ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเคลมประกันคับ  (อ่าน 2244 ครั้ง)

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องการเคลมประกันคับ
« เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 22:11:17 »
ขอถามในกรณีประกันชั้น 1 นะคับ รบกวนสอบถามเปนข้อๆนะคับเพราะใหม่มากๆเกี่ยวกับเรื่องเคลมประกัน เผื่อจะได้เปนความรู้

1.เคลมเปียกคือ และจะเคลมเปียกในกรณีใดได้บ้าง

2.เคลมแห้งคือ และเราจะเคลมแห้งในกรใดได้บ้างคับ

3.(อันนี้ผมถามในกรณีที่คู่กรณีเปนสิ่งไม่มีชีวิต ที่ประกันชั้น 1 ให้ใช้เปนคู่กรณีได้โดยไม่เสียค่าแอคเซฟ เช่นฟุตบาท กระถางต้นไม้ เสา)
คำถามคือระหว่างการเคลมแผลละ 1 ครั้งคือขับรถไปขูดเสาปุ๊บเอาไปเคลมเลย กับรอให้เปนหลายๆแผลแล้วค่อยเคลมครั้งเดียว
อันไหนเคลมง่ายกว่ากันครับ และวิธีการแจ้งจะแจ้งยังไงให้เค้าเชื่อคับว่าแผลหลายๆแผล จะเกิดจากการขับรถขูดขีดในวันเดียวกัน
เช่น กันชนหน้า กันชนหลัง ข้างประตู  แล้วแผลเนี่ยเค้านับยังไงคับ เช่นกรณีของผมตอนนี้มาแผลนึงแล้วคือ ใต้กันชนหน้าคับไปขูดฟุตบาท
เปนรอยทั้งซ้ายล่างและขวาล่างของกันชนเลย อย่างนี้เค้านับเปนแผลเดียว หรือนับแผลซ้ายคือแผลที่1 แผลขวาคือแผลที่2คับ

4.เพื่อนแนะนำว่าหากเกิดเหตุรถขูดขีด ให้แจ้งจุดเกิดเหตุเปนจังหวัดอื่นก็ได้ ประกันไม่ไปดูหรอก
ผมก็แย้งว่าถ้าเค้าซักถามเราล่ะว่าเราไปที่นั่นเวลาไหน วันไหน อย่างนี้จะไม่แย่เหรอ สู้บอกเค้าไปตามจิงไม่ดีกว่าเหรอ

5.ผมเข้าใจถูกมั้ยว่า ไม่ว่าเราจะเคลมบ่อยแค่ไหนใน 1 ปีตลอดอายุประกัน หากไม่เกินวงเงินทุนประกัน
เราก็จะไม่เสียประวัติ และเบี้ยประกันก็จะไม่แพงขึ้น (อันนี้ผมทราบมาจากรุ่นพี่ท่านนึงที่รู้จักกันคับ)

6.หากรถเราไม่มีการเฉี่ยวชนเลย แต่มีรอยเล็กๆน้อยๆทั่วรถ และเราต้องการเก็บสีรถใหม่ทั้งคัน
กรณีนี้เราไม่อาจเลี่ยงค่าแอคเซฟได้ใช่มั้ยคับ เห็นบางคนเคลมสีรอบคันรอยเล็กๆน้อยๆ โดนค่าแอคเซฟไป 3- 5 พันบาทก็มี

อาจยาวไปนิดนะคับ ขอรบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์เรื่องการเคลมประกันช่วยตอบทีคับ เผื่อจะได้นำความรู้ไปใช้ได้
โดยไม่โดนฟันค่าแอคเซฟ (แต่ถ้าต้องเสียตามเงื่อนไขอันนั้นก็ยอมรับได้คับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2013, 22:32:27 โดย nachi »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเคลมประกันคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 22:33:12 »
สำหรับข้อ 4 คิดว่าแจ้งไปตามจริงดีกว่าครับ ถึงเขาคงไม่ไปดูหรอก อย่างผมเคยเจอพายุหินดีดที่ทล.๒ ก็บอกไปตามนั้น

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
Re: สอบถามเรื่องการเคลมประกันคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 13:53:37 »
ถ้าจำไม่ผิด
เคลมเปียกคือ แจ้งเคลมตอนเกิดเหตุทันที เช่นเกิดเหตุแล้วก็โทรเรียกประกันเลยครับ
เคลมแห้งคือ แจ้งเคลมหลังจากเกิดเหตุ เช่นไปเขียนใบเคลมที่ศูนย์ แล้วศูนย์เรียกประกันมาดู อาจใช้กรณี ไม่มีคู่กรณีเช่นเบียดเสา หรืออื่นๆ