ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการทำสี  (อ่าน 4257 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jamal

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องการทำสี
« เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 09:37:31 »
ผมใช้ CEFIRO A 32 ปี 2000 ครับ

เข้าเคลมทำสีที่อู่ NJR ย่านรามคำแหง ซึ่งอู่นี้ได้รับการแนะนำจากเจ้าของรถที่ขายให้ผม

โดยอู่สีบริการประทับใจในระดับหนึ่ง และเสนอให้ผมลองใช้เคลียร์ ไฮโซลค นาโน และแจ้งว่ารับประกันความเงา 5 ปี

โดยผมต้องมีค่าใช้จ่ายส่วนเพิ่มเป็นเงินสด ชิ้นละ 600 บาท และแจ้งว่า แถม ขัดเคลือบสีให้รอบคัน

จึงขอสอบถามสมาชิกท่านใดมีข้อมูลเกี่ยวกับอู่ และสี ดังกล่าวบ้างไหมครับ

และคุ้มค่าไหมที่จะทำครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการทำสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:35:55 »
มันคืออะไรครับ? จำพวก wax เหรอครับ?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:47:32 »
เท่าที่พยายามสอบถามทำความเข้าใจ มันคือ สีเคลีย์ที่จะพ่นทับสีจริงอีกครั้งหนึ่งครับ

ผมเองความรู้เรื่องสีรถยนต์ เท่ากับ ศูนย์ จึงอยากรบกวนความรู้จากท่านสมาชิกครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:34:46 »
เท่าที่พยายามสอบถามทำความเข้าใจ มันคือ สีเคลีย์ที่จะพ่นทับสีจริงอีกครั้งหนึ่งครับ

ผมเองความรู้เรื่องสีรถยนต์ เท่ากับ ศูนย์ จึงอยากรบกวนความรู้จากท่านสมาชิกครับ

ปกติการทำสีก็ต้องมีเคลีย์อยู่บนผิวสีอยู่แล้วหนิคับ

ให้เข้าใจง่ายๆคือแล็คเกอร์นั้นแหละ  ที่อู่เค้าอธิบายคือเพิ่มเงินเป็นแล็คเกอร์อย่างดีหรือป่าวคับ?

แต่แล็คเกอร์ยี่ห้อบ้านๆ ยังไงมันก็อยู่ได้เกิน 5 ปีทุกตัวอยู่แล้วน่ะคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 12:29:20 »
อย่าดีกว่าคับ อู่สีพวกนี้ส่วนมากจะใช้ขนแกะในการขัด ซึ่งมันจะสร้างรอยเป็นรูปวงกลมคล้ายๆรอยขนแมวทั่วทั้งคันเลยคับ   :'(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 14:24:18 »
ฟังดูสิ่งที่เค้าแถมดูเหมือนจะเกินความจำเป็นใช่หรือเปล่าครับ

ช่วย confirm หนาอยครับ เพราะตัดสินใจไม่ถูก

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 11:05:09 »
ซีเรียสเรื่องความเงาสีหรือไม่  ปกติคุณรักษาสีรถด้วยการจัดโปรแกรมดูแลสีอยู่แล้วหรือไม่  ถ้าใช่จัดเลยครับ เงาดี

ถ้าไม่ใช่ คุณจะเสียเงินไปเพื่ออะไร