ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งที่ความเร็ว 70 ขึ้นไป มีอาการได้ยินเสียงเหมือนล้อหมุน เป็นที่อะไรครับ  (อ่าน 7152 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
เมื่อเดือนธันวา ผมเอารถเฟียสต้าเข้าศูนย์ เลยบอกให้ช่างเค้าสลับยางและถ่วงล้อให้

หลังจากเอาออกมาจากศูนย์ เวลาขับที่ความเร็วประมาณ 70 กม/ชม ขึ้นไป จะมีอาการได้ยินเสียงเหมือนล้อหมุนด้านหน้าขวา ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรได้บ้างครับ ที่ผมคิดเอาไว้ก็
1.เครื่องถ่วงล้ออาจจะไม่ได้มาตรฐาน ถ่วงน้ำหนักไม่ได้ศูนย์
2.ยางที่สลับมาจากล้อหลัง หน้ายางมันอาจจะไม่ดีแล้ว (เฟียสต้า ล้อหลังมันจะแบะออกนิดนึงอะครับ หน้ายางมันจะกินเยอะฝั่งนึง ผมเลยให้เค้าสลับหน้าหลังประมาณทุกๆ 15000 โลอะครับ ซึ่งตอนนี้รถผม 34000 โลครับ)
3.หรือจะเป็นที่อะไหล่ตัวอื่นๆ เช่นลูกปืนล้อ (แต่ข้อนี้คิดว่าน่าจะไม่ใช่ เพราะก่อนเข้าศูนย์ไม่เป็น แต่ออกมาจากศูนย์แล้วเป็นเลย และ้ข้อให้ไม่ใช่ข้อนี้ด้วยเถิด  :'()

ออฟไลน์ Parinceo

ได้ยินเสียงล้อหมุนก็ดีแล้วนี่ครับ ล้อไม่หมุนสิแย่  ;D ล้อเล่นนะคร้าบ

ผมว่าอาจจะเป็นข้อ 2 ครับ เพราะยางหลายๆตัวออกแบบมาให้หมุนได้ทางเดียว ถ้าสลับยางแล้วมันหมุนคนละทิศก็เสียงดังได้ครับ อาจจะต้องสลับไปเป็นเหมือนเดิม
ยังไงลองเช็คข้อ1ด้วยก็ดี ส่วยเคสข้อ 3 ไม่น่าจะใช่นะครับ นอกจากจะซวยจริงๆ

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
เมื่อเดือนธันวา ผมเอารถเฟียสต้าเข้าศูนย์ เลยบอกให้ช่างเค้าสลับยางและถ่วงล้อให้

หลังจากเอาออกมาจากศูนย์ เวลาขับที่ความเร็วประมาณ 70 กม/ชม ขึ้นไป จะมีอาการได้ยินเสียงเหมือนล้อหมุนด้านหน้าขวา ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรได้บ้างครับ ที่ผมคิดเอาไว้ก็
1.เครื่องถ่วงล้ออาจจะไม่ได้มาตรฐาน ถ่วงน้ำหนักไม่ได้ศูนย์
2.ยางที่สลับมาจากล้อหลัง หน้ายางมันอาจจะไม่ดีแล้ว (เฟียสต้า ล้อหลังมันจะแบะออกนิดนึงอะครับ หน้ายางมันจะกินเยอะฝั่งนึง ผมเลยให้เค้าสลับหน้าหลังประมาณทุกๆ 15000 โลอะครับ ซึ่งตอนนี้รถผม 34000 โลครับ)
3.หรือจะเป็นที่อะไหล่ตัวอื่นๆ เช่นลูกปืนล้อ (แต่ข้อนี้คิดว่าน่าจะไม่ใช่ เพราะก่อนเข้าศูนย์ไม่เป็น แต่ออกมาจากศูนย์แล้วเป็นเลย และ้ข้อให้ไม่ใช่ข้อนี้ด้วยเถิด  :'()

ไม่น่าใช่ข้อที่ 1 ครับ ถ้าถ่วงไม่ดีจะไม่ดีวิ่งตามความเร็วที่บอก ล้อจะสั่นและส่งความรู้สึกมาถึงพวงมาลัยเลยครับ

ข้อ 2 นะจะเป็นไปได้มากที่สุดครับ เสียงที่ยางดัง วิ้ววๆๆๆ เหมือนอะไรซักอย่างกำลังหมุนใช่มั้ยครับ น่าจะเป็นมาจากการที่หน้ายางสัมผัสผิวถนนไม่สม่ำเสมอ เพราะการสลับยางนี่แหละครับ ใช่ไปซักพักพอยางสึกใกล้ๆกันก็จะเริ่มเบาไปเอง ไม่ทราบว่าก่อนสลับยางช่างเค้าเอายางหลังมาให้ดูรึเปล่าครับว่าสึกไปมากน้อยแค่ไหน และส่วนมากยางหลังจะกินในด้วยครับมองผิวเผินเหมือนไม่สึก วิธีสังเกตุให้จอดรถแล้วหักพวกมาลัยให้สุดแล้วไปดูยางหน้าครับว่าข้างในสึกมากไหม ถ้าด้านในสึกมากหรืออาจจะเรียบไปเลยก็น่าจะเป็นสาเหตุของเสียงแหละครับ แต่ถ้าสึกมากจริงๆขับรถระมัดระวังด้วยนะครับโดยเฉพาะเวลาเจอถนนเปียก

ข้อ 3 ถ้าเป็นลูกปืนไม่น่าจะเป็นเสียงเหมือนแค่ล้อหมุนนะครับ น่าจะมีอาการเกี่ยวกับการขับขี่อื่นๆเพิ่มเติม แต่ข้อนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ (ไม่เคยเจอกับตัวเอง)

ออฟไลน์ Satanic za'

ขอบคุณมากครับ ส่วนตัวผมเองก็คิดว่าน่าจะเป็นข้อสอง เพราะพวงมาลัยไม่มีอาการสั่น เพียงแต่มีเสียงดัง วึ้งๆๆ ตามรอบล้อให้รำคาญนิดหน่อยเท่านั้นเองครับ

;)

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
เคยอ่านเจอในคู่มือรถ เค้าไม่แนะนำให้สลับยางหน้าหลังตั้งแต่นั้นมาเลิกสลับเลยครับ

ออฟไลน์ FyGI

ลองเทสลูกปืนล้อ โดยการยกล้อลอย แล้วลองหมุนล้อ โดยที่จับแกนโช้คเอาไว้

ถ้าหมุนแล้ว สะท้านถึงแกนโช้ค แสดงว่าลูกปืนล้อครับ

ถ้าไม่มีอาการดังกล่าวคงต้องไล่กันต่อไป

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
Ford  มันกินลูกปืน คันอื่น สิบปียังไม่เคยเสีย

Focus 3 ปี เปลี่ยนไปสองล้อแล้วแถมต้องเอามาทั้งดุมอีก

แต่กรณีสลับยางแล้วดัง ผมว่าไม่ลองสลับกลับแบบเดิมดูละครับ ดูว่าเสียงหายมั๊ย

ออฟไลน์ YenChar

ลองเทสลูกปืนล้อ โดยการยกล้อลอย แล้วลองหมุนล้อ โดยที่จับแกนโช้คเอาไว้

ถ้าหมุนแล้ว สะท้านถึงแกนโช้ค แสดงว่าลูกปืนล้อครับ

ถ้าไม่มีอาการดังกล่าวคงต้องไล่กันต่อไป

คาดว่าลูกปืนล้อเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tmy

• Newbie
  • *
 :-\ คาดว่าน่าจะมาจากยางนะครับ เพราะเริ่มมีเสียงหลังจากสลับยาง ?

อาจเป็นไปได้จากการที่ล้อหน้าและล้อหลังมีค่ามุมล้อที่ต่างกัน

ทำให้หน้าสัมผัส ของถนนที่ต่างกัน ของยางสองชุด เกิดแรงกดที่ต่างกัน

ในกรณีนี้ หากเพื่อนสมาชิกแจ้งว่ามุมล้อด้านหลัง มีค่าแคมเบอร์หลังเป็น ลบ  (ล้อแบะ)

เมื่อใช้ไประยะหนึ่ง ยางจะสึกตามลักษณะการเอียงของมุมล้อ ดังนั้น ดอกยางด้านนอกจะสึกหรอน้อยกว่าด้านใน

เมื่อนำไปใช้กับล้อหน้า ที่มีค่าเป็น ศูนย์หรือ ลบน้อยกว่า มุมล้อหน้า จะบังคับให้ดอกยางด้านนอก สัมผัสถนน มากกว่าปกติ เป็นเหตุให้เกิดเสียงมากขึ้น

ที่เล่ามาเป็นความเห็นส่วนตัว ไม่มีทฤษฎีรองรับ ผมดูๆเอา น่าจะเป็นประโยชน์บ้าง

หรืออาจจะเกิดจากอายุของยางที่ผ่านการใช้งานมานานแล้วก็เป็นไปได้  อาจจะกระด้างเร็วกว่าปกติเพราะอากาศบ้านเรามันร้อนจัง

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
ฟันธงให้เลยเพราะเคยเป็น
เกิดจากยางหมดอายุแล้ว
ทำไมถึงเป็นหลังสลับเพราะยางมันแข็งตอนที่ยังไม่สลับมันก็พอดีกับรอยสึกพอสลับยางมันไม่ให้ตัวแล้วมันก็เลยดัง
ตั้งแต่นั้นมาผมก็เลยไม่สลับยาง มันดังทุกล้อแต่เราได้ยินมันจะหน้าขวาไม่ก็หลังขวาเพราะมันอยู่ใกล้เรา