ผู้เขียน หัวข้อ: พวก มอเตอร์ไซค์ ducati หรือพวกรถเก่าชอบแต่งเสียงดัง ผิดกฏหมายไหมอะครับ  (อ่าน 11660 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
เวลาเดินๆอยู่ตามถนน ผมละไม่ชอบเลยรถเสียงดังๆ พวก

1. รถเก่าๆ แต่งท่อ เสียงดัง แต่วิ่งไม่ถึงไหน
2. พวกบิ้คไบค์
3. พวกมอเตอร์ไซค์แพงๆ

คือพวกนี้ เสียงมันใหญ่ ลั่นๆ ดังๆ ไม่เหมือนมอเตอร์ไซ แว้นซึ่งเสียมันจะแหลมๆ กว่าหน่อย

คือไม่ใช่อะไรหรอกครับ พอได้ยินเสียงพวกนี้ ผมจะใจจั่น มากๆ ไม่รู้เป็นอะไร + รำคาญมากๆด้วย มันผิดกฏหมายไหมครับเนี่ย  ???

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ผิดกฎหมายแน่นอนครับ พวกที่มีการทำท่อถือว่าดัดแปลงสภาพรถ
และก็เสียงดังกว่ามาตรฐาน ถ้ามีด่านก็ไม่น่ารอดครับ

พวกบิ้กไบค์ ไม่มีทะเบียนก็ต้องโดน เพราะเป็นรถหลีกเลี่ยงภาษี  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องดูว่าดังกี่เดซิเบล แต่เจ้าหน้าที่ไม่มีความสนใจนำเครื่องวัดมาครับ

ออฟไลน์ H.

ต้องใช้เครื่องวัดครับ แต่ส่วนใหญ่พวกเด็กแว้นว์โดนขอหาปรับแต่งสภาพรถมากกว่า
H.

ออฟไลน์ 2k

คิดว่าผิดกฏหมายนะ สังเกตุว่าเวลาได้ยินเสียงท่อพวกนี้ทีไรมันให้ความรู้สึกที่ดังน่ารำคาญแบบแสบหูมากๆ รถพวกนี้หลายคันเวลาผ่านป้ายรถเมล์หรือที่ๆมีคนเยอะๆทีไรชอบบิดเสียงดังๆๆๆๆๆเหมือนจะอวดอ่ะครับ คนหันไปมองก็จริงนะแต่ทุกคนจะทำหน้าเครียดด่าไล่หลังทั้งนั้น จะเรียกร้องความสนใจทำไม?  ???
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
จริงๆ ถ้าดังเกินกว่า กฏหมายกำหนด ผิดหมด ล่ะ ทั้งรถยนต์ และ มอไซด์ อยู่ที่ พี่หรวจ เค้าจะใส่ใจมั๊ยแค่นั้นเอง ครับ...
...แล้วส่วนใหญ่ กลุ่มคนที่ใช้รถประเภทนี้ จะเป็นคนรวยซะด้วย สิ ตร.จะกล้าเรียกเหรอ โอกาส เจอตอ มีเยอะมากๆ...

ออฟไลน์ Devil13

จริงๆ ถ้าดังเกินกว่า กฏหมายกำหนด ผิดหมด ล่ะ ทั้งรถยนต์ และ มอไซด์ อยู่ที่ พี่หรวจ เค้าจะใส่ใจมั๊ยแค่นั้นเอง ครับ...
...แล้วส่วนใหญ่ กลุ่มคนที่ใช้รถประเภทนี้ จะเป็นคนรวยซะด้วย สิ ตร.จะกล้าเรียกเหรอ โอกาส เจอตอ มีเยอะมากๆ...

กล้าเรียกครับ อยุธยามาเคาะประตูบ้านเลย  ;D
แต่ก็ไม่ได้โดนหมดนะไม่ได้เคาะทุกบ้าน 100% ลงแค่พื้นที่หมู่บ้านใหญ่ (ลักษณะคล้ายแก้งค์จับลิขสิทธ์)
เท่าที่ถามกับคนรู้จักที่ขับอยู่ ถ้าขับแต่ในพื้นที่ คุ้นหน้ากับตำรวจก็ไม่โดนคับ  :P

ออฟไลน์ udis

เท่าที่ผมเห็น คนรวยส่วนน้อยนะครับ คนชอบรถมากกว่าครับ
 ;D ;D ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ฟังเสียงมอไซค์มานะครับ

- บิ๊กไบค์ เสียงจะดังแบบทุ้มๆ รอบไม่สูงนัก แต่เสียงทุ้มมีความยาวคลื่นค่อนข้างมากจึงไปได้ไกล(สรุปจากคนสอบตกฟิสิกส์ทุกเทอมได้ประมาณนี้)
- มอไซค์2จังหวะ เสียงจะดังแหลมๆเพราะรอบจัด เสียงชวนชาวบ้านด่าแม่เพราะเสียงมันจี๊ดขึ้นสมอง
- มอไซค์เกียร์ออโต้ เสียงจะดังเหมือนคนท้องเสีย เพราะมันจะดังแพร่ดๆๆ

การจับความดังต้องใช้เครื่องวัดเดซิเบลวัดครับ และจากข้างบนบอกก็คือ จะโดนข้อหาดัดแปลงสภาพรถมากกว่า

ปล. ตอนนี้คนขี่บิ๊กไบค์มีกรรมอย่างนึงคือ เวลาติดไฟแดงจะมีเด็กแวนท์ขี่ฟีโน่มาท้าเสมอๆ และ บิ๊กไบค์วิ่งแค่เกียร์เดียวก็แซงฟีโน่หายเป็นกิโลๆแล้ว(คนขี่เขาเล่าให้ผมฟังมาแบบนี้)

ออฟไลน์ paulmoderndog

เพิ่งเจอมาที่ Future mart วันนี้เอง (รถเก่าชอบแต่งเสียงดัง) รําคาญหูมากมากครับ

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
ว่าตามกฏหมายก็ผิดครับ.. ถ้าเสียงดังขับอย่างสุภาพ ต่อหน้าพี่รวจเขาก็อาจจะรอดครับ.  แต่ถ้าอัดก็ไม่น่ารอด เมื่อไม่นานผมก็โดนเรื่องท่อดังของมอไซด์ 500 บาท ครับ

ออฟไลน์ madboy

ผิดหรือไม่ ต้องวัดครับว่าเกินมาตรฐานไหม เอาความรู้สึกวัดไม่ได้ครับ ;D

ออฟไลน์ redsun

ฮาเล่ย์ดังแบบฟ้าถล่มเลยครับ
ถ้าหนีเมียเที่ยวกลางคืน
ต้องเข็นกันเป็นกิโล 555

ออฟไลน์ Xtream@tom

มอไซค์ถ้าดังไม่เกิน 95 dB(ที่ระยะเท่าไหร่ไม่รู้ จำไม่ได้เหมือนกัน) ก็ไม่โดนนะครับ จะจับได้ต้องมีเครื่องวัดอ่ะครับ

ส่วนท่อแต่งอันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน เห็นบางคนบอกว่าผิดบางคนบอกว่ามันไม่มีระบุในทะเบียนรถก็ไม่ถือว่าดัดแปลง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ท่อเดิมๆมีใบรับรองไม่โดนนะ

ถ้าไปปรับมาแต่งมาดังเกินไปก็โดนแหละครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
เดิมๆก็เสียงดังพอสมควรครับ และถึงจะเปลี่ยนท่อแบบสลิบออนมา(เปลี่ยนเฉพาะปลาย)
เสียงก็จะดังขึ้นแต่ไม่เกิน 95 เดซิเบลวันที่ระยะห่าง 60 เซนฯ ตามที่กฏหมายกำหนดแน่นอน(ในกรณีที่เป็นท่อแต่งของแท้ได้คุณภาพนะครับ)
และพวกนี้จะีมีไซเรนเซอร์ไว้ครอบรูระบายไอเสียช่วยให้เสียงค่อยลงอีกที(แต่คนส่วนยใหญ่ไม่ใช้กัน)

แต่ที่อาจจะรู้สึกว่ามันสั่น มันดังกว่าปกติ ก็ต้องเข้าใจด้วยนะครับว่า คนบางคัน(ย้ำนะครับว่างบางกัน)
เครื่องใหญ่พอๆกับรถยนต์ อีโค่คาร์ แต่ทางเดินท่อไอเสีย สั้นกว่ากันมาก็ต้องยอมรับนะครับ ว่าเสียง
และการสั่นสะเทือนมันย่อมมีมากด้วย ด้วยคลื่นเสียงด้วยครับ มีผลมากๆ เอาจริงๆนะ มอเตอร์ไซค์สองจังหวะสมัยก่อน ดังกว่าอีกครับ
ถ้าคิดเป็น เดซิเบล

ไม่นับพวกยิงท่อตรงแบบท่อแป๊บนะครับ อันนั้นสุดจะดัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 20:51:54 โดย บูตะ ฉึกฉึก »
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้าเป็นพวกดูคาติ ผมว่าเสียงมันไม่แผดแสบแก้วหูนะ นุ่มๆ ทุ้มๆ ก้องๆ มากกว่า

ส่วนแว๊นท์บ้านเรา ดังแผดแสบแก้วหู เสียงน่ารำคาญครับ

ส่วนรถยนต์แล้วแต่ค่ายแล้วแต่ CC. นะ อย่างอิมผม 2,500 cc. ดังจริงครับ ดังทุ้มๆ ถ้าไม่อัดรอบเดินเบาจะดังไม่มาก
ทุ้มๆ ต่ำๆ ถ้าอัดก็มีลั่นครับ แต่มันใส่ตัวกรองเสียงที่ปลายท่อได้(ไซเลนเซอร์) และปกติไม่ใส่ครับ....

รถมันต้องมีเอกลักษณ์ครับ ถ้าเงียบเป็นเป่าสาก มันก็ขาดฟิลลิ่ง เขาว่ากันงั้นนะ
และในเมื่อถ้าต้องผ่านด่านตรวจ ถ้ามันผิด พวกผมก็ยินดีจ่ายครับ เพราะผิดจริง
แต่ตั้งแต่ขับมา ผ่านด่านเป็นสิบๆ ไม่เคยโดนจ่าโบกครับ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
ถ้าดังแล้วแรงก็ชอบนะ อย่างรถดูคาติมันก็ดังทั้งคลัทช์ทั้งท่อครับ แต่เวลาวิ่งก็สะใจดีครับ

ออฟไลน์ yakuzameaw

• Newbie
  • *
อาจผิดกฎหมาย
แต่ผู้บังคับกฎหมายไม่สนใจก้อจบข่าว  :o