ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องเหลือ ควรทำอย่างไรดี  (อ่าน 12749 ครั้ง)

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
ผมมีน้ำมันเครื่องที่เหลือ เช่น FD 2.0 ใช้ 4.3 ลิตร ผมก็จะซื้อ มา 5 (4+1) ลิตร พอเติมเสร็จแล้วมันก็เหลือครึ่งกระป๋อง
หรือ Champ 2.7 ใช้ 5.6 ลิตร ผมก็จะซื้อมา 6 (4+1+1) ลิตร เติมเสร็จมันก็เหลือครึ่งกระป๋อง

ผมควรจะทำอย่างไรกับมันดี เก็บไว้ใช้ต่อคราวหน้าได้ไหม น้ำมันเครื่องจะเสื่อมหรือเปล่า หรือเอาไปทำอะไรให้เกิดประโยชน์ได้บ้างครับ

ผมขอความรู้หน่อยครับ >.,<
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: น้ำมันเครื่องเหลือ ควรทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 00:56:58 »
บางทีผมเก็บไว้ใช้หยอดบายพับประตูเหล็กหน้าบ้าน ทากลอนเหล็กอะไรพวกเนี้ยครับ ไม่รู้ว่าจะมีผลระยะยาวอะไรไหม แต่คุณพ่อ คุณย่าใช้แบบนี้มาเป็นสิบๆปี ดีกว่าฉีด Sonax แน่นอนครับ

ออฟไลน์ HYDE--

Re: น้ำมันเครื่องเหลือ ควรทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 01:15:13 »
เก็บไว้เติมเวลาที่ น้ำมันเครื่องเกิดพร่อง ก่อนที่จะถึงอายุเปลี่ยนครับ
ผมทำแบบนี้ประจำ แต่ถ้ามันไม่นานมาก เช่น ไม่เกิน 6 เดือน ก็เก็บไว้ใช้คราวหน้าก็ได้อยู่หรอก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 07:37:13 »
ในคู่มือของน้ำมันเครื่องเขาบอกว่าเปิดแล้ว ปิดให้เรียบร้อย อย่าให้โดนแดด โดนน้ำ เก็บได้ 1 ปีสบาย ๆ ถ้าเก็บดีก็อาจจะไปได้ถึง 3 -5 ปี ตามอายุเลย อย่าง ยี่ห้อทั่ว ๆ ไป เก็บได้ 3 ปี บางยี่ห้อ 5 ปี

ศึกษาจากเว็บเจ้าของผลิตภัณฑ์ครับ

MOBIL 1  5ปี เป็นตัวเดียวที่ผมเห็นเจ้าของผลิตภัณฑ์ยืนยันอายุขนาดนี้จากวันผลิต (อ้างอิง http://www.mobiloil.com/USA-English/MotorOil/Car_Care/AskMobil/Shelf_Life_Collection.aspx)

PTT, CASTROL, VALVOLINE บอกไว้ว่า 3 ปี อ้างอิงได้จากเว็บของผู้ผลิตครับ ไปเปิดเอาเองนะ

ยี่ห้ออื่น ๆ ไม่ค่อยบอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 07:41:36 โดย jaesz »

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 08:10:18 »
ถ้าเปิดแล้วประมาณ 8 เดือนครับ จากเว็บ Mobil1

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 08:30:01 »
หลักๆก็เอาไว้เติมเวลาพร่องนั่นแหละครับต้องมีบ้างหล่ะ เรื่องอายุการใช้งานถ้าเก็บดีๆก็ไม่มีปัญหาหรอกครับน้ำมันเครื่องที่อยู่ในเครื่องยังโดนใช้งานตั้งหนักแต่นี้อยู่ในกระป๋องสบายๆเอาไปเติมต่อครั้งหน้าได้ปริมาณเล็กน้อยมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 08:33:59 »
ถ้าเหลือไม่ถึง 1 ลิตร  ก็เก็บไว้เป็นสำรองเผื่อน้ำมันเครื่องพร่อง  หรือ ตัดใจนำไปทำเป้นน้ำมันหล่อลื่น หรือทากันเหล็กขึ้นสนิมในบ้าน  จะคุ้มกว่า  นำมาใช้เปลี่ยน ในครั้งต่อไป

ออฟไลน์ poss

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:14:58 »
เก็บไว้เติมเวลามันพร่องครับ..หรืออาจจะเก็บไว้เติมในการถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งต่อไปครับ ผมทำประจำ
 และหมั่นเช็คน้ำมันเครื่อง ๆ ในทุก ๆ เช้าที่มีเวลาครับ

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 12:34:53 »
ผมเอาไว้เติม รถมอเตอร์ไซค์4จังหวะ ครับ อาจจะหนืดไปหน่อยแต่ดีกว่าทิ้ง

ที่เติมประจำก็ ฮอนด้าเวฟ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 15:19:28 »
ถ้าเปิดแล้วประมาณ 8 เดือนครับ จากเว็บ Mobil1

What's the Shelf Life on Opened Bottles of Mobil 1?
I could not find an exact answer in the FAQs. I did read that Mobil 1 has a maximum shelf life of 5 years for un-opened containers. Is this true also for opened containers? I have a quart of Mobil 1 Extended Performance (15W-50) that is eight months old, kept in a cool dry place and was wondering if is still good to use and what is the shelf-life on open containers? Thank you very much!!
-- Eric Bush, Chino, CA

Answer:
An 8-month-old oil, even opened, should work well in your engine. As long as the bottle is capped and kept dry, the product is safe to use for up to 5 years. Keeping it cool and dry are the key conditions to control degradation and additive drop-out.

----------------------------

คนถามเขาถามว่า ถ้ามีน้ำมันเครื่องเปิดไว้แล้ว 8 เดือน ยังใช้ได้ไหม

คนตอบบอกว่า แปดเืดือนเปิดไว้แล้ว ก็ยังใช้ได้ และถ้าปิดฝาสนิท เก็บให้แห้ง  5 ปีก็เอามาใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ ArTKunG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 16:17:38 »
ที่เหลือผมเอาไปเติมมอเตอร์ไซค์ตลอดเลยครับ
วิ่งดีกว่าพวกที่ขายตามร้านมอไซค์อีกนะครับ เพราะเกรดมันสูงกว่า

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 18:28:21 »

What's the Shelf Life on Opened Bottles of Mobil 1?
I could not find an exact answer in the FAQs. I did read that Mobil 1 has a maximum shelf life of 5 years for un-opened containers. Is this true also for opened containers? I have a quart of Mobil 1 Extended Performance (15W-50) that is eight months old, kept in a cool dry place and was wondering if is still good to use and what is the shelf-life on open containers? Thank you very much!!
-- Eric Bush, Chino, CA

Answer:
An 8-month-old oil, even opened, should work well in your engine. As long as the bottle is capped and kept dry, the product is safe to use for up to 5 years. Keeping it cool and dry are the key conditions to control degradation and additive drop-out.

----------------------------

คนถามเขาถามว่า ถ้ามีน้ำมันเครื่องเปิดไว้แล้ว 8 เดือน ยังใช้ได้ไหม

คนตอบบอกว่า แปดเืดือนเปิดไว้แล้ว ก็ยังใช้ได้ และถ้าปิดฝาสนิท เก็บให้แห้ง  5 ปีก็เอามาใช้ได้ครับ
เจ๋งครับ พอดีอ่านไม่ครบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 18:30:10 โดย panerai »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 23:47:43 »
ผมขอบคุณพี่ๆมากเลยครับ เป็นบุญกุศลอย่างยิ่ง ><

ออฟไลน์ deaw008

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 02:40:49 »
กระดกให้หมดครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:59:42 »
ที่บ้านก็ fd 2.0 ใช้ 4.2 ลิตร ไม่ใช่หรอคับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 23:38:24 »
กระดกให้หมดครับ
เด๋วผมเอาไปใส่ล้อจักรยานดีกว่าครับ กลัวท้องเสีย ><

ที่บ้านก็ fd 2.0 ใช้ 4.2 ลิตร ไม่ใช่หรอคับ

เติมเกินไปหน่อย เพราะ รถผมมีอาการกินน้ำมันเครื่องนิดหน่อยครับ  ;D