ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนผมสนใจ SUBARU LEGACY 2005 2.0 TURBO ตัวนี้น่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 5643 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
http://one2car.com/SUBARU_LEGACY/C30550561
ตอนนี้ดูๆคันนี้อยู่ครับ มีใครใช้รุ่นนี้ ปีประมาณนี้บ้างครับ
หากจะเล่นต้องดูอะไรเป็นพิเศษ
ข้อดี ข้อด้อย เป็นไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: เพื่อนผมสนใจ SUBARU LEGACY 2005 2.0 TURBO ตัวนี้น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 21:08:18 »
อย่าซื้อรถจากเต๊นท์รถพวกนี้จะดีกว่าครับทุกคันกรอไมล์หลอกทั้งนั้น ถ้าสนใจไปลองดูในหน้าซื้อขายจากในเว็บซูบารุต่างๆดีกว่า เจ้าของจะทำการบำรุงรักษาตามระยะทางแน่นอน สบายใจได้ระดับหนึ่งเลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ bobsan

Re: เพื่อนผมสนใจ SUBARU LEGACY 2005 2.0 TURBO ตัวนี้น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 21:56:27 »
ข้อดีคือขับสนุกครับ
ข้อด้อยคือเป็นรถขับสี่ที่ท้ายปัดง่ายครับ

ออฟไลน์ Mr.Mee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 23:23:47 »
เคยใช้ครับ เป็นตัว bp5 ถ้าชอบดูสภาพผ่านก็ซื้อเลยครับ
 คนซื้อซู ฟังเสียงใจตัวเองมากกว่าอยู่แล้ว  ;)
รถแท้มือ1 ราคา 3m++
สําหรับผมมันคือรถที่ขับดีมากๆๆ
แรงกําลังพอดี แต่ไปเจอกับอิมคงไม่ไหว
แต่แลกมาด้วยความสบาย ขับง่าย ขับทางไกลไม่เหนื่อย
ช่วงล่างชอบมาก คือทั้งรู้สึกทั้งเบา ทั้งเกาะ

ขอเสียที่เซ็งมากๆคือวัสดุภายในไม่มีความทนทานสักนิด
 ลอก แตก เป็นรอยง่ายมากๆ
คอนโซลใช้ไปมีรอยแตกเป็นแผ่นดินแยก (แต่อาจจะเป็นเฉพาะ jdm )
หวังพึ่งศูนย์เรื่องอะไหล่ไม่ได้ แต่ก็หาของข้างนอกไม่ยาก
ถือว่าเป็นรถที่ไม่หนักใจในการดูแล

ปล. ผมว่ารุ่นนี้ wagon ลงตัวกว่า คันนี้ก็ดูสวยดี แต่มัน minor จริงป่าว?

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 16:20:58 »
เคยใช้ครับ เป็นตัว bp5 ถ้าชอบดูสภาพผ่านก็ซื้อเลยครับ
 คนซื้อซู ฟังเสียงใจตัวเองมากกว่าอยู่แล้ว  ;)
สําหรับผมมันคือรถที่ขับดีมากๆๆ
แรงกําลังพอดี แต่ไปเจอกับอิมคงไม่ไหว
แต่แลกมาด้วยความสบาย ขับง่าย ขับทางไกลไม่เหนื่อย
ช่วงล่างชอบมาก คือทั้งรู้สึกทั้งเบา ทั้งเกาะ

ขอเสียที่เซ็งมากๆคือวัสดุภายในไม่มีความทนทานสักนิด
คอนโซลใช้ไปมีรอยแตกเป็นแผ่นดินแยก (แต่อาจจะเป็นเฉพาะ jdm )
หวังพึ่งศูนย์เรื่องอะไหล่ไม่ได้ แต่ก็หาของข้างนอกไม่ยาก
ถือว่าเป็นรถที่ไม่หนักใจในการดูแล

ปล. ผมว่ารุ่นนี้ wagon ลงตัวกว่า คันนี้ก็ดูสวยดี แต่มัน minor จริงป่าว?

ตัวจิงมาตอบเลย
ที่พี่ข้างบนตอบจิงทุกประการคับ คอนโซลแตกไม่ใช่ เฉพาะ jdm คับของผมตัวนอกก็เป็น เซ็งจิต
แต่เป็น BP9 (Out)นะคับ ภายในไม่สมราคาเลยจิงๆ
วิ่งดีขับสบาย ถ้าชอบขับเร็ว ขับทางไกลนีแทบลืมรถญี่ปุ่นอื่นๆไปเลย
เครื่องไม่จุกจิกคับถ้าเดิมๆ
ศูนย์ไม่ค่อยได้เรื่องอะไหล่บางตัวสั่งกันครึ่งปี อู่ซ่อมเก่งๆมีเยอะคับ
อะไหล่ใหม่บางตัวแพงอ่ะ แต่อะไหล่เก่ามีมาเยอะแล้ว
เกาะถนนดี ขับ 160-170 มือเดียวได้สบายไม่เครียดเลย เครื่อง2.5 ไม่Turbo เคยกดถึง 225km/hr ยังเหลือ????
เข้าโค้งดีท้ายไม่ออกง่ายนะคับ ถ้าไม่ยัดเข้า แล้วถอดใจยกคันเร่งกลางโค้ง
ในโค้งรถผมสูงๆยังยัดเข้าเร็วกว่าเก๋งที่เตี้ยๆอีกคับ (ลองมาแล้ว)
ถ้าเป็นตัว BL แนะนำต้องตัว Turboเท่านั้นขับสนุกมากกก
หนุ่มๆชอบ สาวๆไม่มอง คนส่วนมากไม่ค่อยรู้จัก ขับไปโรงแรม ยามโบกให้ Benz BMW ก่อนเสมอ
ราคาในคลับ 1M+

ปล.ในนี้เห็นมีพี่ๆหลายคนใช้ลองไปถามกันดูอีกทีคับ
เลือกดูเยอะๆคับอย่ารีบตัดสินใจเลือก

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 18:27:40 »
คันนี้ ปี 2005 แปลงโฉมเป็นรุ่นปี 2006
โดยส่วนตัวเคยขับ BP9 มาระยะนึง
ไปลองขับคันนี้ดูก่อน แต่แนะนำให้ไปลองตัว Accord ใหม่ กับ Teana ไว้ด้วยนะครับ เผื่อลองแล้วถ้าไม่ได้เอาแรงม้ากันมากมาย
ตอนออกใหม่ 3 ล้าน เป็นค่าภาษีซะเยอะนะจ๊ะ ราคาที่ญี่ปุ่นไม่ได้แพงมากมายขนาดนี้ หรือแพงกว่าตัว Accord 2.4 ถึง 2 ล้าน แบบในไทย
คันนี้ ถ้าเอามา ราคาน่าจะยังสูงเกินไป ผ่านไปอีก 5 ปี รุ่นนี้น่าจะตกกระฉูดเหมือนรุ่นก่อน ผมจึงแนะนำคันอื่นที่ให้ไปลอง
ขนาดลุงเองขับ GDB ลุงยังไม่เก็บ BP เลย ขายกำลังจะไปเอา Camry Hybrid แล้ว ลองขับมันก็โอเคเลยแหละ ขับทั่วๆไป ความรู้สึก โดยส่วนตัวไม่ได้ต่างกันมากมาย 0-100 ตัวเลข รถรุ่นใหม่ก็ทำได้ดี แพ้รถเทอร์โบอย่างเจ้า BP ไม่เท่าไร
เพราะถ้าจะเอาแรงกันแบบต่างกันมาก ก็ต้องกลับไปขับ GDB ดีกว่า
แต่ถ้าชอบมากมาย ก็จัดไปอย่าให้เสีย

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 00:44:43 »

ตัวจิงมาตอบเลย
ที่พี่ข้างบนตอบจิงทุกประการคับ คอนโซลแตกไม่ใช่ เฉพาะ jdm คับของผมตัวนอกก็เป็น เซ็งจิต
แต่เป็น BP9 (Out)นะคับ ภายในไม่สมราคาเลยจิงๆ
วิ่งดีขับสบาย ถ้าชอบขับเร็ว ขับทางไกลนีแทบลืมรถญี่ปุ่นอื่นๆไปเลย
เครื่องไม่จุกจิกคับถ้าเดิมๆ
ศูนย์ไม่ค่อยได้เรื่องอะไหล่บางตัวสั่งกันครึ่งปี อู่ซ่อมเก่งๆมีเยอะคับ
อะไหล่ใหม่บางตัวแพงอ่ะ แต่อะไหล่เก่ามีมาเยอะแล้ว
เกาะถนนดี ขับ 160-170 มือเดียวได้สบายไม่เครียดเลย เครื่อง2.5 ไม่Turbo เคยกดถึง 225km/hr ยังเหลือ????
เข้าโค้งดีท้ายไม่ออกง่ายนะคับ ถ้าไม่ยัดเข้า แล้วถอดใจยกคันเร่งกลางโค้ง
ในโค้งรถผมสูงๆยังยัดเข้าเร็วกว่าเก๋งที่เตี้ยๆอีกคับ (ลองมาแล้ว)
ถ้าเป็นตัว BL แนะนำต้องตัว Turboเท่านั้นขับสนุกมากกก
หนุ่มๆชอบ สาวๆไม่มอง คนส่วนมากไม่ค่อยรู้จัก ขับไปโรงแรม ยามโบกให้ Benz BMW ก่อนเสมอ
ราคาในคลับ 1M+

ปล.ในนี้เห็นมีพี่ๆหลายคนใช้ลองไปถามกันดูอีกทีคับ
เลือกดูเยอะๆคับอย่ารีบตัดสินใจเลือก

อ้าววว เปลี่ยนรถแล้วเหรอคุณเพื่อน

ผมใช้อยู่ครับ รุ่นนี้ สีนี้เลย แต่ไม่ได้แปลงเป็นไมเนอร์ เพราะถ้าไมเนอร์รถศูนย์ เครื่องน่าจะเป็น 2.5 turbo มี si drive

ข้อดี
ใช้มา 5 ปี เพิ่งได้ซ่อมแพงที่สุดเดือนนี้เอง เปลี่ยนสายพานไทมมิ่ง ล้างแอร์ กรองแอร์ โดนไป 3 หมื่น นอกนั้นดูแลตามระยะทาง ซึ่งส่วนตัวผมว่าถูก เพราะไม่เคยเสียเลย ถ้าเป็นรถยุโรป คงจุก

สรุป อึดมาก ทนสุดๆ แรงดี ไปรีแฟลชกล่อง แรงได้อีก เกาะถนนมาก แต่ยังนั่งสบาย วิ่งทางไกลนิ่งๆ ผมว่ายากที่จะหารถญี่ปุ่นขับดีอย่างนี้ครับ

ข้อเสีย
ส่วนตัวผมชอบรุ่น wagon มากกว่าครับ สวย ลงตัวกว่า

วัสดุ อย่างที่ท่านข้างบนพูดกัน ไม่ค่อยสมราคา ออพชั่นน้อยมากกกก ถ้าเทียบรถระดับเดียวกัน

ภาพลักษณ์ ที่ยามเห็นแล้วร้องอ๋อ นี่ ฮุนได รุ่นไหนครับ

จบข่าว