ผู้เขียน หัวข้อ: กรมการขนส่ง อนุญาติให้ใช้ daytime running lamp ตั้งแต่วันที่ 11 กัยยายน 2555 แล้ว  (อ่าน 7918 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ไปเจอในเว็บ hondacrvclub คับ

จริง เท็จ แค่ไหน ใครทราบบ้าง?

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ surin

• Newbie
  • *
จับพวกเปิดไฟตัดหมอกบ้างเถ้อไม่รู้จะเท้ไปถึงไหน ???

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
จริงครับ มีการประกาศใช้กับรถสาธารณะ เช่น รถทัวร์ หรือแม้แต่มอร์เตอร์ไซด์รับจ้าง ให้มี daytime running light ส่องสว่างในเวลากลางวัน เพื่อให้สามารถมองเห็นได้ง่าย เพื่อความปลอดภัย

เมื่อไม่กี่วันก่อนก็มีการลงประกาศในหน้าหนังสือพิมพ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2013, 18:57:37 โดย swan »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ต่อไป บริษัทรถยนต์ ต้องใส่มาให้ด้วยนะ แต่ราคารถเท่าเดิม หรือถูกกว่าเดิม  ?  ;D ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

สมควรให้มีนานแล้วนะครับ
ต่อไปรถยนต์ในบ้านเรารุ่นใหม่ๆ  คงจะได้อ๊อฟชั่นนี้มาจากโรงานโดยตรงแล้ว

ออฟไลน์ panerai

เห็นด้วยครับที่จะให้ติดตั้งกับรถทุกคัน มีประโยชน์ทั้งเรื่องความปลอดภัย และความสวยงามครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ต้องมีจำนวนหลอด 2 ดวง ข้างซ้ายและขวาข้างละ 1 ดวง

แต่ส่วนใหญ่ DRL จะเป็นหลอด LED หลายๆ หลอด (มากกว่า 1) เป็นเส้นยาวๆ

ไม่รู้ว่าจะมีกฏหมาย (พรบ.) ลูกออกมาบังคับใช้รึเปล่า

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
อยากให้กำหนดรูปร่าง และ ตำแหน่งติด ความแรงต้องต่ำ เพราะ ถ้ามีหลายๆคัน กรู งง + แสบตา

ออฟไลน์ Headman

การขนส่ง.....เพิ่งตื่น.... :D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ JAZZ2416

• Jr. Member
  • **
ขอความคิดเห็นท่านสมาชิกหน่อยนะครับ สำหรับปิกอั๊พบ้านๆ ทั่วไปกับ daylight มันจะดูดีไหมครับ ;D

ออนไลน์ SP

มอไซด์ติดไปเรียบร้อยย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ archian

อ้าว  รถผมถูกกฎหมายแล้วนิ  ฮาๆเย้ๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จริงๆปี59 ไม่ใช่เล็งแค่จะขึ้นภาษี
แต่ควรใส่ใจออก กม. เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ด้วย
รถที่จะขายปี 59 เป็นต้นไป ควรบังคับให้ติดมาจากโรงงานไปเลย เพื่อความปลอดภัย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันก็ถูกต้อง ไม่เคยผิดมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ ถ้าผิดต้องเจอ UN ยิงถล่มซะหน่อย

แต่ค่ายรถหลายค่ายก็ยังกั๊กต่อไปไม่เว้นสัญชาติ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าบริษัทรถติดให้ในทุกรุ่นที่ขายตั่งแต่ตอนนี้เป็นต้นไป แล้วไม่ต้องจ่ายเพิ่ม อันนี้สนับสนุนครับ
แต่ถ้าต้องเสียเงินเพิ่ม หลายๆหมื่น ผมขอให้ใส่ abs ในรถทุกรุ่นที่ขายในเมืองไทยดีกว่าครับ หรือ ให้ระบบ traction control ( vsc, vsa, หรือ อื่นๆ แล้วแต่ยี้ห้อ) เพื่อความปลอดภัยที่มากขึ้นดีกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Fly to dream

555 ของผมปิดไม่ได้  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ransom1998

• Newbie
  • *
MBTH เขาจัดให้มาจากโรงงานแล้วครับ....

ออฟไลน์ Tonaka

คำว่า "ไม่เกินสองดวง"  ถ้าเป็นโคม LED ก็ควรจะตีความว่าโคม มากกว่าว่าดวง  นะครับ  5555 

ไม่งั้นถ้าเป็น LED นี่ก็....   มีหลอดเกินสองดวงแน่ๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
แบบนี้ไฟวงแหวนอย่าง BMW นับเป็นกี่ดวงเนี่ย

คิดว่าน่าจะใช้คำว่า โคม หรือ กลุ่ม มากกว่านะครับ แต่ก็ต้องมาจำกัดความเรื่อง โคม กลุ่ม อีกว่าต้องมีจำนวนเท่าไหร่ต่อโคม หรือกลุ่ม