ผู้เขียน หัวข้อ: ออกต่างจังหวัด ควรใช้รถแบบไหนดีคะ  (อ่าน 24688 ครั้ง)

ออฟไลน์ fozzilkung

• Newbie
  • *
ปัจจุบันมีรถ mazda 2 อยู่แล้วค่ะ ไม่เคยออกไปไหนไกลเลยค่ะ อย่างมากก็ไปแค่จังหวัดใกล้เคียงค่ะ (เราอยู่ต่างจังหวัดนะคะ)
ตอนนี้พอจะขับรถแข็งขึ้นแล้ว เริ่มกล้าจะออกต่างจังหวัด แต่เท่าที่ขับน้อง2ไปจังหวัดใกล้เคียง ขับๆไปรู้สึกเมื่อยก้นมากค่ะ
ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะรถเล็ก นั่งไม่สบาย หรือว่า เป็นเรื่องปกติที่จะเมื่อยกันคะ

ตอนนี้มีความคิดอยากเปลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้นค่ะ เพราะจะได้นั่งสบายขึ้นและปลอดภัยขึ้น
แต่ไม่รู้ว่าจะเลือกรถแบบไหนดีค่ะ ปกติไปไหนมาไหนกัน 2 คนค่ะ แต่ถ้าออกต่างจังหวัดไกลๆ ก็อาจจะมีพ่อแม่พี่น้องไปด้วยค่ะ

ตัวเลือกที่คิดไว้มีตามนี้ค่ะ
- รถเก๋งเครื่อง 2.0 ขึ้นไป พวกแคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า ฯลฯ
- รถ SUV พวก ฟอร์จูนเนอร์ CR-V Captiva ฯลฯ
- รถกระบะ 4 ประตู

หรือมีรุ่นอื่นแนะนำได้นะคะ แต่งบก็จะอยู่ราวๆรถที่เลือกๆนี้แหละค่ะ งบไม่มาก
พี่ๆว่ารถแบบไหนดีกว่ากันคะ สำหรับออกเที่ยวต่างจังหวัดค่ะ เป็นคนขับรถไม่เร็วค่ะ ไม่เกินขับเกิน 100 เลยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: ออกต่างจังหวัด ควรใช้รถแบบไหนดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:30:52 »
mazda2 เหนื่อยจริงคับ จากคนที่ใช้อยู่ คอนเฟริม 555

รถเล็ก เหนื่อย

พอไปขับคันอื่นๆภายในบ้านสบายกว่ากันเยอะเลย

ถ้าออกต่างจังหวัด suv ก็ดีคับ ใส่ของได้เยอะ ไปเจอถนนไม่ค่อยดีขับได้สบายๆ

ถ้า camry accord ก็ดีอย่างคือนั่งได้สบายกว่า suv แต่ก็ขนของได้น้อยลง
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Nyquist

Re: ออกต่างจังหวัด ควรใช้รถแบบไหนดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:32:18 »
ผมว่าผู้หญิงขับ SUV เท่ห์ดีนะครับ  ;D
จะ CRV หรือ Caprtiva ก็แล้วแต่ชอบเลยครับ
PPV คิดว่าใหญ่ไปหน่อยไม่เหมาะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:36:40 »
งบเท่าไหร่และเน้นอะไรเป็นพิเศษมั๊ยหล่ะครับ

- รถเก๋งเครื่อง 2.0 ขึ้นไป พวกแคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า ฯลฯ
     - หรู นั่งสบาย แต่ถ้าอยากประหยัดหน่อยก็นิสสันซิวฟี่ก็ได้แต่ไม่อยากแนะนำเพราะมีมาสด้า 2 ไว้ใช้งานอยู่แล้วน่าจะหารถอีกแบบดีกว่าแต่ถ้าขายมาสด้าสองก็ค่อยน่าซื้อหน่อย
- รถ SUV พวก ฟอร์จูนเนอร์ CR-V Captiva ฯลฯ
     - แพงกว่าเพื่อนแต่ก็อเนกประสงค์ดีเทียบเรื่องราคาและการใช้งานแล้วปาเจโร่สปอร์ตก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจนะครับ ถ้าใหญ่ไปก็ CRV หรือ CX-5 น่าจะเหมาะ
- รถกระบะ 4 ประตู
     - อเนกประสงค์ที่สุดแล้วหล่ะแต่คุณบอกว่าขับมาสด้า 2 แล้วเมื่อยกระบะก็เมื่อยหน่อยนะครับเพราะยังไงช่วงล่างก็แข็งกว่ารถเก๋งแต่ยังไงก็เมื่อยน้อยกว่ามาสด้า 2

สรุป เชียร์ซิลฟี่ CX-5 ไทรตัน ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:39:26 »
CX5 captiva

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:48:08 »
ผมขับทางไกล เห็น suv วิ่งแล้วอิจฉา ใส่หมดได้ทุกสภาพถนนจริงๆ ไม่ต้องระวังมาก สบายใจ(ถนน)ไทยแลนด์ ครับ
ถ้าไม่ติดงบไป suv ครับ ;D

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:59:04 »
4 ประตู ก็เมื่อย เช่นกัน หากนั่งขับแบบผิดท่า

ผมว่ารองปรับท่านั่งให้เหมาะสมก่อนครับ

ตอนผมขับไป เชียงใหม่ ขาไปเมื่อยตูดมากๆ เพราะ นั่งหลังงอ ทิ้งน้ำหนักไปที่ตูดซ้าย

ขากลับ นั่งหลังตรง จัดท่าหนังใหม่ กลับไม่เมื่อยเลย ลองปรับท่านั่งดูก่อนครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 12:14:16 »
ถ้าเอาสบายยยที่สุด เก๋ง D seg ครับ แต่บางทีแอบสงสารรถ ถ้าเจอทางไม่เรียบ หลุมบ่อ

ถ้าเอาลุยๆสุดๆ Pick up 4dr ลุยทุกเส้นทางได้แบบสบายใจ แต่ก็แอบมีเมื่อยๆบ้าง

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 12:31:16 »
ผมขับ CITY ไปต่างจังหวัด พักที่ 150 กิโลครับ เริ่มล้าๆเหมือนกัน  :D
ตอนแรกๆที่ขับผมปวดหลังมากเลยจนต้องเปลี่ยนให้น้องขับแทน
ปัญหาของผมเป็นที่น่านั่งครับ ลองปรับท่านั่งดูแล้วหาย
วิธีที่ผมใช้คือ
1.ปรับเบาะคนขับให้สูงขึ้น
2.ปรับพนักพิงให้แตะกับหลัง
3.นั่งตัวตรงให้หลังผิงพนังแบบเต็มๆ
4.เลื่อนเบาะถอยหลังมาหน่อย ขาจะได้เยียดยาวขึ้น

ผมใช้วิธีนี้แล้วหายครับ  ;D

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 12:58:26 »
เหตุผลที่เหนื่อยล้าเมื่อเดินทางไกล
1. ท่านั่ง
2. ขับติดต่อกันเกิน 3 ชม.
3. รถยนต์ที่มีช่วงล่างแข็งเกินไป เช่น รถกระบะ ขับลุยได้จริงแต่สะเทือนมากเหนื่อยมาก
4. รถยนต์ที่มีขนาดเล็ก ความนิ่งของตัวรถสู้รถใหญ่ไม่ได้ ทำให้ต้องเกร็งพวงมาลัยมากเมื่อใช้ความเร็วสูง
สรุปอยู่ต่างจังหวัด นั่งหลายคน เชียร์ suv อะไรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 13:18:52 »
 ;D เมื่อยกันถ้วนหน้า

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 13:52:33 »
สาวๆเหมาะกับ CRV นะผมว่า
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 14:03:11 »
ตัวเลือกอันดับต้น

ตัวเลือกรอง
- รถ SUV ; Captiva, CR-V, CX-9, CX-5, subaru XV ฯลฯ

ตัวรองสำรองของตัวเลือกรอง
-รถ PPV ; ฟอร์จูนเนอร์, ปาปอด, เทรล ฯลฯ

ส่วนกระบะ 4 ประตูไม่แนะนำครับ
-  ไม่เมื่อยกัน แต่โคตรเหนื่อย เพราะมันโยนตัว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 15:05:32 »
วิ่งเร็วๆรถเล็กมันสะเทือนมากครับ เมื่อเทียบกับรถที่ใหญ่กว่า
รถใหญ่มันหนักกว่า ยางใหญ่กว่า เลยนิ่งกว่าและซับแรงสะเทือนดีกว่า
และกรณีนี้ผมว่าลองดู CR-V ครับ เหมาะกับผู้หญิงพอควร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ID-4

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 15:59:42 »
ผมมีรถคันใหญ่ Exora ขับไปไหนไกลๆ สบายมากครับ เคยบรรทุกคน 9 คน ผู้ใหญ่ 7 เด็กเล็ก 2 คน ไม่มีปัญหาอะไร แต่ก็ ส่วนใหญ่ จะใช้กันแค่ 3 คน พ่อแม่ลูก ปีนึง จะมีซักครั้ง 2 ครั้ง ที่นั่งเกิน 4 คน

แต่ หลังจากมีรถคันใหญ่แล้ว กลับอยากมีรถคันเล็กๆเอาไว้ใช้ ขับไกลขับใกล้ ก็ไปได้เหมือนกัน
ราคาก็ถูกกว่ารถคันใหญ่เกือบเท่าตัว จะเมื่อยหรือไม่ ขึ้นอยู่กับลักษณะการขับขี่ซะมากกว่า
ผมเคยใช้ยารีสของบริษัท ขับไปภาคใต้ เอาหมอนหนุนก้นให้สูงขึ้น ก็ขับสบายดีครับ

ที่ว่ามานี้ อยากให้ประหยัดตังค์ ถ้านั่งไม่เกิน 4 คน ไม่ต้องไปซื้อคันใหม่หรอกครับ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 16:04:33 »
ผมว่าไม่เกี่ยวกับขนาดนะ จะใช้รถใหญ่ก็เตรียมค่าน้ำมันไว้ด้วยนะคับ

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 16:20:39 »
ถ้าใช้  รถเก๋งเครื่อง 2.0 ขึ้นไป พวกแคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า ฯลฯ หรือ - รถ SUV พวก ฟอร์จูนเนอร์ CR-V Captiva ฯลฯ
นั่งสบายแน่ๆ แต่เดี๋ยวคงจะได้บ่นเรื่อง  การบริโภคน้ำมัน
ถ้าใช้  รถกระบะ 4 ประตู  อาจจะมีบ่นเรื่องความกระด้างตามมาอีก

ณ วันนี้ ผมเน้นให้ปรับตัวดีกว่า  เพราะตอนนี้รถที่ใช้อยู่มันก็เหมาะสมกับขับไปไหนมาไหน ระยะไม่เกิน 100 กม./วัน  และยังเล็กกะทัดรัดหาที่จอดไม่ยาก
ถ้านานๆ ได้ออกทางไกลซักครั้ง  อย่างเพิ่งเปลี่ยนรถเลยครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 16:40:52 »
มี mazda2 เป็นเก๋งแล้ว น่าจะซื้อ suv /ppv ขับต่างจังหวัดนะครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 20:47:29 »
ผมเลือกกระบะ 4 ประตูนะ ใช้ ตจว ดีลุยได้ ใช้ได้หลากหลาย ราคาถูกกว่า PPV เยอะ

รถกระบะสมัยใหม่ดีกว่า C-segment อุปกรณ์ความปลอดภัยบางรุ่นมากกว่า D-segment เสียอีกนะครับ

ออฟไลน์ tinypiglet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 22:17:42 »
เป็นผมไม่กระบะ ก็ ppv เนื่องจาก
     - รถสูงทัศนวิสัยดีกว่า
     - เก้าอี้นั่งสูงเหมือนท่านั่งปกติที่บ้านมากกว่านั่งนานเมื่อยน้อยกว่า
     - เครื่องยนต์ดีเซลแรงบิตดีขึ้นทางชันสบายกว่า
     - ช่วงล่างทนทานเหมาะสำหรับถนนประเทศไทย ที่ไม่มีความแน่นอน

แต่ถ้าขับรถเร็วมากก็แนะนำ Captiva, CRV

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 22:19:44 »
Compact car ก็ไม่แย่นะครับ  แต่SUVสบายกว่า  ไม่ต้องหลบหลุมมาก  ทัศนวิสัยแจ๋ว  ที่นั่งสุดกว้างไม่ต้องกลัวคนนั่งหลังหัวชน  ถูกใจนักช๊อป  แต่ไม่ถูกใจตอนเติมน้ำมัน...

ส่วนกระบะ 4 ประตู Triton  ขับลงภูเก็ตโครตเหนื่อย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 22:20:54 »
ถ้ามีเก๋งแล้วก็ลองพวก SUV ไม่ก็กระบะ 4 ประตู

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 23:59:08 »
เชียร์ SUV ครับ PPV มันจะโยนๆ ไม่สบายหรอก ดีแค่สูง

แต่ถ้าอยากสบายจัดไปพวก D seg 2.0 ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 01:32:10 »
มี mazda2 เป็นเก๋งแล้ว น่าจะซื้อ suv /ppv ขับต่างจังหวัดนะครับ

ผมเห็นด้วยครับ มีรถเก๋งแล้ว เอา SUV แท้ อย่างพวก CRV Captiva Tucson น่าจะเหมาะกว่านะครับ คือ
ลุยได้ ขนของได้บ้าง แต่ฟิลลิ่งก็เหมือนๆกะขับรถเก๋ง น่าจะเหมาะกับคุณผู้หญิงมากกว่า

เพราะผมมองว่า PPV จะเหมาะกับ คนที่จะต้องบุกป่าฝ่าดงเยอะๆหน่อยครับ หรือไม่ก็ คนที่ชอบรถคันใหญ่ๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 01:45:57 »
กระบะ 4 ประตูก็โอครับ ไหนๆก็มีเก๋งอยู่แล้ว อย่างผู้หญิง อยากได้กระบะที่ช่วงล่างใกล้เคียงเก๋ง จัด BT 50 Pro ก็ได้ครับ ผมว่าผู้หญิงสมัยนี้ ไม่ใช่แค่เหมาะที่จะขับแต่รถน่ารักอย่างแจ๊ส หรือ SUV อย่าง CR-V ครับ ขับกระบะก็เยอะแยะไป อเนกประสงค์ดีด้วย ในเมื่อมีเก๋งเล็กอยู่แล้ว

ผมเจอบ่อยมาก ผู้หญิงขับ ฟอร์จูนเนอร์ บางคันซิ่งซะด้วย ไอ้เราก็นึกว่าเป็นผู้ชาย นึกว่าจะมาลองอัตราเร่งของรถเรา เห็นเป็นผู้หญิง ผมชะลอให้แซงไปเลย อิอิ :D

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 05:05:15 »
SUV เชียร์ CRV
กระบะ4ประตู เชียร์ BT50Pro ช่วงล่างคล้ายรถเก๋ง

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:18:45 »
ผมใช้ crv g4 ผมให้ช่วงล่างผ่าน
ยาง บริดสโตน นุ่มกว่า dunlopในตัว 2.4

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 16:49:35 »
อย่าเอากระบะเลยครับ คงกระเทือนแย่ เมื่อก้นแน่นอน เก๋งนี่แหละครับ นุ่มสุดแล้ว SUV ดีแค่สูงกว่าครับ แต่ก็กระเทือนกว่า

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 11:42:53 »
SUV ก็เหมะดีนะครับ ถ้าไปเล่นพวกแคมรี่ ค่ารถแพงกว่าครับ รวมทั้งเสียค่าน้ำมันมากกว่า แต่ถ้าอยากประหยัดก็ต้องหันไปเล่นกระบะครับ แต่กระบะมันเป็นรถเอนกประสงค์ ความนิ่มคงจะไปสู้พวกรถเก๋งไม่ได้อยู่แล้ว แต่เรื่องค่าซ่อมบำรุง การดูแล ความปลอดภัยน่าจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ shueji

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:18:35 »
ถ้ามีเก๋งอยู่แล้ว SUV น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีนะ