ผู้เขียน หัวข้อ: CLA กับ A class เอาไรกันครับแล้ว C classจะยืนอยู่ตรงไหน  (อ่าน 13119 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
อยากรู้ว่า Cla กับ A class ต่างกันที่4กับ5ประตูแค่นั้นป่าวครับ อย่างอื่นเครื่องยนต์ ภายในเหมือนกันใช่มั้ยเอ่ย
แล้ว C classนี่ ศักดิ์ศรีมันจะเหนือกว่า Claไหมครับ

ใจจริงผมอยากได้ Claนะแต่กลัวเพื่อนแซลว่าขับเบนซ์ตัวถูกสุด เพราะมันคือA class 555ขำๆครับไม่ได้ซีเรียส

ออฟไลน์ sundown55

Re: CLA กับ A class เอาไรกันครับแล้ว C classจะยืนอยู่ตรงไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 18:16:04 »
C-classตัวใหม่ จะปรับกว้างขึ้น

ส่วน ศักดิ์ศรี Mercedes-benz ไม่ว่าจะรุ่นไหน เก่าสิบปี ก็เด่นอยู่เสมอ ยังไงก็คือ Mercedes-benz  ยาม รปภ. ชอบ >สำหรับเมืองไทย<

และ BMWด้วย

;D

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: CLA กับ A class เอาไรกันครับแล้ว C classจะยืนอยู่ตรงไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 18:22:37 »
cla เป็นขับหน้า c ขับหลัง แนววางเครื่องไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 18:38:11 »
ผมว่า CLA ก็น้อง CLS แหละครับ Sport coupe 4 ประตู

CLS based on e class
CLA based on a กับ b class

โดยส่วนตัว คิดว่า น่าจะเหนือกว่า c class

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 18:50:31 »

ออฟไลน์ Kubota

• .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 18:53:59 »
cla ราคาเท่าไหร่คับ

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 19:36:16 »
คิดว่า CLA จะราคา base on a class หรอครับ
ผมว่าไม่น่าจะนะครับ ถึงพื้นฐานรถจะมาจากจุดเดียวกัน แต่ผมว่าราคา CLA ไม่ถูกแน่ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 19:39:44 »
ผมว่า CLA ก็น้อง CLS แหละครับ Sport coupe 4 ประตู

CLS based on e class
CLA based on a กับ b class

โดยส่วนตัว คิดว่า น่าจะเหนือกว่า c class

cls ใช้ฐาน e class เหรอครับพึ่งรุ้
ผมอยากให้อยุ่เหนือ c classเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 19:47:33 »
คิดว่า CLA จะราคา base on a class หรอครับ
ผมว่าไม่น่าจะนะครับ ถึงพื้นฐานรถจะมาจากจุดเดียวกัน แต่ผมว่าราคา CLA ไม่ถูกแน่ครับ

ผมว่าคงเริ่มที่2.5ล้านอ้ะครับ

ออฟไลน์ KKOOB

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 20:59:25 »
็CLA ใช้พื้นฐานเดียวกับ A แน่นอน เพราะขับหน้าเหมือนกัน แล้วก็อยู่ต่ำกว่า C แน่นอน เนื่องจากทั้ง C E และ S รุ่นถัดไปจะใหญ่ขึ้นและหรูขึ้น แม้กระทั่ง E FL เค้ายังต้องเปลี่ยนอะไรมากมายเพื่อรองรับ C ใหม่ที่จะออกมาก่อน E model change นั่นเอง รวมถึงเทคโนโลยีบางอย่างที่ใช้ในรุ่นขับหน้าทั้งหมดก็จะเป็นรุ่นเก่าด้วย เช่น C E S จะใช้ pre safe เป็นกล้องสองตัวแล้ว cla ยังใช้เป็นกล้องตัวเดียวอยู่ หรือแม้กระทั่งออฟชั่นอย่างไฟหน้า LED ก็จะมีใน C ขึ้นไป สรุปว่ารุ่นขับหน้าทั้งหมดจะเป็นรุ่นประหยัดแต่ไม่ถูก เค้าก็เน้นขายกลุ่ม new gen เป็นหลัก กลุ่มที่ไม่ยึดติดกับรถขับหลัง แต่ติดยี่ห้อ เน้นรูปลักษณ์ภายนอกเป็นหลัก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 21:33:03 »
็CLA ใช้พื้นฐานเดียวกับ A แน่นอน เพราะขับหน้าเหมือนกัน แล้วก็อยู่ต่ำกว่า C แน่นอน เนื่องจากทั้ง C E และ S รุ่นถัดไปจะใหญ่ขึ้นและหรูขึ้น แม้กระทั่ง E FL เค้ายังต้องเปลี่ยนอะไรมากมายเพื่อรองรับ C ใหม่ที่จะออกมาก่อน E model change นั่นเอง รวมถึงเทคโนโลยีบางอย่างที่ใช้ในรุ่นขับหน้าทั้งหมดก็จะเป็นรุ่นเก่าด้วย เช่น C E S จะใช้ pre safe เป็นกล้องสองตัวแล้ว cla ยังใช้เป็นกล้องตัวเดียวอยู่ หรือแม้กระทั่งออฟชั่นอย่างไฟหน้า LED ก็จะมีใน C ขึ้นไป สรุปว่ารุ่นขับหน้าทั้งหมดจะเป็นรุ่นประหยัดแต่ไม่ถูก เค้าก็เน้นขายกลุ่ม new gen เป็นหลัก กลุ่มที่ไม่ยึดติดกับรถขับหลัง แต่ติดยี่ห้อ เน้นรูปลักษณ์ภายนอกเป็นหลัก

ขอบคุณมากครับ แน่นจริงๆ

ออฟไลน์ ole_win_ter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 22:27:43 »
ผมเลือกclaครับ ชอบอะไรทีี่ใหม่ๆ ไฟท้ายงามหยด สวยกว่าa class มากๆครับด้านท้าย
ราคาในเยอรมันที่เห็นคนมาโพสก็ต่ำกว่าc classนิดเดียวจริงๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2013, 22:33:41 โดย ole_win_ter »

ออฟไลน์ valensena

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 00:24:28 »
ถ้าผมเห้นต่างจะว่าอะไรมั้ยเนี่ย

CLA เน้นลักษณะวัยรุ่นขับมากๆ  มีเส้นสายตามตัวถัง โฉบเฉี่ยวกว่า C-Class อย่างเห็นได้ชัด

แต่สิ่งที่ผมรู้สึกก็คือ เรื่องภาพลักษณ์และความหรูหรา  มันมีบางสิ่งที่ขัดลูกตาผมนิดนึง  ทำให้CLA ถึงรถจะใหม่กว่ายังไง ภาพลักษณ์ความหรูหราก็ยังสู้C-Class โฉมปัจจุบันไม่ได้

เป็นผมผมคงเลือก C-Class ครับ  เพราะรถเน้นภาพลักษณ์นานๆทีคงใช้

ออฟไลน์ KKOOB

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 00:35:50 »
ตามที่บอกไว้ข้างบนครับ C กับ CLA แตกต่างกันชัดเจน จุดขายต่างกันชัดเจน ไม่จำเป็นต้องมาเทียบกันเพราะ C ใหม่ออกมาความต่างด้านราคาก็จะมากกว่านี้เยอะจนเทียบกันไม่ได้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:13:52 »
ถ้าผมเห้นต่างจะว่าอะไรมั้ยเนี่ย

CLA เน้นลักษณะวัยรุ่นขับมากๆ  มีเส้นสายตามตัวถัง โฉบเฉี่ยวกว่า C-Class อย่างเห็นได้ชัด

แต่สิ่งที่ผมรู้สึกก็คือ เรื่องภาพลักษณ์และความหรูหรา  มันมีบางสิ่งที่ขัดลูกตาผมนิดนึง  ทำให้CLA ถึงรถจะใหม่กว่ายังไง ภาพลักษณ์ความหรูหราก็ยังสู้C-Class โฉมปัจจุบันไม่ได้

claเฉี่ยวกว่าแต่ความหรูน้อยกว่าc class เพราะมันดูซิ่งๆยังไงบอกไม่ถูกอ้ะ

เป็นผมผมคงเลือก C-Class ครับ  เพราะรถเน้นภาพลักษณ์นานๆทีคงใช้

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:34:52 »
cla นี่ภายใน เหมือน a แทบทุกจุด คงไม่ต้องคิดมากละมั้ง
ว่ามันคือ a แปลงตัวมา
เพราะฉะนั้น ยังไงๆ ต้อง ต่ำกว่า c

เบนซ์ตัวถูกสุดก็แพงกว่าตัวท๊อปของยุ่นทุกตัว ใน d segment แล้วครับ
คงไม่มีใครเพี้ยน ขนาดเอามาล้อหรอก ครับเหอๆ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 17:18:28 »
อยากให้ C Class ใหม่ สวยสปอร์ทเหมือน CLA  ;D

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 08:57:14 »
สงสัยออกมาแข่งกะ City หลังจากส่ง A-Class ไปประกบ Jazz แล้ว 5555

มันรุสึกเซ็งๆตรงที่ขับหน้านี่หละ แต่ก้อรอดูครับ Audi ก้อขับหน้า ยังขับดีจะตายไป  เนอะ   ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt