ผู้เขียน หัวข้อ: เหม็นกลิ่นควันเข้ามาในรถ เวลาขับผ่านที่เผาหญ้าข้างทาง ปกติมั้ยครับ  (อ่าน 24717 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
ผมใช้รถ Honda City SV MC  เวลาขับผ่านหญ้าข้างทาง ที่โดนเผา เหม็นกลิ่นควันเข้ามาในรถ ทั้งๆที่ สวิช์ต อากาศหมุนเวียนในรถ ก็อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้องแล้ว
หรือมันปกติ ครับ ที่ต้องเล็ดลอดเข้ามานิดหน่อย คันอื่นๆ ยี่ห้ออื่นๆ เป็นมั้ยครับ || แล้วถ้ามันปกติ ต้องมีเล็ดลอด เข้ามาแบบนี้ เราขับบนท้องถนน ก็ต้องสูด CO2 และ คาร์บอนมอนนอกไซด์ (ไม่มีสี ไม่มีกลิ่น) เข้าไปด้วยซิครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Devil13

CITY เหมือนกันครับ เป็นเหมือนกัน และคิดว่าคงเป็นทุกยี่ห้อละครับ  ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
เป็นทุกยี่ห้อครับ

ก๊าซมันมีอนุภาคเล็กกว่ากรองอากาศ มันสามารถลอดผ่านช่องต่างๆ เข้ามาภายในรถได้ครับ

เป็นทุกยี่ห้อ และเป็นกับรถเก่า-รถใหม่ ไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ Newhang

ประเทศไทยมีอุโมงควันให้ทดสอบกลิ่นเข้ามาในรถด้วย

มาตรฐานมลพิษอาจจะต้องเก็บตามการเล็ดรอดเข้ามาในรถ ;D

ปกติครับ มากบ้างน้อยบ้างขึ้นกับรุ่นกับยี่ห้อ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปกติครับถึงกดปุ่มเวียนอากาศในรถก็ตามก็ยังมีดึงอากาศจากข้างนอกมาบ้างครับแต่จำไม่ได้ว่ากี่ %
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
รุ่นอื่นๆก็เป็นครับ แต่มาสด้า 3 นี่จะแทบไม่ได้กลิ่น

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
ผมแอบสงสัย

ถ้าเป็นรถ ยุโรป รุ่นใหม่ๆ ราคา ประมาณ 3 M up หละครับ

รบกวนท่านที่ใช้อยู่ มาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ฟอร์จูน ของผม ก็เป็นนะครับ

เคยขับว๊โก้  ทั้งตัวแคป สี่ประตู  ตอนเดียว  ก็เป็น 

ยี่ห้ออื่น ฟอร์ดเรนเจอร์  ขับดู ก็เป็น   

อาการนี้  ปกติ ไปแล้วนะ ผมว่า

ออฟไลน์ lemon

• Jr. Member
  • **
กลิ่นเข้าบ้างเป็นเรื่องปกติครับ(รู้สึกว่ามีข้อกำหนดให้ต้องมีอากาศเข้ามาบ้างแต่ไม่ทราบเปอร์เซ็นต์) ต้องเปรียบเทียบกับรุ่นเดียวกันว่ามีเข้ามาพอๆกันหรือเปล่า (เคยมีกรณีฟ้องร้องเรื่องกลิ่นเข้ามาในรถ เจ้าของรถชนะด้วยลอง ถามอากู๋ดูครับ)
ปล.ตอนผมซื้อรถใหม่เช็คในเวบคลับว่ามีบางคันเป็น บางคันไม่เป็น เลยต้องทำการทดสอบตั้งแต่วันรับรถเลยครับ เพราะเค้าว่าแก้ไขยาก
      วิธีการทดสอบก็ใช้สเปรย์น้ำหอมฉีด ตอนติดเครื่องเปิดแอร์ ว่าตอนปิดระบบหมุนเวียนอากาศกับตอนเปิดแตกต่างกันไหม (ฉีดด้านนอกตรงกระจังหน้าครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2013, 20:25:26 โดย lemon »

ออฟไลน์ jirakij

• Newbie
  • *
    • lubetools เว็บไซต์จาระบี น้ำมันชั้นนำ
ผมว่ากลิ่นมันเข้าทุกคันนะ อยู่ที่ว่ามากหรือน้อย เพราะแผ่นปิดกันอากาศภายนอกตรงพัดลมแอร์บ้างคันมันปิดไม่สนิท
Bestlubetools!
www.lubetools.com

ออฟไลน์ Headman

citroen ds4 ไม่เป็นนะครับ เพิ่งลองมาเร็วๆ นี้เอง
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
citroen ds3 กับ benz e class ถ้ากดระบบหมุนวนอากาศภายในจะไม่เป็นครับ แต่ altis ปี 2001 เป็นอต่แรกๆ ได้รถเลยครับ

ออฟไลน์ NaNaNa

ปกติมากเลย ACCORD G8 ผมยังเข้าเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

กลิ่นมันแรงมากและกระจายไปทั่ว ไม่แปลกที่จะหลุดเข้ามาครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
  อากาศในรถตอนเปิดแอร์ก็มาจากข้างนอกนั้นแหละครับ มีกลิ่นไม่แปลกหรอก

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member

ที่เห็นหลักๆ คือมันเข้าทางช่องรับอากาศจากภายนอกรถ

ถ้าเป็นแอร์ธรรมดา มันจะใช้สายสลิงดึงไว้  มันจะพอทำให้แน่นขึ้นได้บ้าง
แต่ถ้าเป็นแอร์ออโต้  มันจะใช้มอเตอร์เป็นตัวหมุันแทน

แต่ที่เจอส่วนใหญ่  ตรงบานพับฝาปิด  เค้าจะใช้ฟองน้ำมาทำเป็นตัวซีลรอยต่อไว้ 

พอนานวันไป  ฟองน้ำมันยุ่ย  กลิ่นมันก็รั่วเข้ามามากขึ้น

แต่เท่าที่เจอ  แบบรถผมเอง  มันมีตัวเร่งปฏิกิริยาให้มันเสื่อมเร็วขึ้นคือ  หนู  ครับ

มันกัดจนขาดหมดเลย  แถมยังกัดบานพับเปิดปิดที่เป็นพลาสติกซะเป็นรอย  แต่ดีที่มันยังเข้ามาไม่ได้

สุดท้ายตอนนี้รถผม  ตีแผ่นอลูมิเนียมปิดเจ้าช่องที่ว่านี้ไปหมดแล้ว   

อาการกลัวหนูเข้ามากกว่าอากาศข้างนอกเข้า   

เพราะเห็นบางคนหนูเข้ามาตายอยู่ในตู้แอร์    กลิ่นนี่สุดๆ  แถมต้องยกตู้ออกมาล้าง แต่กลิ่นก็อยู่อีกนาน

แต่ผลพลอยได้ก็คือ  เรื่องกลิ่นข้างนอกที่เข้ามานี่  หายไปหมดเลย

อีกเรื่องนึง  ลองดูตามรอยต่อจุึกยางที่ผนังห้องเครื่อง 

เคยเจอไม่น้อยที่ต้องเดินสายไฟข้ามไปมา  ถ้าช่างทำดีก็โอไป

แต่ที่เจอคือ  รอยสายเข้ามาแล้ว  บางครั้งเป็นรูโหว่เบ่อเริ่ม   แบบนี้กลิ่นเข้าได้แน่นอน

ก็ให้หาซิลิโคนมาทาปิดรูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ kowit1

เขาว่าถ้าไม่ได้กลิ่นเดียวไม่ได้ยินเสียงผิดปกติจากนอกรถ ครับแบบว่าเงียบจอนเกิดอะไรขึ้นภายนอกจะไม่รู้เอา ;D ;D ;D

ออฟไลน์ myalexxp

ที่เห็นหลักๆ คือมันเข้าทางช่องรับอากาศจากภายนอกรถ

ถ้าเป็นแอร์ธรรมดา มันจะใช้สายสลิงดึงไว้  มันจะพอทำให้แน่นขึ้นได้บ้าง
แต่ถ้าเป็นแอร์ออโต้  มันจะใช้มอเตอร์เป็นตัวหมุันแทน

แต่ที่เจอส่วนใหญ่  ตรงบานพับฝาปิด  เค้าจะใช้ฟองน้ำมาทำเป็นตัวซีลรอยต่อไว้ 

พอนานวันไป  ฟองน้ำมันยุ่ย  กลิ่นมันก็รั่วเข้ามามากขึ้น

แต่เท่าที่เจอ  แบบรถผมเอง  มันมีตัวเร่งปฏิกิริยาให้มันเสื่อมเร็วขึ้นคือ  หนู  ครับ

มันกัดจนขาดหมดเลย  แถมยังกัดบานพับเปิดปิดที่เป็นพลาสติกซะเป็นรอย  แต่ดีที่มันยังเข้ามาไม่ได้

สุดท้ายตอนนี้รถผม  ตีแผ่นอลูมิเนียมปิดเจ้าช่องที่ว่านี้ไปหมดแล้ว   

อาการกลัวหนูเข้ามากกว่าอากาศข้างนอกเข้า   

เพราะเห็นบางคนหนูเข้ามาตายอยู่ในตู้แอร์    กลิ่นนี่สุดๆ  แถมต้องยกตู้ออกมาล้าง แต่กลิ่นก็อยู่อีกนาน

แต่ผลพลอยได้ก็คือ  เรื่องกลิ่นข้างนอกที่เข้ามานี่  หายไปหมดเลย

อีกเรื่องนึง  ลองดูตามรอยต่อจุึกยางที่ผนังห้องเครื่อง 

เคยเจอไม่น้อยที่ต้องเดินสายไฟข้ามไปมา  ถ้าช่างทำดีก็โอไป

แต่ที่เจอคือ  รอยสายเข้ามาแล้ว  บางครั้งเป็นรูโหว่เบ่อเริ่ม   แบบนี้กลิ่นเข้าได้แน่นอน

ก็ให้หาซิลิโคนมาทาปิดรูก็ได้ครับ

ตามนี้ครับ ปิดตายไปเลยก็จบ

ถ้าขับทางไกล รอโล่งๆอากาศดีๆ

ก้ลดกระจกระบายอากาศ สัก 5นาทีก้ได้ครับ

ผมทำทุก 45 นาทีครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis ตัวก่อน mc ไม่เข้าครับ (หรือไม่ก็ ยังไม่เข้า)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sukhontha

ผมก็ใช้แบบคุณ Joe NG เช่นกัน  ปิดตายครับไม่สน  แต่มีข้อเสียอยู่อย่างคือ  เวลามีกลิ่นที่มีปัญหาเกี่ยวกับรถของเราด้านนอก  เราก็ไม่ได้กลิ่นด้วย..ครับ

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
เคยมีกลิ่นเหม็นสาบเข้ามาในรถแปลกๆหาเท่าไหล่ก็ไม่เจอ แต่พอวันนึงเปิดเก๊ะหน้ารถเท่านั้น
กรี๊ดดด....แต๋วแตก เจอลูกหนูสามตัวนอนอยู่ในนั้น แม่หนูกัดแผ่นกั้นห้องเครื่องมาทำรังให้ลูกน้อยด้วย
ถ้ามีกลิ่นแปลกๆ ลองเปิดเช็คดูกันบ้างนะครับ  :D