่ดี

แต่อยากได้ รถ Estate เท่านั้นเอง
Past History
1995 Honda Civic Sold
1998 Mitsubishi Lancer Sold
2003 BMW 325i Sold
2006 Kia Carnival CEO Sold
2013 E250 CGI Current
2013 Honda CRV 2014 Current
2014 Honda Freed 2014 Current

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 06:36:31 »
รถBENZที่วิ่งๆในถนนทุกวันนี่CLS,SLK,C-COUPE,E-SALOON-COUPEส่วนใหญ่90กว่า%เป็นรถนำเข้าจากgreyทั้งนั้นครับ(พึ่งจะมามีเดือนที่แล้วที่MBTHประกาศราคาลงมาสู้สุดๆ) ถ้าเค้าไม่รับเซอร์วิสศูนย์คงเสียรายได้ไปมากๆคันนึงก็ต้องมี6-8พันต่อ1ครั้ง แต่ยอมรับว่านโยบายเค้าดีจริงๆครับสามารถขู่ทำให้คนสับสนได้ว่าถ้าจะซื้อรถจากผู้นำเข้าอิสระจะต้องเสียค่าแรกเข้าสูงสุดถึง5แสนบาทเป็นใครฟังก็ตกใจครับทีแรกผมก็ตกใจ แต่พอไปดูข้อมูลแล้วอ๋อแค่ถ้าเราจะซื้อวารันตีเครื่องยนตร์และอื่นๆที่เค้าครอบคุม3ปีกับทางเค้าเท่านั้นเองครับ ;D *ขนาดค่ายBMWที่เค้าประกาศจริงๆว่าไม่รับบริการรถนำเข้าอิสระแม้กระทั่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องยังมีศูนย์BMTHหลายๆแห่งยังจำเป็นต้องแอบรับบริการเลยครับเพราะรายได้หลักๆคือการSERVICEจริงๆครับ

กระจ่างเลย มันเป็นอย่างนี้นี่เอง คนเข้าใจผิดกันเยอะมากๆ ต่อไปเลิกพูดได้แล้วว่า "MBTH ไม่รับเซอร์วิซรถเกรย์" ๆๆๆๆๆๆๆ เลิกเข้าใจผิดกันซะที ส่วนค่าแรกเข้า 5 แสนอะไรนั่นคือ ค่าซื้อประกันของศูนย์      จบข่าว.............................

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 10:19:19 »

กระจ่างเลย มันเป็นอย่างนี้นี่เอง คนเข้าใจผิดกันเยอะมากๆ ต่อไปเลิกพูดได้แล้วว่า "MBTH ไม่รับเซอร์วิซรถเกรย์" ๆๆๆๆๆๆๆ เลิกเข้าใจผิดกันซะที ส่วนค่าแรกเข้า 5 แสนอะไรนั่นคือ ค่าซื้อประกันของศูนย์      จบข่าว.............................

ช่วย+1 อีกแรงครับเห็นด้วย

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 10:35:45 »
อ่าวตกลง จริงๆ MBTH ยัง service รถ เกรย์ อยู่อีกเรอะ
ถ้างั้นที่ประกาศมา ก็ ไม่จริงสิ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 11:26:33 »
 ไม่รับเลยแม้ว่าเชอวิสก็ไม่รับนี่จะเป็นรถ โมเดล 2013 หรืิอผลิตตั้งแต่กลางปี 2012 คับ จะไม่รับเลยเหมือน bm แต่ก่อนหน้านั้นรับหมดนะคับแต่จะไม่ได้ส่วนลดเท่านั้นเอง ส่วนพวกที่เสียแรกเข้าคืิอพวกที่อยากชื้อประกันเองนะคับแต่ก็มีข้อแม้ว่า option ที่ mbth ไม่มีขายก็ไม่รับปะกันนะคับ

ออฟไลน์ mrpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 21:58:25 »
ก่อนหน้านี้ผมก็เป็นคนนึงที่คิดจะออก c estate ชอบมากๆๆ แต่บังเอิญมีปัญหากับ gray เล็กน้อยก็เลยไม่เอา ผมจะบอกว่า โชคดีสุดๆเลยครับ ที่ไม่ได้เอา เพราะตอนแรกจะเอาเป็นรถครอบครัวเพราะกำลังจะมีลูกคนที่สอง เอาเข้าจริงๆก็เล็กอยู่ดีใส่ของไม่พอ อีกอย่าง เวลาขายราคาคงลงสุดๆ เพราะคนเล่นน้อยมากๆๆ ผมว่าไปเอา bmw series 5 ดีกว่าครับ ใหญ่กว่า ขับดีกว่า ราคาต่างกันไม่มากครับ (ผมก็อยากได้ แต่แฟนไม่ชอบ 555 เลยได้ c coupe มาแทนซะงั้น)

ออฟไลน์ ransom1998

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 22:49:38 »
โทรเช็คที่ สนง.ใหญ่แล้วครับ .... model 2013 หรือประมาณที่ซื้อตั้งแต่เดือน ตค. 55 เป็นต้นมา ศูนย์ไม่รับเซอร์วิสทุกกรณีครับ แต่ถ้าเป็นรุ่นก่อนหน้านั้น ยังคงให้บริการตามปกติครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 23:32:33 »
ลอง bmw seris3 estate ไหมครับ หรือ v60 ไปเลย ประหยัด sport ใจดี กทม ประกัน5 ปัีก็ได้ถ้าซื้อเพิ่ม  หรือขอแถม จา่ก3 ปีก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 00:56:21 »

ใช้รถเกรอยู่เหมือนกันครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้าbenzซื้อเกรไม่น่ากังวลที่สุดแล้วครับในบรรดาทุกยี่ห้อ

อู่และอะไหล่หาง่าย สั่งนอกเต็มที่ก็ไม่เกินเดือน แต่ต้องเตรียมใจไว้ว่าถ้าเสียเราต้องจ่ายเองคิดไว้เลยว่ารถเราไม่มีประกัน ศูนย์ไม่รับ ถ้าokตรงนี้อยากได้แบบไหน ออปชั่นอะไรก็สั่งตามใจเราเลยครับ ถ้าอยู่ ตจว แล้วเสียแบบขับไม่ได้จริงๆคงต้องขึ้นสไลด์เข้ามาซ่อมใน กทม อย่างเดียว เราต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม แต่หาอู่ดีๆง่ายในMercedesmaniaมีแนะนำเยอะมากครับ

ถ้าประกอบเยอรมันผมว่าโอกาสน้อยมากครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็ใช้กันยาวแต่ถ้าเจอคันที่qcพลาดจริงๆก็ค่าใช้จ่ายเพิ่มไปอีกอยู่ที่อาการครับ
ยังไงลองชั่งใจดูครับ