ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม SMART FORTWO  (อ่าน 10486 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gaapok

• Newbie
  • *
สอบถาม SMART FORTWO
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 13:30:45 »
น่าเล่นไหมครับ อยากหารถเล็กสักคัน

ช่วงล่างเป็นไงบ้าง เกาะถนนรึป่าวครับ เข้าศูนย์Benzได้ไหม

หาข้อมูลในเน็ต ไม่ค่อยมีข้อมูลเลยครับ มีอะไรแนะเพิ่มด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆๆครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
Re: สอบถาม SMART FORTWO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 13:50:04 »
ต้องเท้าความเรื่องรถคันนี้ก่อนว่า Smart เนี่ยเป็นการจับมือกันระหว่าง Mercedes และ Swatch (ยี่ห้อที่ผลิตนาฬิกาพลาสติกที่เขียนว่า swiss made นั่นแหละครับ)

ออกแบบมาให้เป็น city car เล็ก เบา ขับง่าย คล่องตัว ราคาในต่างประเทศขายกันยังกะของเล่น แต่พอมาไทยราคาคันเป็นล้าน

เพื่อนผมที่เอา smart ไปกลิ้งมาแล้วบอกว่า อัตราเร่งจากจุดหยุดนิ่งน่ะโอเค ไปไหนมาไหนใกล้ๆอ่ะง่าย สะดวก แต่รู้สึกไม่ปลอดภัยเวลาขับ
จนมาวันนึงจะเร่งแซงรถบรรทุก เร่งแล้วมันมาช้า พอพ้นรถบรรทุกปาดเข้าเลนได้ปั๊บรถเสียหลัก กลิ้งกลุกๆ สรุปว่าขายรถไปเป็นซาก

คือจริงๆแล้วเนี่ย รถที่ฐานล้อเล็กแบบนี้ไม่ควรจะวิ่งเร็วมากครับ บวกกับน้ำหนักที่เบาด้วยแล้ว การที่จะหมุน หรือเสียหลักน่ะไม่ยากเลย เอาตามความเป็นจริงแล้วมันคือรถเล็กที่ดี แต่ดูแล้วไม่ค่อยเหมาะกับสภาพแวดล้มบ้านเราเท่าไหร่นัก หากเราอยู่ในเมืองในอังกฤษ ตามหมู่บ้าน หรือจะเดินทางแค่เล็กน้อยในสังคมเล็กๆล่ะก็ว่าไปอย่าง

ถ้าบอกว่าอยากได้หรู แต่ smart เนี่ยจะว่าได้เบนซ์มาขับก็ไม่ใช่ คล้ายๆกับการที่เราบอกว่า เนี่ยตอนนี้ขับเปอโยต์ 206 อยู่ แต่เปิดกระโปรงหน้าขึ้นมามันดันมีป้ายเหล็กผลิตโดย NAZA ของมาเลย์ซะงั้น อาจจะเทียบได้ไม่ค่อยตรงจุดแต่ให้ฟีลเดียวกันครับ

คราวนี้มาตอบคำถาม

1) ไม่น่าเล่นครับ นอกจากว่าเอาไว้ขับในเมืองใกล้ๆไม่ได้ขับเร็ว
2) ช่วงล่างดีพอควรสำหรับรถเล็ก แต่ไม่สมควรวิ่งด้วยความเร็วสูง (จากคนที่ขับมา)

ส่วนเรื่องศูนย์นี่รอผู้รู้มาตอบครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Gaapok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 20:03:35 »
ขอบคุณ มากเลยครับ

แล้วพอจะรับน้ำหนักได้สักเท่าไหร่หรอครับ

เต็มที่ 300 ไหวไหมครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 21:22:17 »
ตัวเลือกอื่นดีๆ มีอีกเยอะครับ
เข้าไทยราคาก็ไม่ฉลาดแล้ว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 22:09:58 »
ผมว่านะ หารถเล็กแนวๆอย่าง โตต้า BB (Black Box นะ ไม่ใช่ Black BEAN) หรือ นิสสัน Cube (รับรองคุณภาพโดยทั่นผู้เกินที่อยากจะแงะโช้คมาใส่ธิดา one and only ซ้ายขวาสูงไม่เท่ากันที่ท่านผู้เกินใช้อยู่) มาขี่ดีกว่ามั๊ง แพงกว่าอีกนิดเดียว หรือถ้ายังรักรถเครื่องต่ำกว่า1ลิตรและ2ที่นั่ง ลอง Daihatsu Copen ก็น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 22:46:04 »
keanetona อยากมาช่วยผู้เกินถ่วงน้ำหนักด้านซ้ายไหม (รถผมยังซ้ายขวาเท่ากันอยู่คร้าบบบ)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ new kid

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 17:30:49 »
คงเข้าศูนย์Benz  ไม่ได้อะ MERCEDES _Benz  ประเทศไทย ไม่ได้ทำตลาด เจ้าตัวนี้เลย
ที่เห็นวิ่งๆกันอยู่ก็มาจากพวกเกรย์ทั้งนั้น

ถ้าหารถเล็ก  ลองดูพวก A CLASS    A170  ได้ไหม   ;)

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 18:31:19 »
ผมว่าไปซื้อ Toyota IQ ดีกว่าอะ